Hạng C
18/8/09
593
12
18
HCM
Chào các Bác ,em có một thắc mắc này xin các Bác chỉ giúp
Khi ta điều khiển xe oto qua biển HẾT KHU VỰC ĐÂN CƯ mà chưa có biển báo tốc độ cho phép chạy 80 km/h thi ta có được chạy 80km/h hay vẫn phải chạy 50 km/h
Bác nào hay đi đoạn qua TX Long Khánh sẽ rõ , đang chạy 80 km/h trên QL1 đến TX Long Khánh có biển báo KHU VỰC DÂN CƯ khi đó ta đi 50km/h sau đó sẽ đến biển báo HẾT KHU VỰC DÂN CƯ nhưng em không tháy biển quy định tốc đọ 80 km/h vậy đoạn đường này ta chạy tốc độ bao nhiêu vậy các bác, Cảm ơn các Bác

Hạng F
5/8/09
5.919
79
68
HCM
Chưa có cái biển to to quy định được chạy 80 km/h thì bác vẫn cứ bò đi ah..Luật VN có nhiều chỗ ẩn dụ lắm bác ạh

Hạng C
6/11/09
592
5
18
Nhìn thấy đủ 2 biển thì mới chạy nhanh được, mà nhiều khi 2 biển để cách nhau 1-2km, hay 1 biển bên lề phải, 1 biển bên lề trái, mịa.

Hạng B2
15/9/09
303
30
28
Re:Biên báo HẾT KHU VỰC DÂN CƯ VÀ Biển quy định về tốc độ mong A/E giúp đỡ

Chính xác. Bác cứ chờ đến khi gặp biển cho phép 80km/h thì hãy phóng cho nó lành. Kiểu này em gặp trên hầu hết các tuyến đường như SG-Vũng Tàu, Tây Ninh, Bình Dương, Bình Phước. Biển cho phép 80km/h cách biển báo hết khu đông dân cư tới 2km là chuyện thường

Hạng C
11/2/08
576
715
93

Ak, thật vậy hả các pác, đó h em cứ thấy hết khu dân cư là phóng thôi à :(

Hạng C
14/1/10
664
14
18

tốt nhất khi nào bác thấy bản qui định cho chạy bao nhiêu thì mình chạy bấy nhiêu cụ ạh (tốc độ tối đa thôi) cho chắc, luật việt nam thì luôn luôn đúng khi xxx hỏi mà.

Hạng C
5/1/08
708
3.093
93
TP.HCM

Em thì cứ thấy hết biển báo khu vực dân cư là em tăng tốc. Chặn e lại là e cãi ngay. Em nghiên cứu vụ này rồi. Mà em chưa bị nên chưa cãi lần nào. Ko biết là may mắn tới bao giờ đây.

Em nghiên cứu vụ này đại ý như sau :

1. Điều 12 của Luật Giao thông đường bộ quy định ở điểm 2 như sau :

"Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải quy định về tốc độ xe và việc đặt biển báo tốc độ; tổ chức thực hiện đặt biển báo tốc độ trên các tuyến quốc lộ."

2. Bộ trưởng Bộ Giao Thông vận tải quy định về tốc độ xe trong TT số 13/2009/TT-BGTVT cụ thể như sau :

2a. Điều 3 trong TT này ở mục giải thích từ ngữ có đoạn :

Đường bộ trong khu vực đông dân cư là đoạn đường bộ nằm trong khu vực nội thành phố, nội thị xã và những đoạn đường bộ từ vị trí đặt biển báo hiệu "Bắt đầu khu đông dân cư" đến vị trí đặt biển báo hiệu "Hết khu đông dân cư".

2b. Điều 6 chương II trong TT này quy định tốc độ : Tốc độ tối đa cho phép xe cơ giới tham gia giao thông trên đường bộ trong khu vực đông dân cư (như xe e là 50km/h)

2c. Điều 7 chương II trong TT này quy định tốc độ : Tốc độ tối đa cho phép xe cơ giới tham gia giao thông trên đường bộ ngoài khu vực đông dân cư (như xe em là 80km/h)

Em đi tỉnh hay in sẵn cuốn Luật Giao thông đường bộ, nghị định 146, TT13 để trên xe. Chặn em là e cãi. May mà chưa chặn. Hehe. Hên.

Last edited by a moderator:
Hạng D
6/7/08
4.323
3.072
113

Có khi có biển là Hết Khu vục dân cư mà không có biển chạy 80km các bác ạh. Chảng lẽ bò tiếp tới khu vực dân cư kế tiếp?

Hạng D
25/8/06
1.341
388
83

QL13 từ SG lên Thị xã TDM. Gặp cái bảng Thủ Dầu Một to đùng nằm trước rồi chạy khoảng 1 km nữa mới có bảng quy định tốc độ 50km/h. Như vậy thì chạy 50 từ đâu:D

Hạng C
5/1/08
708
3.093
93
TP.HCM

Bác phải chạy 50km/h từ trạm thu phí cũ ngay biển báo khu vực đông dân cư chứ. Em là e chạy như vậy chưa bao giờ bị bắn. Đường này e đi làm thường xuyên thấy mấy bác bị bắn rồi bị chặn bắt ngay đài truyền hình.