South Africa
4/11/06
776
10.645
93
Mình thấy ở VN cứ viêm tai giữa ở trẻ em là uống kháng sinh, mà đã viêm tai giữa thì cứ tái đi tái lại vì ứ dịch trong khoang giữa tai.

2 đứa nhỏ nhà mình đều viêm tai giữa, lúc viêm sốt cao đi bác sĩ chuyên khoa TMH ở Nam Phi khám đều được bác sĩ chỉ định thủ thuật đặt 1 thiết bị nhỏ như kiểu ống thông xuyên qua màn nhĩ nhằm mục đích thoát dịch và giảm áp lực khoan giữa tai do viêm; thiết bị này sau thời gian 6 tháng đến 1 năm sẽ tự rơi ra ngoài theo ráy tai.

Bác sĩ giải thích sở dĩ phải tiến hành thủ thuật trên để tránh dùng kháng sinh và tránh tình trạng áp lực khoảng giữa tai quá cao gây giãn màn nhĩ và tình trạng này nếu lập lại nhiều lần sẽ ảnh hưởng đến thính giác trẻ em.

Nhờ các bác sĩ CNL giải thích giúp là cách điều trị như vậy có ổn không?
Bé 3 tháng tai chảy mủ

Thân Tâm An Lạc
4/12/11
1.925
23.368
113
Mình thấy ở VN cứ viêm tai giữa ơn trẻ em là uống kháng sinh, mà đã viêm tai giữa thì cứ tái đi tái lại vì ứ dịch trong khoang giữa tai.
2 đứa nhỏ nhà em đều viêm tai giữa, lúc viêm sốt cao đi bác sĩ chuyên khoa TMH ở Nam Phi khám đều được bác sĩ chỉ định thủ thuật đặt 1 thiết bị nhỏ như kiểu ống thông xuyên qua màn nhĩ nhằm mục đích thoát dịch và giảm áp lực khoan giữa tai do viêm; thiết bị này sau thời gian 6 tháng đến 1 năm sẽ tự rơi ra ngoài theo ráy tai.
Bác sĩ giải thích sở dĩ phải tiến hành thủ thuật trên để tránh dùng kháng sinh và tránh tình trạng áp lực khoảng giữa tai quá cao gây giãn màn nhĩ và tình trạng này nếu lập lại nhiều lần sẽ ảnh hưởng đến thính giác trẻ em.
View attachment 1997603
Ông thông nhĩ DIABLO hả a ?
E gg được vậy hok biết đúng k .

Mình thấy ở VN cứ viêm tai giữa ơn trẻ em là uống kháng sinh, mà đã viêm tai giữa thì cứ tái đi tái lại vì ứ dịch trong khoang giữa tai.
2 đứa nhỏ nhà em đều viêm tai giữa, lúc viêm sốt cao đi bác sĩ chuyên khoa TMH ở Nam Phi khám đều được bác sĩ chỉ định thủ thuật đặt 1 thiết bị nhỏ như kiểu ống thông xuyên qua màn nhĩ nhằm mục đích thoát dịch và giảm áp lực khoan giữa tai do viêm; thiết bị này sau thời gian 6 tháng đến 1 năm sẽ tự rơi ra ngoài theo ráy tai.
View attachment 1997603
Thấy chưa nè @bslainon. Cứ viêm tai giữa vì sợ.....viêm tai ngoài thì thân nhân bn ko lo lắng ko hà.

• Like
Reactions: bslainon
Hạng C
17/10/06
674
751
93
Uống kháng sinh ko có tác dụng !!
Thằng nhóc nhà mình hồi nó 10 tháng tuổi, tắm bị nước vô tai rồi tai có mủ. Đi bv TMH bác sỹ trẻ cho uống kháng sinh tăng dần liều và đổi thuốc kháng sinh tốt nhất , rửa súc tai liên tục .... vậy mà hơn một tháng ko khỏi. Tiền thuốc mất mấy triệu ,Thằng bé rộc hẳn người.
Hôm ngồi chờ tái khám thấy phòng bên cạnh có bà bác sĩ già khám...mình tức tốc đổi sang luôn. Khi khám bà bác sỹ già nói :
" Ôi sao chúng nó lại cho cháu tôi uống kháng sinh trong bệnh này, nước vô gây viêm ống tai do nấm. Ống tai rất ít mạch máu nên kháng sinh ko hiệu quả. Tôi cho thuốc này sẽ khỏi ngay."
Bà kê cho đúng một lọ cồn Bô ríc. Hồi đó mình cứ tưởng giá nó mấy triệu ... lúc ra mua thì nhà thuốc tính 1.5k vnd.
Về bôi tai khỏi ngay cho tới bây giờ.
Kể dài như vậy để thấy ko phải lúc nào kháng sinh cũng là giải pháp và ko phải bác sỹ nào cũng khám bệnh tốt.
Bác sỹ nhiều kinh nghiệm sẽ chọn thuốc phù hợp và phương pháp chữa trị tốt nhất cho cháu.
Con em trước đây cũng giống vậy, đi khám phòng khám ngoài bác sĩ cho thuốc ks, nói sau này đi học nhớ xin ngồi bàn đầu nhé :eek::p. Em thấy không ổn, chở đi tai mũi họng trần quốc thảo, bs cho một chai thuốc nhỏ không phải uống ks gì hết, kết quả hết tới giờ mười mấy năm rồi.

Hạng D
24/11/06
3.931
19.096
113
Vietnam
Con em trước đây cũng giống vậy, đi khám phòng khám ngoài bác sĩ cho thuốc ks, nói sau này đi học nhớ xin ngồi bàn đầu nhé :eek::p. Em thấy không ổn, chở đi tai mũi họng trần quốc thảo, bs cho một chai thuốc nhỏ không phải uống ks gì hết, kết quả hết tới giờ mười mấy năm rồi.

các bác hay đi lấy ráy tai bên ngoài, dùng chung đồ ráy tai thì khả năng bị nấm gây sưng ngứa chảy mủ cao, nên mua bộ riêng. Giải pháp mua chai cồn Boric 10K nhỏ 1 tuần là xinh tưoi lại. Nhưng nên đi khám chuyên khoa để bác sĩ chuẩn đoán cho chắc.

Hạng C
2/1/11
548
1.461
93
Con e bữa cũng chở đi TMH Trần Quốc Thảo mà bs cho ks đó bác, hẹn 3 ngày sau lên nội soi tái khám. Em chỉ biết làm theo thôi chứ đâu dám nhỏ gì lung tung. Giờ có nên vừa uống vừa nhỏ cồn boric k bác @bslainon
Em thấy cồn boric chống chỉ định:
Không nhỏ tai khi bị thủng nhĩ.
Không dùng cho trẻ em dưới 2 tuổi.
Không dùng khi tai bị viêm.

Kháng sinh thì bs TMH cho cái này
Bé 3 tháng tai chảy mủ

Chỉnh sửa cuối: