Tập Lái
11/8/14
17
42
13
(Update clip phía dưới)

Chào các bác,

Trước tiên em chúc các bác sức khỏe, lái xe an toàn. Em vốn hay lượn vòng forum để xem tin tức, học hỏi các kiểu, ít khi post bài, cũng cả năm rồi mới login lại. Có bác nào pm em mà lâu không thấy trả lời, em xin lỗi ạ.

Chẳng qua em vừa bị XXX vẫy vào do lỗi rẽ trái ở làn dành cho xe quay đầu, vị trí ở giao lộ Ký Con - Võ Văn Kiệt theo hướng về Cao tốc. Em ở Cần Thơ, cũng hay lên SG, thường đi Kinh Dương Vương, nếu có đi Võ Văn Kiệt thì cũng qua hầm rồi về thẳng một mạch nên không có biến gì xảy ra. Nay có việc phải vào trung tâm, lúc về em chạy từ Nam Kỳ Khởi Nghĩa rẽ phải qua Võ Văn Kiệt (đường nhỏ phía trong), đến giao lộ nói trên để rẽ trái nhập làn vào đường lớn, em thấy giá long môn với 3 biển như sau:

(Bối rối) Bị XXX vẫy vào ở giao lộ Ký Con - Võ Văn Kiệt và câu chuyện đôi co bánh mì

Theo logic của em, 2 biển bên phải (đi thẳng, đi thẳng + quẹo phải) không cho rẽ trái, biển còn lại là làn quay đầu, mà quay đầu là được phép rẽ trái, em hơi bối rối nên qua làn trái để rẽ vào đường lớn. Thấy không ổn rồi, chạy thêm tí thì 1 anh XXX vẫy vào thật.

Sau màn chào hỏi đúng quy cách, xuất trình giấy tờ thì anh ấy nói em rẽ trái ở làn cho xe quay đầu, phải chờ xe quay đầu hết mới được rẽ trái (?). Em không nhớ chính xác 100% nhưng đại loại vậy. Anh nói lỗi này phạt 2tr5, giữ bằng 60 ngày + đăng ký xe. Trong phút yếu lòng vì có người nhà trên xe, muốn về nhanh kẻo tối, và xe mượn nữa, có gì thì phiền, nên em đã vi phạm nguyên tắc của chính em, thay vì dõng dạc nói "anh cứ ghi biên bản đi, có gì tôi sẽ khiếu nại sau" thì em đề nghị "phạt tại chỗ". Anh hỏi "phạt tại chỗ là bao nhiêu?" Em còn 400k thôi nên nói ảnh cho em gửi 200k, còn lại để đổ xăng mà về nữa, thì anh từ chối mặt nghiêm lên nói "mời ông theo tôi về tổ, tổ tôi có 4 người lận"...

Nói xong anh XXX lên xe, em chạy theo, anh chạy nhanh quá nên em không thấy, phải vòng vèo qua hầm 1 lần nữa mới thấy, thì "tổ" của anh chỉ có 1 mình anh thôi, thế là cuộc đối thoại tiếp tục (em bật ghi âm từ lúc này):

Em: (giải bày) đường có nhiều làn... 2 làn chỉ được đi thẳng + quẹo phải, vậy đường còn lại là quẹo trái thôi...
XXX: ("Đúng rồi, đúng rồi" lia lịa)
Em: ...nhưng mà em không biết phải đợi người ta quay đầu hết rồi mới quẹo (thật tình em không biết)
XXX: Đúng rồi đúng rồi, ông nói đúng đó, nhưng mà ông đi lần thứ 2 là ông nhìn thấy ông hiểu đúng không (?! em không hiểu)
Em: (tiếp tục nài nỉ xin thông cảm, lần đầu không biết, mong được nhắc nhở hoặc phạt tại chỗ)
XXX: Thông cảm cho ông sao?
Em: Anh phạt tại chỗ đi
XXX: Phạt được bao nhiêu, 2tr5 phạt được bao nhiêu?
Em: Thật tình em chỉ đem 400k thôi
XXX: (Đổi thái độ) Bây giờ ông về chờ mấy ngày sau đóng phạt, không sao đâu
Em: (nài nỉ tiếp, xin được "phạt tại chỗ", nhắc đến chuyện em có cam, nếu em sai về em sẽ trích video ra và tự kiểm điểm, nếu đúng em sẽ khiếu nại, nhưng vì yếu lòng nên chủ yếu em nài nỉ xin phạt tại chỗ...)
XXX: (sau khi nghe em nói có cam thì hỏi ngay "có gắn à?", rồi sau đó lẳng lặng mở cốp phụ tùng treo bên hông xe XXX ra, chỉ tay vào, em cũng hiểu rồi)
Em: (nài nỉ tiếp) thật tình là em có 400k thôi... (móc 300k để vô) ...anh cho em chừa 100k đổ xăng, làm ơn
XXX: (Móc 300k ra định đưa lại cho em liền, làm căng không nhận)
Em: (hoảng quá, móc luôn 100k còn lại bỏ vô) Thôi được rồi, em đưa anh luôn
XXX: -> Lẳng lặng đưa giấy tờ lại cho em

