Tập Lái
23/8/07
49
0
0
Tớ chạy Civic 1.8MT được 1 tuần, sau đây là vài cảm nhận ban đầu:

Tiêu hao nhiên liệu: Khá ấn tượng, 300K VND xăng A95 cho 190km trong thành phố , kẹt xe liên miên giờ cao điểm, tốc độ trung bình 20km/h (~ 10.5 l/100km). Chua có điều kiện kiểm tra đường trường.
Ưu điểm: bà con nói nhiều rồi.
Nhược điểm: Tớ hối hận là không chạy xe thử khi mua, điểm bất lợi lớn nhất khi lái của Civic khi chạy xe ở đường phố VN là không thể nhìn thấy đầu xe nên rất khó tránh va quẹt khi xe 2B tạt đầu, xe tớ đã bị toe đầu bên phải.
Thái độ phục vụ của đại lý Honda: tốt, tớ mua ở chi nhánh Honda Vinh, công ty Tân Miền Trung.
Thái độ phục vụ của ngân hàng: Tớ có ý định vay mua xe của ANZ và cực kỳ thất vọng về thái độ phục vụ của một ngân hàng nước ngoài, tớ đã dùng dịch vụ của ANZ Úc và không thể hiểu tại sao ANZ VN lại thể. Không thể chấp nhận được, bà con cẩn thận khi vay tiền ANZ (có thể cả các ngân hàng khác) vào thời điểm hiện nay (tháng 3/2008) kẻo lại mất tiền cọc và mất toi mấy tháng chờ đợi . Nếu buộc phải làm với ANZ thì nên tránh xa lão sale tín dụng tên M, 3 số điện thoại cuối của hắn là 044.

Thái độ phục vụ của bảo hiểm: Tớ mua của PVI, tỉ lệ 1.5% và được sửa chữa tại gara ủy quyền của Honda. Đại lý rất nhiệt tình khi ... nhận tiền, còn bảo hiểm thế nào thì để tuần sau kiểm chứng.

Nói chung, cảm giác ban đầu là hài lòng, trừ vụ ANZ ra thì tớ thấy mọi chuyện OK.

Vài dòng cảm nhận ban đầu

Last edited by a moderator:
Hạng C
22/3/08
718
692
93
53
RE: Cảm nhận Civic 1.8MT sau 1 tuần

Bây giờ có nhiều loại xe kô thấy đầu xe , bác cứ an tâm , chạy 1 thời gian là quen ngay, cứ cọ quẹt vài lần là có cảm giác ngay. Civic cũ của mình bảo hiểm đến 50triêu :D . Toàn cọ quẹt với mất kính, vỡ kính ..v.v.
Mình cũng đang dùng ANZ đây, thấy khá good. hồi đó nó chậm 1 ngày bị mình chửi um sùm lên. hehe . Cảm giác là nó phục vụ tốt và chuyên nghiệp hơn mấy cái bank việt nam khác.

Hạng B2
26/7/05
341
9
18

@ maihuu: xe bác trầy nhiều không mà vào "vào xưởng" sớm vậy? Công nhận một trong những "thú vui" khi chạy Civic là lâu lâu xách xe đi làm BH. Tút lại như mới, tính giá 1-2 lần là thấy có lời rồi :D Nhưng sẽ mất 1-2 ngày không có xe đấy bác à. Vậy nên em toàn để gom gom lại khoảng chục vết trầy, dăm ba tháng mới làm phiền BH một lần.

Hạng D
8/9/07
3.996
275
83
52

Bác phải nói: hoàn toàn không thấy đầu xe tý nào mới đúng. Các loại khác khi ngồi xuống thấp sẽ không thấy đầu xe nhưng khi rướn người lên thì thấy tý chút-> dẽ căn chỉnh hơn. Em yêu CV nhưng lại ghét cay, ghét đắng nó ở điểm này, với điều kiện đường xá VN thì thiết kế như vậy cũng khó cho anh em mình quá!

Hạng B2
6/1/08
399
2.012
93
52

Trích đoạn: manhcuong

Bác phải nói: hoàn toàn không thấy đầu xe tý nào mới đúng. Các loại khác khi ngồi xuống thấp sẽ không thấy đầu xe nhưng khi rướn người lên thì thấy tý chút-> dẽ căn chỉnh hơn. Em yêu CV nhưng lại ghét cay, ghét đắng nó ở điểm này, với điều kiện đường xá VN thì thiết kế như vậy cũng khó cho anh em mình quá!
Còn nữa , điểm mù hơi bị nhiều , cái chữ A ấy . các bác là ay lái lụa mà còn thấy khó thì B2 mới ra trường như em chắc ...điếc luôn .Nhưng hiện cũng đang canh heo cảm tính , cứ cho dư dư chút cho chắc .

Nhưng chính cái "không hấy đc dầu xe " ấy nhìn từ trong thấy khó chịu nhưng nó lại là 1 phong cách rất riêng của CIVIC đấy các bác .

Hạng B2
20/9/07
434
7
18

sao ít thế bác. có hình ko?

Tập Lái
23/8/07
49
0
0

Hôm nay, làm quả đi Mộc Bài để dẫn mẹ tớ đi shopping nhân tiên test luôn mức hao phí nhiên liệu khi đi đường trường.

