Tập Lái
13/7/17
4
2
3
31
Em chia sẻ với bác, em đã mua con Santa Fe full xăng hồi tháng 5/2017.
Đánh giá của em thì về máy móc chắc ko khác so với bản thường (em chưa chạy bản thường nhưng em nghĩ như vại)
Còn chọn thường hay Full với chênh lệch 150tr như bác nói thì em khuyên nên mua FULL đi.
Vì lý do an toàn (nhìu túi khí hơn, cái này là wan trọng nhất) và lý do thời trang (rèm che cửa, cái này phụ thui). Vì em nghĩ ko ai mua xe này chỉ để chạy 1 mình hoặc 2 mình thôi, sẽ còn nhìu người ngồi trên xe nữa, mà nhìu người mà chỉ 2 túi khí thì bác hiểu an toàn như thế nào rồi. Em quan trọng an toàn, vì có ba mẹ, vợ con ngồi hết trên đó mà.
Một vấn đề nữa em chia sẻ cho bác suy tính trước, là xe ăn xăng. Em có xem bài test các kiểu trên mạng, rồi tư vấn bạn bè, tài xế quen biết, nhưng khi chạy rồi mới cảm nhận, đi đường trường thì đỡ, còn đi trong TP thì 13 ~ 15l/100km là "bình thường" (em chạy cũng kỹ lém, ko đạp ẩu đâu).
Nhưng nét đẹp nội ngoại thất, máy êm, an toàn, là lý do em chọn em nó, còn xăng thì đi là phải tốn xăng (nghĩ vại cho dễ sống).

Hiện tại dù đi mấy tháng thui, nhưng em vẫn rất ưng ý với lựa chọn của mình, đậu xe là có người ngó, có người hỏi xin xem xe rùi... (cứ như đưa hot girl đi vại đó). Chúc bác chọn dc xe ưng ý.
Bản full bác đưa em ấy về hết bao nhiêu ạ ?

Hạng D
4/11/13
4.177
2.144
113
Bác nói giống mua BHNT đâu ai biết ngày mai ra sao 6 túi khí nó cứu nhiều khi ko phải bác mà cả gia đình bác nên 150tr ko mắc đâu

Hạng F
Thành viên BQT
8/6/16
5.628
12.529
113
Sài Gòn
Anh nhà em cũng lấy con full dầu đắt hơn full xăng, máy dầu êm chẳng kém gì bản máy xăng bác ạ. Đi từ hôm tết đến giờ ổng mới bán đổi Outback

Hạng C
11/8/14
757
356
63
Quảng Ngãi
Em thấy đúng mà pác. Xe toy thấy nước sơn xin hơn hàn xẻng. Nội thất khá chắc chắn ko bị ọp ẹp theo thời gian. Còn 1 cái mà chúng ta chưa quan tâm đó là an toàn. Tính mạng con người là trên hết. Bền mà xui tai nạn cái bỏ mạng như chơi chứ ko đùa được đâu. Cái nữa là tiện nghi thì toy chả có quái gì hết. Tiện nghi khi ngồi trong xe hàng ngày cũng khó quy ra tiền được
về xe ckd thì nước sơn mỗi hãng riêng biệt, nên e k nói đến, còn khoảng nội thất thì chủ giữ thì xe ngon vậy thôi. còn thánh thì mãi mãi không bao giờ bung túi khí, giúp người dùng tiết kiệm túi khí :(

Hạng B2
21/4/17
175
96
28
Vũng Tàu
Em thấy đúng mà pác. Xe toy thấy nước sơn xin hơn hàn xẻng. Nội thất khá chắc chắn ko bị ọp ẹp theo thời gian. Còn 1 cái mà chúng ta chưa quan tâm đó là an toàn. Tính mạng con người là trên hết. Bền mà xui tai nạn cái bỏ mạng như chơi chứ ko đùa được đâu. Cái nữa là tiện nghi thì toy chả có quái gì hết. Tiện nghi khi ngồi trong xe hàng ngày cũng khó quy ra tiền được
Bác thế nào chứ, Santa Fe nước sơn ăn đứt Fò tủn.
Nếu so sánh ra thì Fò có "vài" cái "hơn" là dễ lật, nội thất nghèo nàn, an toàn kém, giá cao ngất.

