Tập Lái
7/6/16
6
16
3
38
Như tiêu đề.
Bản thân em có 2 thấc mắc về cái Bến Xe Miền Đông cũ, nhờ các bác giải thích giùm ạ.
1. Bến xe Miền Đông sau khi di dời thì bến cũ dùng để làm gì ạ, em đọc báo thấy chưa có ý kiến gì cụ thể, lúc thì làm trung tâm thương mại, lúc thì làm công viên và bến xe Bus ?
2. Các con đường xung quanh như XVNT, Đinh Bộ Lĩnh, Nguyễn Xí có trở thành 2 chiều ko ạ. Hàng ngày chứng kiến xe cộ qua lại với kẹt xe em khiếp quá.
Mong các bác giải thích giùm em. :D
http://tuoitre.vn/tin/chinh-tri-xa-hoi/20170621/tet-2018-doi-ben-xe-mien-dong-ve-quan-9/1335069.html

Sau khi tổng hợp, Mod đã edit lại nội dung trả lời cho câu hỏi bến xe miền đông cũ sẽ làm gì ?

Bến xe Miền Đông dời về đâu?​

bến xe miền đông

Bến xe Miền Đông mới có quy mô hơn 16 ha (160.370,2 m2) được xây dựng tại Phường Long Bình, Quận 9, TP Hồ Chí Minh( khoảng 12,3 ha) và 1 phần trên Phường Bình Thắng, Thị xã Dĩ An, Bình Dương (3,7 ha). Nằm trên trục đường chính di chuyển là Xa Lộ Hà Nội và Quốc Lộ 1A.

Bến xe Miền Đông mới có quy mô hơn 16 ha và vốn đầu tư hơn 4.000 tỷ đồng do Tổng công ty Cơ khí giao thông vận tải Sài Gòn (Samco) làm chủ đầu tư. Theo quy hoạch chi tiết, Bến xe Miền Đông mới gồm bốn khu A, B, C, D; trong đó:
  • Khu A là đất bến bãi, công trình công cộng và phụ trợ, với công trình cao nhất có 26 tầng, có diện tích 122.480m2 (chiếm 76,37%,).
  • Khu B là trạm xe buýt (cao 2 tầng).
  • Khu C là kho trung chuyển và giao dịch hàng hóa (cao 5 tầng).
  • Khu D là khu thương mại dịch vụ (cao 15 tầng)

Bến xe Miền Đông còn chạy không?​

22 tuyến xe khách từ Quảng Trị trở ra Bắc lâu nay vẫn lưu đậu và đón trả khách tại bến xe Miền Đông cũ (quận Bình Thạnh) phải chuyển hẳn sang bến xe miền Đông mới (Thành phố Thủ Đức) hoạt động từ ngày 13/03/2021.

Tuy nhiên, do dịch bệnh COVID-19 nên bến xe đã tạm ngưng hoạt động từ 20/06/201 để phòng chống dịch.

Sau thời gian dài tạm dừng hoạt động xe khách liên tỉnh đến và đi từ TP.HCM, sáng 13-10 bến xe Miền Đông đã mở cửa hoạt động trở lại, tuy nhiên bến xe Miền Đông vắng bóng người dân đến mua vé, trong bến chỉ lác đác vài hành khách và nhân viên bến xe. Dù bến xe đã hoạt động trở lại nhưng vẫn còn ít hãng xe đăng ký hoạt động, do đó một số người dân vẫn chưa thể mua vé về quê.

Quy hoạch bến xe miền đông cũ quận Bình Thạnh​

Hiện nay tình trạng giao thông ở Bến xe Miền Đông mới chưa thực sự thuận lợi, nhiều dự án, công trình còn đang gấp rút hoàn thiện để phục vụ dự án và Sở GTVT đang đốc thúc các đơn vị đẩy nhanh tiến độ. Ngoài ra, Sở sẽ tổ chức các tuyến xe buýt kết nối với bến xe mới để mang lại hiệu quả, đặc biệt là xe buýt kết nối với khu vực này. Trước mắt chủ đầu tư phải đưa ra lộ trình di chuyển các chuyến xe còn lại ra bến xe miền Đông mới.

Sở GTVT sẽ đề nghị ít nhất phải giữ lại không gian cho bãi đậu xe, giao thông công cộng ngay sau khi Samco xây dựng nhiệm vụ quy hoạch tại bến xe miền Đông cũ. Gần đây nhất, UBND TPHCM quyết định khi bến xe miền Đông di dời, khu đất của bến xe hiện tại phải được dùng để phục vụ vận tải hành khách công cộng, làm các bãi đậu xe cao tầng, dứt khoát không xây trung tâm thương mại để rồi không giải quyết được ùn tắc giao thông.