Chuyện là đến đó ạ. Có vài đoạn em nghe không rõ và lược bớt để khỏi dài dòng, nhưng nội dung em xin chịu trách nhiệm là hoàn toàn thật.

Các bác cho em hỏi:
- Em đi như thế có sai không? (Em nghĩ là em có sai, nhưng cũng không biết đi sao cho hợp lý)
- Mức phạt có phải là 2tr5, giam bằng + đăng ký xe 60 ngày không?
- Nếu em không sai, các bác tư vấn hộ em nên làm gì với ạ, để yên xem như tiền ngu cho nhớ, khiếu nại, hay v.v.

Em vẫn đang cân nhắc việc post đoạn audio lên, vì em vẫn nghĩ phần sai từ đầu thuộc về em.
Đằng nào em cũng còn giữ đoạn clip và audio, nếu làm căng lên em nghĩ dù em sai thật, anh XXX đó cũng không yên, nhưng em cũng cảm ơn anh ấy đã "nương tay" để em đi trong lúc người nhà chờ mỏi mòn, dù anh có vô tình đến mức không chừa cho em 100k đổ xăng :(

Update: Em sẽ giữ audio ạ. Đây hoàn toàn là lỗi của em từ đầu. Em chỉ hơi hoảng vì bị thông báo lỗi không hiểu gì + cái án phạt như vậy, xem như bài học cho em. Cảm ơn các bác.

Mong các bác chỉ giáo ạ.

P/S Minh họa hơn để dễ thấy, chính xác em bị khúc này:
(Bối rối) Bị XXX vẫy vào ở giao lộ Ký Con - Võ Văn Kiệt và câu chuyện đôi co bánh mì

----------------
Update clip:

Em hầu video cho các bác đây ạ.
Xem lại video thì em hoảng hồn thật, đúng như các bác ở trên nói, may là XXX không vịn em lỗi vượt đèn đỏ. Em lúc đó bối rối chuyện lane & biển, lần đầu đi đường đó như vậy nên chạy ngớ ngẩn thật :(

Chủ yếu em theo tinh thần của OS, nếu có sai xin được thông báo đúng lỗi, đằng này anh XXX nói "phải chờ xe quay đầu xong mới được đi" rồi bảo phạt 2tr5 giam bằng 60 ngày em ngớ người như bị thuốc thật. Xin tự kiểm điểm với các bác ạ.

Clip:

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
28/4/09
792
821
93
Túm lại là bác chuyển lane để ra đường bên ngoài phải không, vậy thì bác phải đi lane đi thẳng, xinhan trái để ra. Còn nếu đứng lane quay đầu mà đi thẳng thì bị phạt 150k thôi nha bác, lỗi không chấp hành biển báo vạch kẻ đường

Hạng C
14/10/05
846
904
93
2 chữ íu lòng của a chủ đã làm hư cán bộ zồi!! Hix Và khi 1 đ/c chỉ có chức năng điều tiết GT, còn bắt bớ vi phạm thì phải từ 2 đ/c trở lên...

Mà em hỉu là a chủ định đi xéo wa lane 4B để đi thẳng, ko fải quẹo trái... để bơi wa bờ kè đúng hok ah?

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
5/4/16
191
294
63
Đọc mấy bài này. Thấy cảnh xxx bị xe cán nó mát lòng gì đâu. Ngày mới lái mình đi thẳng trên lane quay đầu. Bọn nó cũng hù phạt 2tr5 giam bằng. Xong cũng bị nó móc sạch ví lấy 900k. Cũng nhờ đó biết otosaigon. Bọn này có chết đéo ai thương

Hạng D
22/8/13
1.234
2.015
113
Bác chủ nói hay lướt forum này nọ mà sao bị nó thuốc nặng dữ vậy. Làm quái gì có lỗi rẽ trái trên là quay đầu? Mà cho dù có cũng chỉ lỗi Không chấp hành biển báo, vạch kẻ đường từ 100- 200k chứ làm gì mà đến 2tr5, giam bằng. Mấy thằng này ăn dày kinh khủng vậy!