Hạng B2
18/5/08
224
87
28
TPHCM
Các bác cho hỏi thêm, cái hộp điều khiển chỗ dàn lạnh và đầu DVD giải trí trên xe, thi thoảng nó kêu lạch cạch nhỏ rất khó chịu, nhất là khi không mở nhạc và xe chạy đường đẹp, thì âm thanh đó làm hỏng cả không gian yên tĩnh của xe. Bên BMW lấy ra lau chùi, kiểm tra cả hộp điều khiển lẫn giàn lạnh nhưng không thấy lỗi gì. Thật sau 2 năm bắt đầu nó sinh mấy lỗi vặt thật khó chịu. Tức nhất là không biết lỗi đâu mà sửa nữa. Cám ơn các bác.

Lỗi này do cái nắp đậy khay để ly. Bác đóng cái nắp đó lại hết liền, lỗi nữa có thể do móc của dây an toàn của bên phụ khi không thắt nó va vào cạnh cửa kêu lạch cạch, chỉ cần kéo móc đó lên cao chút là hết

Tập Lái
22/11/10
27
41
13
Xe bác chủ còn mới, nếu trong thời gian bảo hành thì có thể yêu cầu hãng thay hộp số mới. Tuyệt đối không đi hạ hộp số làm van/bố trong thời gian này. Hộp số thì hãng càng không dám bổ ra làm.

Hạng B1
4/6/17
99
177
58
41
Hic, mình có bị restrict hay ban nick không mà sao không thể trả lời các bác được. Mình có nói xấu gì THACO đâu? Mình thực lòng vẫn tôn trọng và ghi nhận sự nỗ lực và nhiệt tình của họ mà. Dẫu biết anh Dương vẫn có thói quen xem các diễn đàn Saigon Oto nhưng mình cũng chỉ là tìm kiếm thêm góp ý các cao nhân, những người từng bị như mình. Còn BMW làm thủ tục bảo hành lằng nhằng, phức tạp là chuyện cần thay đổi. Cá nhân mình nghĩ, 7000 USD thì lớn, có khi gần bằng lợi nhuận 1 chiếc xe. Tuy nhiên, quan trọng hơn là chất lượng, niềm tin yêu của khách hàng. Mình rất thích BMW, dù ngày xưa thì thích Audi, nhưng đi BMW bị thuyết phục hoàn toàn. Nhưng không phải vì thế mà bỏ qua mọi thứ được, nó phiền toái, nó thực sự ảnh hưởng không nhỏ đến mình. Nói tóm lại, cũng chỉ mong các bác BMW và THACO xử lý dứt điểm, chứ phải complain, mình vẫn có thể gửi trực tiếp cho anh Duy và anh Dương mà.

Hạng B1
4/6/17
99
177
58
41
Xe bác chủ còn mới, nếu trong thời gian bảo hành thì có thể yêu cầu hãng thay hộp số mới. Tuyệt đối không đi hạ hộp số làm van/bố trong thời gian này. Hộp số thì hãng càng không dám bổ ra làm.
Cám ơn bác, mình có cập nhật diễn biến mới về phản hồi của BMW rồi.

Hạng B1
4/6/17
99
177
58
41
Lỗi này do cái nắp đậy khay để ly. Bác đóng cái nắp đó lại hết liền, lỗi nữa có thể do móc của dây an toàn của bên phụ khi không thắt nó va vào cạnh cửa kêu lạch cạch, chỉ cần kéo móc đó lên cao chút là hết
Chào bác, nó không liên quan đến dây an toàn và chỗ nắp đậy chỗ để ly bác ạ. Nó kêu tại hộp điều khiển dàn lạnh, âm thanh và chỗ đầu DVD ấy. Tiếng kêu ngày càng thường xuyên và khá khó chịu. Bên BMW đã mở ra xem, làm vệ sinh nhưng không khắc phục được. Cuối cùng, không thể xác định được nó bị cái gì nữa.

