Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Cách âm cửa Cx-9 tệ quá ?

Hạng B2
8/10/14
240
118
43
Chào các bác , nhà e mới lấy xe đc gần 3 tháng , cũng vừa xong 1000km đầu tiên . Tạm thời đến lúc này em không có gì để chê e nó , ngoại trừ việc cách âm cửa của xe quá tệ ? . Em ví dụ thế này : Xe em đang dừng đèn đỏ , trong xe mở nhạc vừa đủ nghe , mức Vol khoảng 18 thì phải , 1 ông xe máy dừng kees bên xe em nói chuyện dt . Em ở trong xe nghe rõ ông ấy nói gì luôn . Nói chung là lúc đi dường tiếng kèng xe máy , tiếng nói chuyện nó lọt vào xe rất nhiều , mặc dù các kính cửa đã kéo lên hết . Không biết các bác có gặp trường hợp trên không ạh ? Về tiếng ồn ở khoang máy thì e không cảm nhận đc . Chỉ có phần cách âm của cửa e nghĩ quá tệ .
Trước e đi civic 1.8at 2009 ko hề có hiện tượng này .
Thanks các bác

Tập Lái
18/11/13
47
24
8
Khi bóp còi bác có thấy sự khác biệt lúc kiếng lên và xuống không? Nếu không thì đi bắt đền hãng chứ còn gì nữa.

Hạng B2
8/3/14
296
1.511
93
Khi bóp còi bác có thấy sự khác biệt lúc kiếng lên và xuống không? Nếu không thì đi bắt đền hãng chứ còn gì nữa.
bác nên nói vô hãng kiểm tra thì hợp lý hơn là bắt đền, bắt đền cái gì ?

• Like
Reactions: leepham9712
Chào các bác , nhà e mới lấy xe đc gần 3 tháng , cũng vừa xong 1000km đầu tiên . Tạm thời đến lúc này em không có gì để chê e nó , ngoại trừ việc cách âm cửa của xe quá tệ ? . Em ví dụ thế này : Xe em đang dừng đèn đỏ , trong xe mở nhạc vừa đủ nghe , mức Vol khoảng 18 thì phải , 1 ông xe máy dừng kees bên xe em nói chuyện dt . Em ở trong xe nghe rõ ông ấy nói gì luôn . Nói chung là lúc đi dường tiếng kèng xe máy , tiếng nói chuyện nó lọt vào xe rất nhiều , mặc dù các kính cửa đã kéo lên hết . Không biết các bác có gặp trường hợp trên không ạh ? Về tiếng ồn ở khoang máy thì e không cảm nhận đc . Chỉ có phần cách âm của cửa e nghĩ quá tệ .
Trước e đi civic 1.8at 2009 ko hề có hiện tượng này .
Thanks các bác

Em đã có dịp tháo phần cánh cửa với các dòng xe của Mazda có một vài điều cần chia sẻ với bác như sau.

+Trên đây là dòng Mazda 3s và Mazda 3New cũng tương tự vậy.

Vách ngăn và kính sườn xe đã được tháo ra ngoài

Phía trog hiện ra phần vỏ xe, chỉ có 1 tấm tôn dày 7zem, ko 1 tấm tiêu âm nào gọi là có.

+Còn đây là Mazda 6 2.5 và 2.0
Khi tháo tappi cửa ra thì thấy có 1 tấm nhựa che hộc phía trong

Sau khi tháo ra thì nhìn rõ phần tôn trong cánh cửa, trống trơn, không có một tấm cách âm nào cả

Ở ngoài gõ nhẹ tay vào là nghe thấy tiếng kêu rất to và ồn

Và đây là cánh cửa phía trong

Trống trơn

Loa Bose nghe khá hay, nhưng do phần trong không được cách âm kỹ để tạo sự cộng hưởng nên nghe âm thanh có phẩn bị ồn và không chắc tiếng.

