Nick nhái
8/8/04
11
0
0
XAMBACO JSC
Bác sỉ ơi giúp em với! con ma rì của em chạy được 18K rùi, mà cái quạt máy lạnh hay bị đóng than quá bữa nào di nhiều nó biểu tình không chịu chạy, em phải tán cho nó một phát từ dưới lên nó mới rên lên rồi vừa chạy vừa lằm bằm chửi em (nó kiu rè rè), đem ra mazda thì ở đó đục lấy cái rotor ra lấy giấy nhám chà xạch rồi nó im được vài bữa xong bbiểu tình tiếp, bác sỉ giúp em trị dứt cái bịnh làm biếng của nó dùm em nhe

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam
RE: Bình mực cái quạt máy lạnh của Premacy wá

Thường thì khi hư quạt, em toàn....thay thôi bác ạ....!:D
Giá trị quạt không cao lắm, khi sửa mất công và hiệu quả, nếu bác mua 1 cái Motor Nhật "bãi" mà còn ngon thì giá chỉ khoảng hơn trăm K,như thế thì bỏ công sức ra sửa làm gì cho mệt phải không bác?
Còn nếu thực sự là bác thích sửa, thì cũng như bao động cơ điện 1 chiều khác, bác cần : Kiểm tra và làm chặt 2 bạc lót 2 đầu Rotor, vệ sinh và làm mới Cổ góp (nếu có), thay chổi than (nếu có!)...!Lọai quạt cho dàn nóng (motor siêu mỏng) thì có thể không có chổi than và cổ góp, bác chỉ kiểm tra và làm sạch tiếp điểm là OK!:)

O.S.P.D
16/8/04
2.804
128
63
61
"Trung Tâm Công Nghệ Hoá Màu"
RE: Bình mực cái quạt máy lạnh của Premacy wá

Cho "Lang Vườn" tham gia với :
Thường thì chổi than hay bị hư nhất , Cổ góp có bị siết đi đôi chút , nhưng cũng hạn chế mài cổ góp ,vì mài nhiều nó mỏng đi là vứt cả Cụm...Bác có thể lấy lõi Pin đại , mài vuông cho lọt trơn tru vô máng chứa cổ góp , thay lò xo đẩy cổ góp ( Nó cũng hay bị liệt vì nhiệt làm lão hóa vật liệu) chùi sạch cổ gop.thay tụ điện chống xung ở hai đầu cung cấp điện cho chổi than ( Tụ này là để cải thiện đặc tính trễ từ và chống đánh lửa trên cổ góp , kéo dài tuổi thọ của chổi than và cổ )...Hy vọng Bác sẽ kéo dài tuổi thọ của quạt thêm...5 năm nữa..Tui làm vậy hòai ( Quạt mát nước , Motor gạt nước , quạt sưởi đều tương tụ thực hiện như vậy ) Thử đi Bac.vui lắm , nếu lỡ hư thì mua mới :)