Hạng C
25/4/06
787
1.849
93
Số là ông anh trai của em có mảnh đất thổ cư, có nhà cấp 4 ở trên đó, tại Hóc Môn cho thuê. Bên thuê họ đập nhà cấp 4, xây nhà mới (bên thuê họ to toàn bộ thủ tục xin xây dựng mới) dùng để kinh doanh nhà hàng ăn uống cafe, sau 10 năm hết HĐ thuê họ trả nhà lại cho ông anh của em, coi như bù lại cái nhà cũ cấp 4 bị đập.

Giờ thì ông anh của em, cho tặng em 50% tài sản này (hay nói cách khác là thêm tên của em, đồng sở hữu trên sổ hồng). Em làm các thủ tục cho tặng và nghĩa vụ tài chính (đóng các loại thuế, phí) xong rồi. Em nộp hồ sơ lên UB Hóc Môn để ghi tên vào sổ hồng. Sau 10 ngày nộp hồ sơ, em lên nhận hồ sơ theo giấy hẹn thì UB trả lại hồ sơ, không giải quyết việc ghi thêm tên em vào sổ hồng. UB Hóc Môn bảo là nhà đất có biến động, giờ phải ký HĐ đo đạt với bộ phận đo đạt của UB, làm thủ tục cập nhật biến động rồi mới có thể ghi tên em vào sổ hồng (đồng sở hữu)

Em có 1 số thắc mắc sau muốn hỏi ý kiến các pác rành về thủ tục, giấy tờ hành chính nhà đất:

1. Việc UB Hóc Môn từ chối giải quyết yêu cầu của em như vậy có đúng ko ? Cụ thể là có quy định, hướng dẫn nào về việc này ko ?

2. Nếu phải cập nhật biến động như UB Hóc Môn trả lời thì em có phải làm thủ tục hoàng công ko ? Em hỏi việc này vì em biết rằng bên thuê chỉ lo thủ tục xây dựng mới chứ KO làm thủ tục hoàn công, và bây giờ muốn kiếm lại cty xây dựng mà đã xây nhà này ko phải chuyện dễ !!

3. Nếu pác nào rành và có thể giải quyết việc ghi thêm tên em vào sổ hồng thì có thể message, em sẽ mời cafe để tìm hiểu trường hợp của em, báo giá dịch vụ cho em. Nếu giá hợp lý, em sẽ giao pác đó đại diện em, đi lo các thủ tục hoàn công, đo đạt, cập nhật biến động... để cuối cùng là em được ghi tên mình (đồng sở hữu với anh trai em) trên sổ hồng

Bò Hóng
22/1/13
1.554
33.181
113
UB làm đúng rồi đấy

Đi đo đạc cập nhật lại thông tin đất đai đi. Sổ này là sổ cũ nó đổi cho sổ mới không tốn tiền đâu
Hoàn công tài sản, lấy lại số lô số thửa mới
Đất cấp mới dựa trên bản vẽ kỹ thuật số VN2000 thì có lợi cho bác chứ sao.

Hạng D
26/12/12
1.245
11.357
113
UB làm đúng rồi đấy

Đi đo đạc cập nhật lại thông tin đất đai đi. Sổ này là sổ cũ nó đổi cho sổ mới không tốn tiền đâu

tốt nhất nhờ dịch vụ nó lo hết từ a-z, đỡ tốn tiền và thời gian hơn là bác đi làm trực tiếp đấy.

Hạng C
25/4/06
787
1.849
93
UB làm đúng rồi đấy

he..he.. cảm ơn pác mèo quay, nội công pác thâm hậu !

Tập Lái
22/10/13
12
26
13
Thành Phố Hồ Chí Minh
Phương án 1,
Bác đi đăng ký đo đạc lại , để lấy tọa độ chính xác, số thửa, tờ bản đồ... vì cái này Hóc Môn rất ẩu tả , như trường hợp của em, em mua miếng đất khoảng 340m2 từ miếng lớn khoảng 500m2 gì đấy, trước đó đã tách cho thửa kia khoảng 160m2, khi làm thủ tục tách cho thửa này, thì nó còn để nguyên cái tọa độ của miếng đã tách trên cuốn sổ của em, mà nó không xóa cái tọa độ thủa đã tách ra khỏi cuốn sổ của em đã mua, vì vậy làm thủ tục sang tên có trục trặc,.. haizz làm mình mất thời gian và hết 6 chai...
Phương án 2.
Nếu diện tích khuôn viên đủ lớn thì bác cứ nên tách thửa, vì trên bảng vẽ hiện trạng trên thửa thì vẫn còn cái nhà cấp 4, điều đó để làm điều kiện tách thửa, vì cái quán chưa hoàn công nên chưa thể hiện trên cuốn sổ của ông anh Bác!
Còn Dịch vụ thì bác cứ vao đó hỏi thăm và tiến hành nhanh gọn lẹ thôi !

Hạng C
25/4/06
787
1.849
93
Phương án 1,
Bác đi đăng ký đo đạc lại , để lấy tọa độ chính xác, số thửa, tờ bản đồ... vì cái này Hóc Môn rất ẩu tả , như trường hợp của em, em mua miếng đất khoảng 340m2 từ miếng lớn khoảng 500m2 gì đấy, trước đó đã tách cho thửa kia khoảng 160m2, khi làm thủ tục tách cho thửa này, thì nó còn để nguyên cái tọa độ của miếng đã tách trên cuốn sổ của em, mà nó không xóa cái tọa độ thủa đã tách ra khỏi cuốn sổ của em đã mua, vì vậy làm thủ tục sang tên có trục trặc,.. haizz làm mình mất thời gian và hết 6 chai...
Phương án 2.
Nếu diện tích khuôn viên đủ lớn thì bác cứ nên tách thửa, vì trên bảng vẽ hiện trạng trên thửa thì vẫn còn cái nhà cấp 4, điều đó để làm điều kiện tách thửa, vì cái quán chưa hoàn công nên chưa thể hiện trên cuốn sổ của ông anh Bác!
Còn Dịch vụ thì bác cứ vao đó hỏi thăm và tiến hành nhanh gọn lẹ thôi !

Cảm ơn pác đã cho lời tư vấn, nhưng em ko chọn phương án 2 (phương án tách thửa) vì hiện thời bên nhà hàng (bên thuê đất) cần diện tích lớn để kinh doanh (thực tế là đã xây dựng nhà hàng và đang kinh rât tốt, ko muốn chia cắt gì hết !) mà bản thân em và anh trai cũng ko muốn chia cắt nhỏ ra, chỉ muốn thêm tên vào sổ hồng thôi ạ ! Một lần nữa,em xin cảm ơn pác đã tư vấn,

• Like
Reactions: duyngo1007