Hạng C
20/7/08
550
139
43
Chào các bác,
Sau 10 ngày sở hữu Ford Mondeo, em xin viết một vài cảm nhận như sau. Đây là cảm nhận rất trung thực, nhầm để bác nào đang có ý định mua Mondeo thì có quyết định chính xác hơn, chứ em không có ý PR, tôn vinh, hay dìm hàng Mondeo.
Cảm nhận của em sẽ đề cập đến 1 số vấn đề cơ bản về xe ôtô bao gồm: nội thất, ngoại thất, cảm giác lái, cách âm, giảm xóc, độ đầm ở tốc độ cao, tiếng máy, âm thanh, ánh sáng, an toàn và mức tiêu hao nhiên liệu. Ngoài ra, còn đề cập đến quá trình mua xe cho đến khi nhận xe.
1. Ngoại Thất: được trang bị mâm 17 inches với 2 ống xả thể thao và 1 body cân đối nhìn rất phong cách và đẹp. Nhiều bác chê phần đuôi xấu có thể là do nhìn qua hình. Thực tế ko xấu chút nào, nếu không gọi là quá được theo cảm nhận của em.
2. Nội thất: mới nhìn thoáng qua thì rất xấu. Nhưng ngồi lái hoài thì không đến nỗi nào. Vật liệu nội thất mềm, cũng không xấu như mới nhìn qua. Ghế da chất liệu cao cấp, ngôi rất ôm lưng, đi xa không mỏi. Ghế lái chỉnh điện rất tiện lợi cho tài xế. <span style=""color: #800000;"">Nhưng phải công nhận là nội thất không sang bằng Camry. </span>
3. Cảm giác lái: chuẩn xác từng mm. Cho cảm giác rất phấn khích từ tiếng pô khi tăng tốc vượt xe. Tăng tốc khi đề ba hơi chậm vì xác xe năng quá, nhưng sẽ rất nhanh khi đạt tốc độ 20 km/h.
4. Độ đầm ở tốc độ cao: trên đường bằng phẳng, chạy tốc độ 140 km/h êm ru. Đi xa lộ, chạy thường xuyên ở tốc độ 80 km/h cũng rất đầm. Xe không nhún nhảy chút nào.
5. Giảm xóc: <span style=""color: #800000;"">hơi cứng, nên qua ổ gà không êm lắm, xe hơi tròng trành. </span>
6. Cách âm: rất tốt khi đi trên đường bằng phẳng hoặc không xấu lắm. Nhưng tiếng lốp vọng vào hơi lớn khi đi vào đường xấu. Cái này chắc do mâm lớn lốp mỏng nên ko tránh được. Em test C250 cách âm cũng chỉ đến thế thôi.<span style=""color: #800000;""> Nhưng vì êm quá nên 1 tiếng động nhỏ cũng gây khó chịu. Nhất là tiếng máy rít rất nhỏ như gió khi chạy chậm. </span>Xe em thì ko nghe rõ, nhưng xe demo thì nghe rất rõ.
7. Âm thanh: Mondeo được trang bị 8 loa, cho âm thanh đầy đặn và khá hay. <span style=""color: #800000;"">Nhưng lổ cắm 35mm nằm trong cốp phụ rất bất tiện cho việc tích hợp với Ipod. </span>
8. Ánh sáng: Mondeo được trang bị đèn AFS, liếc theo góc cua và mở thêm đèn phụ khi vào cua cho cảm giác rất an toàn khi đi đêm. Với nút điều chỉnh đèn cao thấp cũng rất hữu dụng khi đi ban đêm. <span style=""color: #800000;"">Đèn cos trang bị projector nhưng chỉ bóng Halogen nên không được sáng lắm</span>. Bù lại, khi mở thêm đèn sương mù thì ánh sáng mới đầy đủ hơn, và tự tin hơn khi đi đêm.
9. Tiêu hao nhiên liệu: Nói Mondeo uống nhiều xăng hay ít xăng đều đúng cả. Tuỳ theo cách chạy mỗi người thôi. Em chạy đường trường hết 9 lit/100km, và nội thành (Q.10 đến Q.12, sáng đi làm, tối về) hết 13lit/100km theo đồng hồ báo. Mức tiêu hao như vậy là rất tốt cho xe mới, nặng 1580kg, chạy chưa tới 1000km. Nhưng chạy như vậy rón rén lắm, mất cả sướng với em Mondeo. <span style=""color: #800000;"">Còn bác nào muốn sướng, đạp lút ga khi tăng tốc, và phanh gấp khi dừng, thì em nó sẽ uống 18 lít/100km. </span>
10. Đồng hồ taplo: báo nhiên liệu tiêu hao tức thời mỗi khi đạp ga. Cái này rất hay, giúp cho tài xế chạy cách nào để tiết kiệm nhiên liệu nhất. Theo kinh nghiệm của em, khi đủ trớn, Mondeo chỉ tiêu hao 7 lít/100 km.
11. An toàn: thắng ăn và giảm tốc rất êm. Cái này chắc xe hạng D nào cũng vậy, chẳng hạn như Camry. Riêng Mondeo, khi thắng gấp thì đầu gục xuống, rất an toàn.
12. Tiếng máy nổ: nghe rất hay và đã khi đứng ở ngoài.
Sau cùng, em cũng rất cảm ơn bác Xe Đạp đã hổ trợ trong quá trình mua bán. Như thực hiện rất đúng những cam kết trong hợp đồng cũng như lời hứa. Nhất là cho em mượn xe demo chạy thử trong 2 ngày để làm quen xe.
Cảm nhận đến đây là hết. Hơi dài phải không các bác.