Đây là mặt trong của tappi cửa phía sau, không có miếng mút hút âm nào cả

+Và đây là Mazda CX5.

Sau khi tháo tappi ra thì phía trong cánh cửa cũng trống trơn như những xe trên.

Đây là miếng cap cửa, cũng ko có miếng mút hút âm nào cả

Đây là sàn xe, có 1 miếng cách âm nhỏ, còn hộc bánh thì không có gì

+Còn với Mazda CX9 thì em chưa có dịp tháo cánh cửa ra.
Nhưng bác có thể kiểm tra bằng cách gõ nhẹ vào phía ngoài cánh cửa, nghe thất tiếng vang thùng thùng như gõ vào cái thùng tôn rỗng thì đúng là thiết kế cũng giống như những dòng xe trên.

cx9 confirmed
Hạng B1
16/6/06
84
62
18
53
Em đã có dịp tháo phần cánh cửa với các dòng xe của Mazda có một vài điều cần chia sẻ với bác như sau.

+Trên đây là dòng Mazda 3s và Mazda 3New cũng tương tự vậy.

Vách ngăn và kính sườn xe đã được tháo ra ngoài

Phía trog hiện ra phần vỏ xe, chỉ có 1 tấm tôn dày 7zem, ko 1 tấm tiêu âm nào gọi là có.

+Còn đây là Mazda 6 2.5 và 2.0
Khi tháo tappi cửa ra thì thấy có 1 tấm nhựa che hộc phía trong

Sau khi tháo ra thì nhìn rõ phần tôn trong cánh cửa, trống trơn, không có một tấm cách âm nào cả

Ở ngoài gõ nhẹ tay vào là nghe thấy tiếng kêu rất to và ồn

Và đây là cánh cửa phía trong

Trống trơn

Loa Bose nghe khá hay, nhưng do phần trong không được cách âm kỹ để tạo sự cộng hưởng nên nghe âm thanh có phẩn bị ồn và không chắc tiếng.

Đây là mặt trong của tappi cửa phía sau, không có miếng mút hút âm nào cả

+Và đây là Mazda CX5.

Sau khi tháo tappi ra thì phía trong cánh cửa cũng trống trơn như những xe trên.

Đây là miếng cap cửa, cũng ko có miếng mút hút âm nào cả

Đây là sàn xe, có 1 miếng cách âm nhỏ, còn hộc bánh thì không có gì

+Còn với Mazda CX9 thì em chưa có dịp tháo cánh cửa ra.
Nhưng bác có thể kiểm tra bằng cách gõ nhẹ vào phía ngoài cánh cửa, nghe thất tiếng vang thùng thùng như gõ vào cái thùng tôn rỗng thì đúng là thiết kế cũng giống như những dòng xe trên.

Vậy tạo cơ hội cho bác có việc làm còn gì.

• Like
Reactions: QThanghanoi
Vậy tạo cơ hội cho bác có việc làm còn gì.
Dzạ, với một số bác có nhu cầu cao về âm thanh, có đôi tai cực thính, thì mới quan tâm đến vấn đề này, còn bình thường thì cứ để vậy chạy cũng tốt rồi. Có cả ngàn cửa hàng cung cấp dịch vụ này trên thị trường, chứ đâu phải chỉ mình em đâu bác. Em là người làm dịch vụ nhưng cũng là người tiêu dùng vì em ko thế sx xe đc. Thấy thiệt thòi cho người tiêu dùng ở Việt Nam!, mua xe giá cao, thuế cao, mà xe thì ko đc chất lượng tốt và rẻ như xe trên thị trường các nước khác.

Hạng B1
1/3/13
60
49
18
Bác @Z1 Auto Center có thể so sánh cái việc cách âm này với các dòng khác không ( có hay không, loại nào). Chắc nhiều anh em sử dụng cũng không biết về cách âm này. Thks

• Like
Reactions: Z1 Auto Center