Thảo Luận Chung Các bác thấy thế nào?

Hạng D
16/5/14
2.294
2.279
113
Hạng B2
15/8/14
414
574
93
43
Ở các nước, mọi người tôn trọng luật giao thông. Nếu trên đường có vạch dành cho người đi bộ mà không có đèn tín hiệu thì các phương tiện giao thông phải dừng lại nhường đường nếu có người đi bộ đi qua. Đó là luật, và người dân nước họ tôn trọng luật. Mọi người chúng ta nhìn theo khía cạnh người VN thì nghĩ họ nhân văn này nọ vì chúng ta toàn hành xử theo tình cảm theo bản năng. Chúng ta thấy chuyện này lạ là vì ở VN mọi người không xem trọng luật nhường đường cho người đi bộ, nên chẳng ai chịu nhường đường. Lần đầu tôi sang Sing, cứ qua đường mà không có đèn tín hiệu là tôi phải dừng lại dòm chừng nào không có xe mới dám qua. Thế nhưng, mấy bác tài khi thấy mình chuẩn bị qua là họ dừng lại ngay, mặc dù mình chưa bước chân xuống đường. Sau đó rút kinh nghiệm khi đi bộ trên vạch người đi bộ nơi không có đèn tín hiệu thì tôi mạnh dạn đi, các phương tiện khác tự nhiên phải nhường đường. Tuy nhiên các bác đừng nghĩ lúc nào họ cũng nhường đường khi bác đi bộ nhé. Các bác thử đi bộ trên vạch người đi bộ tại nơi có đèn tín hiệu xem. Nếu đèn cho phép đi bộ là đỏ các bác thử bước xuống xem họ có hốt xác các bác không thì biết :)
Nên vấn đề ở đây là nước ngoài họ tôn trọng luật, luật là trên hết chứ chả có nhân văn hay gì cả ở đây :)