Hạng B1
27/6/19
58
173
46
36
Ở ĐL mà ở New life thì tối không cần đi đâu. Lên quán Cf sân thường thì có cái Top view bao xịn.
Ở Duyên hà cũng ok. Nhưng ghét cái dịch vụ xe điện.
Đúng rồi bác, bình thường ít khách còn đở, chứ đông khách chút là chờ xe điện rất lâu.

Hạng B1
27/6/19
58
173
46
36
Nói chung là dịch vụ xe điện của KS ngu như con lợn. Các gia đình. Ngta đứng đợi ở điểm “Dừng, đón khách” nhưng bọn chúng cứ thấy ai đúng ở đâu thì bọn nó rước.
Đúng là hơi rối bác, thấy chạy búa xua à

Hạng D
3/4/10
1.156
332
83
Ngày 2: Cam Ranh- Đà Lạt

Đến trưa thì gia đình em tranh thủ trả phòng, chạy ra ăn trưa gì đó đơn giản rồi lên đường ra Nha Trang, theo đèo Khánh Lê- Khánh Vĩnh lên Đà Lạt. đường củng khá vắng, ra tới đây thì chạy thoãi mái rồi. Cứ đúng luật chạy. Biển thị trấn thì 50-60km/h, còn ra ngoài thì cứ 80-90km/h theo dãi phân cách mà mần nên không sợ bắn tốc độ.
View attachment 2722824

Đèo Khánh Lê này toàn cua tay áo với góc khuất nhiều nên các bác cứ từ từ chạy thôi. Trên đường thì có mấy cục đá nhô ra ngoài nhìn khá nguy hiểm, vài đoạn sạt lỡ trong khá ghê, nhưng cảnh thì khá đẹp các bác. Nhiều đoạn sương mù khá dày nên tầm nhìn bị hạn chế. Các bác tài xe tãi củng hỗ trợ nhiệt tình dung xi nhan ra tín hiệu hộ trợ đường phía trước.

View attachment 2722826

Tới địa phận Lâm Đồng rồi các bác. Khúc này cua liên tục. và có 1 đoạn thị trấn nho nhỏ, nge ae nói hay có bắn tốc độ tự động chổ này nên đi đèo cứ chay chậm chậm cho yên tâm.

View attachment 2722828

Tới địa phận Lạc Dương rồi các bác. Đường rộng thênh thang, lại vắng. Tuy nhiên đường khá xấu, lỡm chỡm. Hay có ổ gà giữa đường nên các bác đi nhớ cẩn thận.

View attachment 2722829
View attachment 2722830

Chổ Lạc Dương này có cái vườn thú Zoodoo các bé rất thích nên em tranh thủ ghé vào. Đặc điểm của vườn thú này là theo tour với hướng dẫn viên theo kiểu vườn thú bên Úc nên các bác tốt nhất nên đặt vé trước. Nếu không phải chờ có suất trống thì mới đi được và thường là chờ khá lâu. Trong lúc chờ đợi thì củng có sẵn vài bé Hamter và nhà hang với vài món cho các bác dung trong lúc chờ tới lượt.
View attachment 2722831

-Điểm hay của Zoodoo là các bé được tương tác với các con vật. Mình người lớn mà củng khá thích. Các bé khá phấn khích. Mấy nhóc có vẽ khá dạng dĩ củng học được nhiều. Tuy nhiên vườn thú còn mới, nên khá ít thú và chủ yếu là loài phù hợp xứ lạnh. Tuy nhiên khá độc đáo và không có trong thảo cầm viên nên củng rất đáng.
View attachment 2722834

Ngôi sao của tour thì chắc phải kể đến các em cừu A- La – Cà ( tên gì lạ hoắc) nhưng củng khá thân thiện

View attachment 2722837
Thêm các em ngựa lùn Pony mah các bé hay coi trong phim hoạt hình và các chú chuột túi nữa. Khá lạ mắt và được tiếp xúc trực tiếp và cho ăn nên các bé khá dạn dĩ.
View attachment 2722839

Kết thúc tour mệt rã rời các bác ah. Gia đình em tiếp tục lên đường để kịp nhận phòng. Cảnh đẹp đâu đó trên đường.

View attachment 2722841

Ở Lạc Dương này rất nỗi tiếng về nhà kính. Nhiều khi cả một ngọn đồi trãi dài toàn là nhà kính thôi. Buỗi tối đều sáng đèn rất đẹp. Cầm ly kem bơ Thanh Thảo ra đây thì hết ý.

View attachment 2722842

Nhà em củng kip check -in khách sạn New Life ngay đầu dốc Đống Đa ở rìa thanh phố. Giá cả củng ok. Được cái view thanh phố khá đẹp. Củng thích ở trong hồ Tuyền Lâm nhưng lần này đi ăn uốn mấy quán quen ở ngoài này nên ở ngoài cho tiện.

View attachment 2722843

Check in xong thì nhà em tranh thủ ra ăn tối. Quán tụi em hay ăn là quán bánh canh Dung- đối diện Dinh 2. Quán này khá ít khách du lịch biết. Chủ yếu dân địa phương thôi. Bánh canh khá ngon. Có thêm bánh trang cuốn khá hấp dẫn. Giá thành thì củng khá ok. Lần nào lên em củng hay ra đây ăn cả, như một thói quen rồi.

View attachment 2722844View attachment 2722846

Ăn tối xong thì làm ly kem bơ Thanh Thảo rồi dạo một vòng bờ hồ thôi các bác. Đà Lạt gần như là quê hương thứ hai nên củng quen thuộc quá rồi.
View attachment 2722847

Sáng ngủ dậy làm ly café ngồi ngắm cảnh thì còn gì bằng các bác nhỉ.

View attachment 2722848View attachment 2722849

Đợt này chỉ ghé ngang đà lạt ngĩ ngơi là chính nên nhà em củng tranh thủ trưa trả phòng rồi đi ăn trưa quán quen ở chợ Đà Lạt kết hợp mua vài món quà nho nhỏ cho gia đình. Tui em hay an quan nem nướng Hạnh Tâm trong chợ, có lẽ đã 14 năm hơn rồi.

View attachment 2722850

Nhà em hay đi về không qua đèo Pren mà chạy tắt vào hồ Tuyền Lâm qua đèo SaCom về cho vắng và đẹp. Các bác củng nên thử 1 lần đảm bảo đẹp lắm các bác ah

View attachment 2722851

Đường về khá đông nhưng quen đường nên chạy củng khá nhàn. Cứ theo đúng tốc độ mà đi là được. Về nhà lúc 7h tối. kết thúc một chuyến đi. Mirage đã theo gia đình em 6 năm. 118k km. Thường các bác hay hỏi xăng tiêu hao thì trung bình 4,2-4,7l/100km, cả chuyến đi em tốn khoản 1,2tr tiền xăng các bác ah. Thời bão giá xăng như hiện nay thì em vẫn còn yêu em nó lắm. Hehe. Cảm ơn các bác đã đọc bài chia sẽ ạ.
Em định cuối tháng này đi Đà Lạt, nhưng nghe nói là đèo Prenn đóng để nâng cấp, mở rộng trong tháng 6 này. Bác đi mới về thấy tình hình như thế nào vậy bác?