Hạng B1
4/6/17
99
177
58
41
lỗi này theo mình là do 1 con solenoid (van từ) của số nào đó sắp tèo, nên nó đóng mở ko dứt khoát! giải pháp là bác đội xe lên, tháo hộp số ra, đo từng con solenoid, xem con nào khác với những con còn lại thì nó là con sắp chết, thay con đó sẽ hết !
Phía BMW đã đồng ý thay bộ điều khiển hộp số (mechatronic) là hộp điều khiển dầu vào hộp số bác ạ. Họ khẳng định phần cơ của hộp số mình không có vấn đề, mình cũng nghĩ thế, vì nó mới bị khi lấy xe về được vài tháng. Nếu bị phần cơ, thì chạy chắc chắn sẽ có vấn đề, đây chủ yếu bị lỗi khi cấp số thấp, khi vào ga sâu, nếu đạp ga bình thường thì không có hiện tượng đó.

Hạng B1
4/6/17
99
177
58
41
Đo có thể khg biết được bác nhé Phần cuộn dây thường ít hư, nếu hư là hư hẳn khg sang số được thường là lỗi phần cơ dầu bôi trơn có cặn nên lực hút điện tạo ra đủ như nhưng lõi solenoic lúc hút được lúc khg mới bị như vậy. Rút hết lõi solenoic ra vệ sinh sạch sẽ nếu có vết sướt thi thay là OK
Hiện BMW đi hướng hộp điều khiển số có vấn đề họ đồng ý thay, để xem sẽ khắc phục được không? Có gì mình sẽ cập nhật các bác. Nếu không được, mình sẽ chia sẻ những ý kiến các bác cao nhân cho BMW tham khảo.

Hạng B1
4/6/17
99
177
58
41
Xe còn bảo hành thì trong thời gian giữ xe lại hãng phải cung cấp cho khách xe khác để đi chứ a. A đừng nhịn quá phần thiệc về mình
Có lẽ bên BMW không có xe dư bạn ạ, vì họ chạy làm chương trình các nơi với xe test cho KH, với lại mỗi lần họ cũng giữ xe không quá lâu, hoặc họ đến mượn xe sáng, tối lại trả mình. Nay thì đã xác định xong nên không mượn xe mình nữa. Cám ơn bác đã thông cảm với mình.

• Like
Reactions: KYA
KYA confirmed
Hạng B1
12/3/14
93
1.200
83
Có lẽ bên BMW không có xe dư bạn ạ, vì họ chạy làm chương trình các nơi với xe test cho KH, với lại mỗi lần họ cũng giữ xe không quá lâu, hoặc họ đến mượn xe sáng, tối lại trả mình. Nay thì đã xác định xong nên không mượn xe mình nữa. Cám ơn bác đã thông cảm với mình.
Em mon men vô đây định mua G30 mới mà kiểu nầy chắc mua mịa xe Nhật cho lành , thằng cu em của em chạy con GLC đuoc 1.5 năm chịu kg nỏii bán mua CRV , xe kg hư nặng mà cứ báo lỗi lặt vặt hoài

Hạng B1
4/6/17
99
177
58
41
Em mon men vô đây định mua G30 mới mà kiểu nầy chắc mua mịa xe Nhật cho lành , thằng cu em của em chạy con GLC đuoc 1.5 năm chịu kg nỏii bán mua CRV , xe kg hư nặng mà cứ báo lỗi lặt vặt hoài
Cái này thì đúng, khi chạy xe Đức thì mọi thứ rất thích, cảm giác lái, độ đầm chắc của xe, an toàn, v.v. nhưng bù lại khi qua vài năm, nó sẽ có những cái hỏng lặt vặt khiến mình rất khó chịu, vì cảm giác khi đi xe mới rất tốt, giờ những hư hỏng lặt vặt khiến mình thấy khó chịu (vì đã quen sướng (:)). Nếu thực lòng không muốn khó chịu đó sau 2-3 năm mua xe mới, thì nên mua xe Nhật, mình từng đi Mazda, thấy kiểu đúng chỉ đổ xăng rồi chạy, chả lo nhiều lỗi vặt.

Với số tiền mua BMW G30 thì bạn có nhiều lựa chọn mà, chẳng hạn như Lexus E 250 mới (dù cấu hình, thông số, cảm giác lái chắc không bằng được G30 nhưng mình đoán có lẽ sẽ ít hỏng vặt hơn). Tuy nhiên, sau khi đã đi xe Đức mà quay lại xe Nhật chắc phải kiên quyết và hy sinh nhiều. Còn chưa mua, thì thôi quất ngay mấy em xe Nhật dòng cao mà chạy cho nó lành.

• Like
Reactions: KYA