Trước khi đi tớ chỉ đổ thêm 200K A95 , chở 3 người lớn (kể cả tài là tớ) cộng thằng cháu . Tổng trọng lượng chắc khoảng 200-230 kg, bật máy lạnh ở nấc giữa, tớ cố gắng chạy đều ga và tốc độ duy trì từ 50-80 km/h

Vừa đi và về là 140km (với 110km đường quốc lộ), xăng vẫn còn dư 2 gạch. Tớ không rõ là 1 gạch trong đồng hồ báo xăng tương đương mấy lít ?, bác nào giúp thông tin với. Nhưng tớ nghĩ mức tiêu hao trong khoảng 8lít/100km . Quả thật đáng nể Civic cho mức tiêu hao nhiên liệu, đặc biệt trong thời điểm xăng đang lên giá như hiện nay. Theo kinh nghiệm của tớ thì khi qua 1000km đầu thì có thể còn tiết kiệm hơn nữa. Bây giờ do chạy rodage nên tớ không dám chạy tốc độ nhanh, chỉ là 20-30 km/h trong nội thành ( muốn hơn cũng không được :D), 50-60km/h ở ngoài thành nếu phóng tẹt ga thì có thể kéo xuống còn 7l/100km

@ mấy bác yêu cầu hình: Em xem xe như là phương tiện di chuyển nên không (có thể là chưa) độ thêm bất kỳ đồ gì ngoài cái đầu đĩa Mavehike của đại lý cho, thậm chí còn chưa dán film cách nhiệt . Xe tớ màu ghi vàng . Nói chung xe hoàn toàn không có gì đặc biệt đáng để chụp hình.

Sau 1 tuần và 500km đầu tiên thì ấn tượng mức uống xăng của Civic và điểm "mù" nơi đầu xe và chữ A. Mức uống xăng của Civic còn ít hơn cả Vios 1.5, mặc dù dung tích xy lanh cao hơn.

Nói chung phải chạy cẩn thận với Civic khi vào trong nội thành, với yếu điểm đó thì cực kỳ khó không để trầy xướt đầu xe và độ an toàn không cao khi chạy trong thành phố -> Civic không dành cho phụ nữ :D:D:D

Hạng D
25/11/07
1.116
0
0
42
Irac

Trích đoạn: maihuu2001

Tớ chạy Civic 1.8MT được 1 tuần, sau đây là vài cảm nhận ban đầu:

Tiêu hao nhiên liệu: Khá ấn tượng, 300K VND xăng A95 cho 190km trong thành phố , kẹt xe liên miên giờ cao điểm, tốc độ trung bình 20km/h (~ 10.5 l/100km). Chua có điều kiện kiểm tra đường trường.
Ưu điểm: bà con nói nhiều rồi.
Nhược điểm: Tớ hối hận là không chạy xe thử khi mua, điểm bất lợi lớn nhất khi lái của Civic khi chạy xe ở đường phố VN là không thể nhìn thấy đầu xe nên rất khó tránh va quẹt khi xe 2B tạt đầu, xe tớ đã bị toe đầu bên phải.
Thái độ phục vụ của đại lý Honda: tốt, tớ mua ở chi nhánh Honda Vinh, công ty Tân Miền Trung.
Thái độ phục vụ của ngân hàng: Tớ có ý định vay mua xe của ANZ và cực kỳ thất vọng về thái độ phục vụ của một ngân hàng nước ngoài, tớ đã dùng dịch vụ của ANZ Úc và không thể hiểu tại sao ANZ VN lại thể. Không thể chấp nhận được, bà con cẩn thận khi vay tiền ANZ (có thể cả các ngân hàng khác) vào thời điểm hiện nay (tháng 3/2008) kẻo lại mất tiền cọc và mất toi mấy tháng chờ đợi . Nếu buộc phải làm với ANZ thì nên tránh xa lão sale tín dụng tên M, 3 số điện thoại cuối của hắn là 044.

Thái độ phục vụ của bảo hiểm: Tớ mua của PVI, tỉ lệ 1.5% và được sửa chữa tại gara ủy quyền của Honda. Đại lý rất nhiệt tình khi ... nhận tiền, còn bảo hiểm thế nào thì để tuần sau kiểm chứng.

Nói chung, cảm giác ban đầu là hài lòng, trừ vụ ANZ ra thì tớ thấy mọi chuyện OK.

Vài dòng cảm nhận ban đầu
nếu tốc độ trung bình là 20km/h thì đâu có kẹt xe hả bác, e thường xuyên chạy buổi tối ko lúc nào kẹt xe mà đồng hồ luôn báo tốc độ trung bình là 18km/h

Hạng B2
10/3/08
224
0
0

Em cũng vừa nhận con Civic 1.8MT. Cũng như bác, em thấy nó có một số vấn đề như điểm mù nhiều, chữ A khó quan sát, có ồn,... Riêng về mức tiêu hao nhiên liệu thì em chưa kiểm tra và chắc cũng "Lục Tốn" vì em mới lấy bằng B2 được vài bữa. Tuy nhiên, do đã đọc các bài viết về Civic trên diễn đàn OS nhiều nên các nhược điểm đó cũng không làm em quá bất ngờ và giúp em chạy cẩn thận và chủ động hơn. Đặc biệt một điều là càng chạy em càng thấy quyết định mua xe của mình thật đúng đắn, sáng suốt:) (vì trước đây, em định lấy Innova mặc dù hai loại xe này không cùng hạng để so sánh)

Last edited by a moderator: