Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Búp xoa bị tuột nhớt

Hạng B2
30/7/04
412
24
18
Sài Gòn
BS cho em hỏi nhanh.

Búp xoa bị tuột dầu mà cứ để vậy chạy khoảng 2000km có được không? Có gây hư hại cho các bộ phận khác không?

Xe em bị tuột nhớt búp xoa nhưng tìm không có hàng thay thế , ở ngoài ADV bảo 2,5Tr cho nguyen bộ dàn culáp (3 máy) đặt hàng 1 tuần lấy ở Cambodia về. Em không đủ ngân sách để làm liền.

BS có thể chỉ chổ nào bán búp xoa không thôi k?

Cám ơn BS trước nha
Maxi

Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53
RE: Búp xoa bị tuột nhớt

búp xoa là gì vậy bác xi

Hạng C
17/3/04
922
25
18
Vietnam

lần đầu tiên trong đời nghe thấy từ này :D

Hạng B2
30/7/04
412
24
18
Sài Gòn

Chào hai Bác,
Búp xoa là tiếng của thợ gọi cho : Hydraulic valve lifter (or Cam follower) hay còn gọi là đệm dầu đó. cái đó đội cò của súpbáp lên đó bác (chứ không chỉnh ốc như các xe củ, nó dùng áp lực của dầu để giử cái valve đó không bị tuột xuống). Không biết giải thích vậy có đúng không? BS hiệu chỉnh dùm em.
Maxi

O.S.P.D
16/6/04
2.046
26
38
54
Việt Nam

Bác giải thích vậy vẫn không ổn, mà cái từ này phiên âm từ tiếng nước nào ra vậy bác
Tôi tìm trong từ điển mãi vẫn không thấy từ BÚP XOA

Hạng B2
30/7/04
412
24
18
Sài Gòn

Hi bác Hainv,

Bác bắt bẻ em làm gì. Thợ nó gọi thế nào em viết ra thế ấy. Em chả có phiên âm gì hết. Bác cứ ra gara hỏi chú thợ nào cũng biết búp xoa dầu, chứ bác mà nói Hỷdaulic Valve Lifter thì họ chả biết đâu.

Cứ như "Ball joint" thợ gọi là rutuyn bác cứ đi mà tìm từ gốc thì chả bao giờ ra cả.

Vài dòng cùng bác.

BS ơi, Em vẫn đang đợi toa thuốc của Bác đó.

• Like
Reactions: oainguyen
O.S.P.D
16/6/04
2.046
26
38
54
Việt Nam

Cứ dịch thẳng từ cái chữ ăng lê ra thì có nghĩa là cái " BỘ PHẬN NÂNG VAN THỦY LỰC", Lift có nghĩa là nâng mà
chắc vụ này phải nhờ bác sĩ xịn rồi chứ chú sỹ và y tá bó tay

Hạng B2
2/11/04
168
0
0

Trích đoạn: qha_vn

búp xoa là gì vậy bác xi

Câu này mà hỏi mấy chú thợ ở chỗ tôi chắc chúng nó trả lời: đó là cái cho con bú, bố xoa ... hehehe, đấy là chưa hỏi có nhớt bên trong đó.

Last edited by a moderator:
Hạng C
17/3/04
922
25
18
Vietnam

hỉu rùi!hỏng cái đó chạy tốt,nhưng mà máy nó kêu lạch cạch thôi!chạy 200 000km chắc vẫn bình thường:)nhưng mà suppap mở không hết>>>muội bám,kém bốc,tốn xăng...

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

Trích đoạn: GAZ69

hỉu rùi!hỏng cái đó chạy tốt,nhưng mà máy nó kêu lạch cạch thôi!chạy 200 000km chắc vẫn bình thường:)nhưng mà suppap mở không hết>>>muội bám,kém bốc,tốn xăng...
KHông dám đâu bác, nó vã đầu Sup pap tè lè như cái ...bông bí ấy, không đùa được đâu...![&:]
@ Maxi : bữa chiều nay lu bu quá, không Reply bác được, em đang nhờ thợ kiếm mua dùm bác đó...!:)

Last edited by a moderator: