Hạng B2
22/12/15
312
608
93
40
Công ty em có 1 xe isuzu đông lạnh có khối lượng chuyên chở là 850kg và tổng trọng lượng cả xe và hàng là 3550kg.các bác cho em hỏi là nó có phải là ô tô con không?và biển báo 106b có tác dụng với nó không,ví dụ em có được đi vào đường có biển báo cấm 106b hạn chế tổng trọng tải là 3,5T hoặc 2,5T hay không.thank các bác nhiều ạ

Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
Công ty em có 1 xe isuzu đông lạnh có khối lượng chuyên chở là 850kg và tổng trọng lượng cả xe và hàng là 3550kg.các bác cho em hỏi là nó có phải là ô tô con không?và biển báo 106b có tác dụng với nó không,ví dụ em có được đi vào đường có biển báo cấm 106b hạn chế tổng trọng tải là 3,5T hoặc 2,5T hay không.thank các bác nhiều ạ

Cái này đã nói nhiều rồi mà.
Theo QC 41/2016:
Xe chở hàng dưới 1500kg là xe ô tô con.
Biển 106 là biển cấm xe tải, ko cấm xe chở hàng, ô tô con. Như thế sẽ tuân thủ luật như xe ô tô con.
Xe có khối lượng chuyên chở là 850kg theo QC là xe chở hàng gọi là xe ô tô con nên được xem là xe ô tô con, nên ko chịu hiệu lực của biển 106a, 106b.
Và tổng trọng lượng cả xe và hàng là 3550kg, nên sẽ chịu hiệu lực của biển 115 ( ghi 3t5).
B.1. Biển số P.115 "Hạn chế tải trọng toàn bộxe"

Để báo đường cấm các loại xe (cơ giới và thô sơ) kể cả các xe được ưu tiên theo quy định, có tải trọng toàn bộ xe (tải trọng bản thân xe cộng với khối lượng chuyên chở) vượt quá trị số ghi trên biển đi qua, phải đặt biển số P.115 "Hạn chế tải trọng toàn bộ xe".

Vấn đề là, tại các TP lớn như HN, HCM, ĐN, HP,...mỗi TP có qui định riêng về giới hạn xe tải trong giờ cao điểm.
Trước đây do có nhiều bất cập trong định nghĩa xe tải và trong tải nên qui định của TP cũng ko rõ ràng.
Nay QC 41/2016 tạm coi là khá tiến bộ vì cập nhật theo công ước quốc tế nên các TP sẽ có QĐ thay đổi cho phù hợp.
Vấn đề chính là câu hỏi của bác sẽ được giải quyết. Các TP sẽ tiếp tục "cấm xe chở hàng dưới 2t5" trong giờ cao điểm và sẽ ra QĐ lại và ghi biển báo bằng CHỮ chứ ko dùng biển 106 được.

Hạng B2
8/3/14
200
470
63
Theo QC 41/2016:
Biển 106 là biển cấm xe tải, ko cấm xe chở hàng, ô tô con. Như thế sẽ tuân thủ luật như xe ô tô con.
Xe có khối lượng chuyên chở là 850kg theo QC là xe chở hàng gọi là xe ô tô con nên được xem là xe ô tô con, nên ko chịu hiệu lực của biển 106a, 106b.
Và tổng trọng lượng cả xe và hàng là 3550kg, nên sẽ chịu hiệu lực của biển 115 ( ghi 3t5).

Để báo đường cấm các loại xe (cơ giới và thô sơ) kể cả các xe được ưu tiên theo quy định, có tải trọng toàn bộ xe (tải trọng bản thân xe cộng với khối lượng chuyên chở) vượt quá trị số ghi trên biển đi qua, phải đặt biển số P.115 "Hạn chế tải trọng toàn bộ xe".

Vấn đề là, tại các TP lớn như HN, HCM, ĐN, HP,...mỗi TP có qui định riêng về giới hạn xe tải trong giờ cao điểm.
Trước đây do có nhiều bất cập trong định nghĩa xe tải và trong tải nên qui định của TP cũng ko rõ ràng.
Nay QC 41/2016 tạm coi là khá tiến bộ vì cập nhật theo công ước quốc tế nên các TP sẽ có QĐ thay đổi cho phù hợp.
Vấn đề chính là câu hỏi của bác sẽ được giải quyết. Các TP sẽ tiếp tục "cấm xe chở hàng dưới 2t5" trong giờ cao điểm và sẽ ra QĐ lại và ghi biển báo bằng CHỮ chứ ko dùng biển 106 được.
Trong thành phố đã thay đổi hàng loạt biển phân làn. Đa số các đường chỉ cho phép xe con chạy (nghĩa là xe có tải trọng dưới 1,5 tấn). Vậy là kể cả trong giờ ngoài cao điểm, xe có tải trọng dưới 2,5 tấn mà trên 1,5 tấn cũng không lưu thông được. Phen này bán xe tải dưới 1,5 tấn hốt bạc.

• Like
Reactions: Bônba6b
Hạng B2
21/11/16
179
314
63
39
http://tuoitre.vn/tin/chinh-tri-xa-...xe-duoi-15-tan-chay-gio-cao-diem/1220083.html

Kẹt xe TP.HCM tăng do xe dưới 1,5 tấn chạy giờ cao điểm TTO -
Tình hình kẹt xe ở TP.HCM bắt đầu tăng kể từ ngày 1-11-2016 đến nay, tức từ khi Bộ GTVT cho phép xe chở hàng trọng tải dưới 1.500kg được xem như ôtô con, được chạy bình thường theo biển giáo thông mới. 16/11/2016 11:35 GMT+7
Theo Sở GTVT TP.HCM, điều này đã gây xáo trộn tình hình giao thông trong TP, gây quá tải hệ thống hạ tầng và ùn tắc giao thông, mất an toàn giao thông, bởi trước đó UBND TP đã qui định các loại xe trên thuộc diện hạn chế lưu thông trong nội đô. Ông Trần Quang Lâm - phó giám đốc Sở GTVT TP - cho biết sở vừa gửi công văn “khẩn” kiến nghị Bộ GTVT cho phép sở lắp đặt thêm biển báo bổ sung cấm xe tải từ 0,5 tấn trở lên không được lưu thông trong giờ cao điểm (sáng từ 6g - 8g, chiều từ 16g - 20g) và cấm xe chở khách từ 25 chỗ trở lên chạy trên một số tuyến đường.

Được chạy giờ cao điểm nhưng coi chừng bị vạch lá tìm sâu khác nha bác.

• Like
Hạng B2
7/8/16
234
222
43
mình xin góp ý.
xác xe của bác chủ 2750 + được chở 850 ==> tổng cộng 3550
thẹo dòng: "Và tổng trọng lượng cả xe và hàng là 3550kg, nên sẽ chịu hiệu lực của biển 115 ( ghi 3t5)."
nếu như bác chủ chạy xe không (2750) ko có chở hàng, mà gặp biển 3t5 thì đi bình thường nha.
với lại bác ntt61 coi lại dùm biển 115 nha , " t ", ko phải " T ":3dcuoi:
Theo QC 41/2016:

• Like
Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
mình xin góp ý.
xác xe của bác chủ 2750 + được chở 850 ==> tổng cộng 3550
thẹo dòng: "Và tổng trọng lượng cả xe và hàng là 3550kg, nên sẽ chịu hiệu lực của biển 115 ( ghi 3t5)."
nếu như bác chủ chạy xe không (2750) ko có chở hàng, mà gặp biển 3t5 thì đi bình thường nha.
với lại bác ntt61 coi lại dùm biển 115 nha , " t ", ko phải " T ":3dcuoi:
Đúng! Nếu xe ko chở hàng hoặc chở hàng mà xác xe + hàng + người <3t5 thì OK.
Biển P.115 3t5. t chứ ko phải T. Tại cái hình trên mạng. Thanhk bác.
bien%20bao%20han%20che%20trong%20luong%20xe%20-%20so%20hieu%20115.jpg

• Like
Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
http://tuoitre.vn/tin/chinh-tri-xa-...xe-duoi-15-tan-chay-gio-cao-diem/1220083.html

Kẹt xe TP.HCM tăng do xe dưới 1,5 tấn chạy giờ cao điểm TTO -
Tình hình kẹt xe ở TP.HCM bắt đầu tăng kể từ ngày 1-11-2016 đến nay, tức từ khi Bộ GTVT cho phép xe chở hàng trọng tải dưới 1.500kg được xem như ôtô con, được chạy bình thường theo biển giáo thông mới. 16/11/2016 11:35 GMT+7
Theo Sở GTVT TP.HCM, điều này đã gây xáo trộn tình hình giao thông trong TP, gây quá tải hệ thống hạ tầng và ùn tắc giao thông, mất an toàn giao thông, bởi trước đó UBND TP đã qui định các loại xe trên thuộc diện hạn chế lưu thông trong nội đô. Ông Trần Quang Lâm - phó giám đốc Sở GTVT TP - cho biết sở vừa gửi công văn “khẩn” kiến nghị Bộ GTVT cho phép sở lắp đặt thêm biển báo bổ sung cấm xe tải từ 0,5 tấn trở lên không được lưu thông trong giờ cao điểm (sáng từ 6g - 8g, chiều từ 16g - 20g) và cấm xe chở khách từ 25 chỗ trở lên chạy trên một số tuyến đường.

Được chạy giờ cao điểm nhưng coi chừng bị vạch lá tìm sâu khác nha bác.
Ông phó Gđ sở yếu quá.
Cần gì phải xin ý kiến Bộ làm gì.
Trong QC đã cho phép dùng bằng chữ khi ko áp dụng được các biển đã qui định.
Điều 46. Biển viết bằng chữ
46.1. Biển viết bằng chữ chỉ dùng trong trường hợp không áp dụng được các kiểu biển đã quy định.
46.2.
Biển viết bằng chữ có hình chữ nhật. Biển dùng để chỉ dẫn có nền màu xanh chữ viết màu trắng, biển dùng để báo cấm hay hiệu lệnh có nền màu đỏ chữ viết màutrắng.
46.3. Hàng chữ viết trên biển tùy theo nội dung chỉ dẫn hoặc hiệu lệnh nhưng phải ngắn gọn. Biển dùng để báo cấm bắt đầu bằng chữ"Cấm".
46.4. Có thể sử dụng biển ghép hình chữ nhật để thể hiện các thông tin trong trường hợp có nhiều thông tin cần thể hiện và việc bố trí các biển đơn là phức tạp. Biển đặt trên hè đường. Mặt biển có thể vuông góc hoặc song song với chiều đường xe thô sơ hoặc người đi bộ.

Như vậy, UB chỉ cần ra QĐ cấm xe chở hàng từ 2t5 trở xuống đi trong giờ cao điểm, sở GT gắn biển chữ là xong.

Hạng B2
22/12/15
312
608
93
40
Như vậy, UB chỉ cần ra QĐ cấm xe chở hàng từ 2t5 trở xuống đi trong giờ cao điểm, sở GT gắn biển chữ là xong.
Vậy xe em hổng có chở hàng là đc chại giờ cao điểm phải hông bác?nói giỡn chứ em rất cám ơn các bác đã thông cho em,giờ chạy dc giờ cao điểm ngày nào hay ngày nấy.mà bên cty em cũng ko vác con isuzu đi giờ cao điểm,xe dạng 2t lúc trước đóng thùng đông lạnh,nên xác xe to và kềnh càng lắm,chỉ đi xe bán tải hoặc xe tải nhỏ dạng 1t đi giao hàng.và cũng đi né các trục đường hay ùn xe ra.