Bze confirmed
Tập Lái
22/7/17
25
21
3
Vâng, em cảm ơn các bác đã bớt chút thời gian chia sẻ, em thực sự kết em full xăng rồi ạ, vấn đề bây giờ là chọn thời điểm nào hợp lý. Giá em tham khảo full xăng 2017 giao động 1120-1135, full dầu 1145-1160. Mua xe lần đầu Honda City, em gà quá, nên lần này cẩn thận hơn. Cảm ơn các bác nhóe.

Hạng B1
11/6/17
60
32
18
33
Gửi đến bác vài dòng cảm nhận về Fe bản 1 cầu máy xăng sau 1000km

Em mới rước em màu Vàng cát đc 1 tháng nay, nhà em cũng làm 1 chuyến Phan Thiết còn lại chỉ chạy quanh nội thành.

Về cảm giác lái em nghĩ cũng không khác nhiều vì chung 1 mã lực và máy, xe chạy rất đầm và êm, máy bóc nên vượt xe khác rất thích. 3 chế độ lái cũng rất hữu ít trong nhiều trường hợp, ví dụ garage nhà em hơi dóc khi lùi vào em để chế độ Eco lùi rất êm và từ tốn không bị vọt mạnh như chế độ Normal.

Ngoại thất cũng là điều em quan tâm vì bên ngoài bản thường và bản Full chỉ khác nhau Lazang 18-19" và nóc đen Panorama. Cái này bản full ngầu hơn nhiều vì đc trang bị Lazang 19" , trước em có hỏi hãng để lên bộ lazang 19" cho bản thường nhưng giá cực cao nên bỏ ý định luôn.

Về nội thất thì theo em rất đẹp và thiết kế màu sắc hài hoà (xe em ghế màu be) ngồi vào ghế rất êm và dể chịu. Option thì thiếu 4 thứ so với bản full nhưng rất đáng giá như : Phanh tay điện tử, nhớ ghế, panorama, túi khí. Ngoài ra thì còn : Sưởi ghế, rèm che, 2 cầu + nâng đuôi thì với em không cần thiết vì nhu cầu không cần đến.
Nội thất an ủi được cái phanh đỗ xe đặt dưới chân chứ không làm ở chổ cần số nên nhìn vào đẹp mắt hơn ^^ Và cái em thích nhất ở bản thường 2017 là cốp điện, bản 2016 thường không có.

Chốt lại là theo em thì Fe là lựa chọn tối ưu nhất cho dòng xe 7 chỗ cho gia đình hiện nay có trên thị trường Việt Nam và có điều kiện thì nên lấy bản Full để có thể tận hưởng tất cả những gì dòng xe này mang lại, còn điều kiện không cho phép (như em) thì bản thường vẫn đáp ứng được tất cả nhưng nhu cầu cần thiết : cảm giác lái, độ êm ái, option tiện ích, mẫu mã đẹp mắt. Mong chủ thớt sớm chọn được xe ưng ý :)

Không liên quan xíu : Bác tính lấy xe màu gì vậy, em thì cực thích màu trắng nhưng gia đình lại thích màu Vàng cát cho đở thấy dơ với lại hợp mệnh thổ của em nên đành chọn :(

Bze confirmed
Tập Lái
22/7/17
25
21
3
Gửi đến bác vài dòng cảm nhận về Fe bản 1 cầu máy xăng sau 1000km

Em mới rước em màu Vàng cát đc 1 tháng nay, nhà em cũng làm 1 chuyến Phan Thiết còn lại chỉ chạy quanh nội thành.

Về cảm giác lái em nghĩ cũng không khác nhiều vì chung 1 mã lực và máy, xe chạy rất đầm và êm, máy bóc nên vượt xe khác rất thích. 3 chế độ lái cũng rất hữu ít trong nhiều trường hợp, ví dụ garage nhà em hơi dóc khi lùi vào em để chế độ Eco lùi rất êm và từ tốn không bị vọt mạnh như chế độ Normal.

Ngoại thất cũng là điều em quan tâm vì bên ngoài bản thường và bản Full chỉ khác nhau Lazang 18-19" và nóc đen Panorama. Cái này bản full ngầu hơn nhiều vì đc trang bị Lazang 19" , trước em có hỏi hãng để lên bộ lazang 19" cho bản thường nhưng giá cực cao nên bỏ ý định luôn.

Về nội thất thì theo em rất đẹp và thiết kế màu sắc hài hoà (xe em ghế màu be) ngồi vào ghế rất êm và dể chịu. Option thì thiếu 4 thứ so với bản full nhưng rất đáng giá như : Phanh tay điện tử, nhớ ghế, panorama, túi khí. Ngoài ra thì còn : Sưởi ghế, rèm che, 2 cầu + nâng đuôi thì với em không cần thiết vì nhu cầu không cần đến.
Nội thất an ủi được cái phanh đỗ xe đặt dưới chân chứ không làm ở chổ cần số nên nhìn vào đẹp mắt hơn ^^ Và cái em thích nhất ở bản thường 2017 là cốp điện, bản 2016 thường không có.

Chốt lại là theo em thì Fe là lựa chọn tối ưu nhất cho dòng xe 7 chỗ cho gia đình hiện nay có trên thị trường Việt Nam và có điều kiện thì nên lấy bản Full để có thể tận hưởng tất cả những gì dòng xe này mang lại, còn điều kiện không cho phép (như em) thì bản thường vẫn đáp ứng được tất cả nhưng nhu cầu cần thiết : cảm giác lái, độ êm ái, option tiện ích, mẫu mã đẹp mắt. Mong chủ thớt sớm chọn được xe ưng ý :)

Không liên quan xíu : Bác tính lấy xe màu gì vậy, em thì cực thích màu trắng nhưng gia đình lại thích màu Vàng cát cho đở thấy dơ với lại hợp mệnh thổ của em nên đành chọn :(

Vâng cảm ơn bác đã chia sẻ, có em này chắc mới yên tâm du lịch xuyên Việt được. Em cũng thuỷnh thoảng nghĩ ngợi linh tinh đến phong thủy, em mạng Mộc, nên hợp màu đen, xanh...nên con xe em đang đi màu đen, nhưng thấy nó cứ đen đen thế nào, còn chú em rể em thì nào chọn màu, giờ...khi mua xe máy, thì thôi rồi mới được hơn tháng đã bị mất trộm. Nên lần này em đã quyết là không nghe ai nữa, em sẽ lấy cái màu trắng vì thấy nó sạch sẽ, bắt mắt, (và em thấy thống kê của ATGT thì trên thế giới tỉ lệ xe màu trắng bị tai nạn hoặc liên quan đến tai nạn ít hơn, tỉ lệ bị tai nạn nhiều nhất là xe màu đen.) Mà bác có ý định đổi màu xe hay sao?

• Like
Reactions: phucnguyen.os
Hạng B1
11/6/17
60
32
18
33
Không bác, đổi màu đâu bằng màu zin được. Màu trắng là sở thích cá nhân em thôi nhưng vẫn tôn trọng gia đình và thấy màu vàng cát cũng đẹp nên không sao :)
Nói chung từ khi cưới em nó thì rất hài lòng, cứ muốn ngồi lên chạy loanh quanh mặc dù không biết đi đâu :)
Ngoai lề : bác mạng Mộc nếu không tin phong thuỷ thì lấy màu trắng, còn có quan tâm thì không nên nha bác, sợ bác lại suy nghĩ rồi đâm lo lắng vì màu trắng hành Kim khắc Mộc

• Like
Reactions: Bze