Last edited by a moderator:
4P confirmed
Hạng D
19/3/11
1.445
12
38
Sài Gòn
www.bannhavang.com
Re:Cảm nhận Mondeo 2.3 sau 3 ngày

Đẳng cấp doanh nhân, đích thực của thành công
.

Chúc mừng bác xeconcoc đã sở hữu Ford Mondeo

Hạng B2
21/2/11
158
11
18

thuonghoang nói:
Xin chúc mừng bác Lực
Em nhớ là bác vẫn đang sài con Ford Focus 5D đời 2010 mua của bác xeconcoc mà phải ko bác ?. Bác máu Mondeo thì tiễn em nó đi nhanh còn kịp chạy thuế nữa, hehe

Hạng F
8/8/06
6.454
20.805
113
40

Cảm nhận chỉ có hai chữ thôi nhưng đã lột tả hết tính năng của xe Mondeo :)). Chúc mừng bác nhé

Hạng D
24/5/11
1.442
3
38
44

Xe dap nói:
Cảm nhận chỉ có hai chữ thôi nhưng đã lột tả hết tính năng của xe Mondeo :)). Chúc mừng bác nhé
:D

Em có Vài người bạn đang sử dụng con này, người được vài năm, người được vài tháng,... nhưng tất cả đều có chung cái cảm giác sướng như Bác! Chúc mùng Bác nhé.

Hạng B2
7/2/11
182
11
0
32
www.facebook.com

Ôi thích quá, chúc mừng bác có xe ngon. Con mondeo này từ đời đầu tới giờ là mơ ước của e

Tập Lái
11/7/07
1
1
0

Vậy mà có bác mua đi đc 1 tháng là bán chạy bán tháo có 330tr mà chưa có động tĩnh :))

Hạng C
19/9/10
953
48
48
54

vnr_82 nói:
Vậy mà có bác mua đi đc 1 tháng là bán chạy bán tháo có 330tr mà chưa có động tĩnh :))
Xe mới hả bác? Chạy 1 tháng mà bán 330tr thì em mua liền, trả chẳn luôn 500tr khỏi thối:D