Thi thoảng chạy buổi tối có nhiệt độ bên ngoài mát thấp mà mở máy lạnh thì một lúc sau mình thấy bên ngoài kính lái có hiện tượng hơi nước ngưng tụ làm mờ kính, lúc đó mình phải bật cần gạt nước để xóa đi. Hôm qua, đi xe cơ quan từ Đà Lạt về Sài Gòn, chạy ban đêm trong xe mở máy lạnh thì cũng lại xảy ra tình trạng ngưng tự nước bên ngoài kính lại, làm anh lái xe phải bật cần gạt nước liên tục.
Các bác rành vấn đề này cho mình hỏi đó là do nguyên nhân gì vậy? Cách khắc phục thế nào?
Cảm ơn các bác.

Hạng D
4/11/07
2.961
28
38
53
Bị mờ kính lái có thể do bác bật quạt máy lạnh thổi gió vào kính đó bác, bác thử chỉnh quạt hướng khác xem ntn!

Hạng D
9/9/09
2.311
64
48
51
Saigon
Bác có thể tăng nhiệt độ trong xe đến gần nhiệt độ bên ngoài !? chênh lệch khoảng 5độ , thử nhé !

Hạng B1
15/10/12
54
0
6
asiantiger nói:
Thi thoảng chạy buổi tối có nhiệt độ bên ngoài mát thấp mà mở máy lạnh thì một lúc sau mình thấy bên ngoài kính lái có hiện tượng hơi nước ngưng tụ làm mờ kính, lúc đó mình phải bật cần gạt nước để xóa đi. Hôm qua, đi xe cơ quan từ Đà Lạt về Sài Gòn, chạy ban đêm trong xe mở máy lạnh thì cũng lại xảy ra tình trạng ngưng tự nước bên ngoài kính lại, làm anh lái xe phải bật cần gạt nước liên tục.
Các bác rành vấn đề này cho mình hỏi đó là do nguyên nhân gì vậy? Cách khắc phục thế nào?
Cảm ơn các bác.
hiên tượng vật lý có bác nào xử lý đc ko?giúp bác chủ nè

k3 confirmed
Hạng D
28/7/12
1.837
422
113
Thử nhấn nút Front sấy kính lái khi phát hiện hơi nước ngưng tụ bên ngoài, nếu có hơi nước bám mặt trong kính lái nữa thì nhấn nút Mode chọn chế độ gió thổi một phần lên kính lái để cân bằng nhiệt độ bên ngoài và bên trong kính.

Hạng D
11/7/11
1.352
478
83
44
Ngưng tụ trong kính lái thì còn mất công sấy kính, còn bị ngoài kính lái thì dùng cần gạt nước là xong, bị thì gạt tiếp. Lăn tăn làm chi bác.

Hạng D
27/5/12
2.307
22
38
32
HCMC
Trên xe hiện nay hầu hết có chế độ sấy kính trước và sau mà bác. Máy lạnh sẽ tự điều chỉnh nhiệt độ, hướng gió ngay trên taplo để làm tan hơi nước. Còn kính sau sẽ dùng mấy cái đường vạch vạch trên kính để sấy
Hình minh hoạ, 2 cái nút khoanh lại. Bên trái là sấy kính trước, bên phải sấy kính sau. Có xe kí hiệu là Front và Rear
Cách nào khắc phục hơi nước ngưng tụ bên ngoài kính lái?

Last edited by a moderator: