Hạng B2
7/7/09
161
15
18
Xe em Liên doanh 2.4 đi được 3.000 km.... Gần đây em để ý thấy mỗi lần đề máy thì máy lạnh có mùi hôi, khoảng 1-2 phút đầu, sau đó thì hết và không bị nữa.... Tình trạng lặp lại nếu đậu xe lâu hơn khoảng 2-3 tiếng.... Bị lâu rồi nhưng dao này em mới để ý kỹ (vì bực mình....)
Em thử nhiều cách rồi, xông hương thơm, xài mấy chai vệ sinh giàn lạnh của liquymoly và normfest... Vậy mà vẫn cứ bị... Có bác nào bị giống em không ạh ????

Hạng D
26/11/09
1.054
904
113
Bà Rịa
hình như cái này là bình thường bác ạh, với điều kiện mùi hôi mà bác nói ở đây là mùi chấp nhận được chứ ko phải là hôi bất thường. cái này hình như là do nước trong dàn lạnh đọng lại, xe để lâu lúc mở máy lạnh sẽ nge mùi hôi ẩm ẩm của nước, chút xíu là hết ngay. lúc trước e chạy civic, bây h là cam cũng giống vậy, chứ xe bác mới toanh, chắc ko có vấn để gì đâu

Hạng D
4/10/05
4.881
41
48
53
Gò Té
Xe em Cam 2001 cũng bị y như vậy bác ah, chỉ khoảng 1-2 phút đầu khi bật AC, chút hết liền. Em nghĩ hơi lạnh đọng lại trong họng gió lâu ngày dơ dễ sinh vi khuẩn gây mùi. Giờ làm sao vệ sinh sạch hết đường ống, họng gió dẫn hơi lạnh chắc hết nhưng làm hơi phê. Thôi thì chịu khó hé cửa tí xíu là OK.

Hạng B2
7/7/09
161
15
18
Thanks các bác ạh...
Chỉ có mùi trong khoảng 1 phút đầu thôi là hết ạh. Có lẽ là đúng như các bác chẩn đoán rồi... Để cuối tuần em lại làm tiết mục xông hơi thơm dàn lạnh nữa vậy..... :)

Hạng D
8/12/10
2.614
101
63
HCM
Xe trước đây 2008 của em cũng bị,mỗi khi dừng xe bật chế độ sưởi và mở hết công suất điều hoà là hết mùi à

Hạng C
6/4/11
526
11
18
Tân Bình - HCM
khi bác mới bước lên xe, thì nên mở hết kính xuống, cho máy lạnh chạy khoảng 2 phút, rồi sau đó đóng kính lại sẽ ko còn thấy mùi lạ nữa đâu

Hạng D
15/6/11
4.619
810
113
41
Xe em Cam 2011 lúc đề máy xe lên, mở máy lạnh cũng ko thấy mùi gì hôi lắm. Bác thử tắt máy lạnh trước khi tắt máy xe thử xem sao.

Hạng B2
1/7/10
422
453
63
Xe bác có xài nước hoa không? nếu có thì khi bật máy lạnh lên nó sẽ thổi ra mùi hăng giống cồn đó. Lâu ngày nó tích tụ trong giàn lạnh khó hết lắm. Vì đa số nước hoa xe hơi toàn gốc cồn - dzỏm, trừ những loại xịn rất đắt tiền. Vây nếu bác có xài nước hoa thì bỏ ra và chịu khó đi cả tuần nó sẽ bớt dần mùi đi thôi. Còn nếu không có nước hoa mà vẫn có mùi thì bác vệ sinh xe kỹ lại coi có đồ ăn thừa rơi vãi hay ẩm ướt trong cabin không, cho bịch trà thơm vào để bên cánh cửa nó sẽ hết mùi từ từ thôi. Khi đậu xe trong nhà nếu đuợc bác hé cửa sổ xuống cho nó thoáng mùi nữa nhé.