Last edited by a moderator:
Hạng C
25/8/16
933
2.978
93
48
Mình có nghe nói quy hoạch lúc trước là 1 phần làm TTTM và 1 phần là bãi xe trung chuyển gì đó (thấy 2 cái này cứ mau thuẫn nhau sao sao đó bác nhỉ) xong lúc bác # vào 1 ngày đẹp trời lại tuyên bố dứt khoát ko xây TTTM ở đó để giảm kẹt xe. Sau đó thì nín luôn. Mình nghĩ giờ bác N lên rồi thì có thể lại vẫn theo quy hoạch ban đầu. Mấy đường XVNT và ĐBL thì mình nghĩ vẫn sẽ để là đường 1 chiều chứ nếu chuyển sang 2 chiều là khỏi đi luôn ấy. Khi di dời BXMĐ thì những đường đó sẽ bớt nhiều xe lắm nén sẽ chỉ giảm kẹt thoi. Nhưng đó là 2 con đường dẫn đi và từ Bình Dương tới TpHCM quan trọng mà bác. Đáng lẽ phải mở rộng 2 con đương đó từ lau rồi, nhưng giờ di dời BX thì cũng chưa chắc đã làm và vì thế mình ko nghĩ là sẽ cho lưu Thông 2 chiều đâu

Tập Lái
7/6/16
6
16
3
38
Mình có nghe nói quy hoạch lúc trước là 1 phần làm TTTM và 1 phần là bãi xe trung chuyển gì đó (thấy 2 cái này cứ mau thuẫn nhau sao sao đó bác nhỉ) xong lúc bác # vào 1 ngày đẹp trời lại tuyên bố dứt khoát ko xây TTTM ở đó để giảm kẹt xe. Sau đó thì nín luôn. Mình nghĩ giờ bác N lên rồi thì có thể lại vẫn theo quy hoạch ban đầu. Mấy đường XVNT và ĐBL thì mình nghĩ vẫn sẽ để là đường 1 chiều chứ nếu chuyển sang 2 chiều là khỏi đi luôn ấy. Khi di dời BXMĐ thì những đường đó sẽ bớt nhiều xe lắm nén sẽ chỉ giảm kẹt thoi. Nhưng đó là 2 con đường dẫn đi và từ Bình Dương tới TpHCM quan trọng mà bác. Đáng lẽ phải mở rộng 2 con đương đó từ lau rồi, nhưng giờ di dời BX thì cũng chưa chắc đã làm và vì thế mình ko nghĩ là sẽ cho lưu Thông 2 chiều đâu
Vâng, em cũng nghi là Bác X vẫn theo quy hoạch là Xây khu phức hợp trung tâm thương mại chỗ bến xe miền đông cũ, chắc các bác ở trên chưa chốt với nhau được.
Còn về máy con đường, hôm bữa em đọc được thông tin đề xuất cải tạo đường Đinh Bộ Lĩnh mà chưa thấy truyền thông đưa tin nhiều, nên chưa dám khẳng định, bởi z lên đây hỏi các bác OS hihi.
http://www.baomoi.com/de-xuat-cai-tao-duong-dinh-bo-linh-xo-viet-nghe-tinh/c/22790626.epi

Tập Lái
7/6/16
6
16
3
38
chắc là lại trung tâm thương mại thôi, mà mình thì hy vọng làm công viên cây xanh, khu đó quá nóng
Em cũng thích nó làm cái công viên bự bự cho mát mẻ , nhưng thấy chắc khó quá, đất đẹp thế mờ, kèo thơm dễ gì thoát khỏi tay.

Hạng C
25/8/16
933
2.978
93
48
có thể là CCCC nhưng có cái công viên (vừa phải) đăng trước ấy cũng được chứ sao. Khu đó khi dời bến xe đi thì sẽ bớt kẹt xe và đỡ phức tạp hơn nhiều. Nhưng tiến độ làm BXMĐ mới khá chậm (cách nay vài ngày đã có bài trên báo) nên khả năng đầu 2018 dời đi có thể chưa khả thi. Tuy nhiên kiểu gì thì 2018 mình nghĩ cũng phải dời thôi. Đến nay thì ai là CĐT khu đất vàng này vẫn chưa thấy lộ diện nhỉ

• Like
Reactions: fantasista911
Tập Lái
7/6/16
6
16
3
38
có thể là CCCC nhưng có cái công viên (vừa phải) đăng trước ấy cũng được chứ sao. Khu đó khi dời bến xe đi thì sẽ bớt kẹt xe và đỡ phức tạp hơn nhiều. Nhưng tiến độ làm BXMĐ mới khá chậm (cách nay vài ngày đã có bài trên báo) nên khả năng đầu 2018 dời đi có thể chưa khả thi. Tuy nhiên kiểu gì thì 2018 mình nghĩ cũng phải dời thôi. Đến nay thì ai là CĐT khu đất vàng này vẫn chưa thấy lộ diện nhỉ
Có đc cái công viên với di dời đc cái bến xe, giảm lượng phương tiện qua lại là dân mừng rồi. Không thì mở cái trung tâm thương mại tầm cỡ như Aeon Mall thì đẹp bác nhỉ. Được cái Aeon Mall thì xôm tụ phải biết.
Chưa thấy bác " đại " nào nổi lên l, em nghĩ chắc vẫn đấu đá :v

• Like
Reactions: thuto1
Tập Lái
6/9/16
26
149
28
Chổ này mình nghĩ chắc là không làm công viên, vì khu này đã có công viên Tầm Vu và công viên thể dục thể thao ngay trong học viện cán bộ phường 12 rồi.