Hạng D
16/12/12
2.042
2.182
113
39
Bình Dương
Nếu 3 em đấy thì em chọn CRV.

1. CX5 thì nhiều tính năng, phổ biến nên rất lợi thế. Tuy nhiên, trong 3 xe thì xe này chật nhất, hàng ghế thứ 2 ngồi đường dài khó chịu nhất cho vợ con, hàng ghế 2 CX5 rất đứng, đi đường dài ngồi sau cực kỳ khó chịu. Cho nên mua CX5 thì coi như là xe 2+3 thôi. Cho nên xe này phù hợp với lớp trẻ yêu thể thao, thích "nước sơn"... người mua cx5 thường thích chăm sóc, độ đẽo, đèn đóm...(khác hẳn người chọn crv thường ko làm gì, hoặc nâng cấp, độ đẽo rất ít). Chính vì thế nó rất phù hợp với thị hiếu đa số người Việt mua xe lần đầu hoặc xe thứ 2. Người mua xe thứ 3-n rất ít khi chọn CX5.

2. Tucson hàng nhập, đi êm ái, chỗ ngồi thoải mái và cách âm trong 3 năm đầu (10 vạn đầu tiên) là tốt nhất trong cả 3 xe. Options cũng đủ dùng. Tuy nhiên, xe Hàn nói gì thì nói, chỉ nên đi trong 5 năm đầu (hoặc 10 vạn km đầu tiên). Còn sau đó thì nội ngoại thất trông xấu & bệ rạc lắm. Hệ thống khung gầm cũng ko còn "nhịp nhàng, khăng khít như trước nữa. Chính thế, chơi ko cần nghĩ suy thì chọn Tucson ok. Chán ta bán. Chính thế đối tượng mua xe này là những người có tiền, nghĩ thoáng & cá tính, có chính kiến rõ ràng.

3. CRV thì hài hòa, điểm trừ là cách âm không tốt, lưng gù dáng xấu, không có bản Awd hay cầu sau vac máy thế hệ cũ. Còn lại thì CRV ăn đứt CX5 & Tucson về độ bền bỉ của nội thất & khung gầm (bền lâu hơn). Chỗ ngồi hàng ghế 2 thoải mái, dễ chịu hơn CX5 nhiều và tương đương với Tucson (nhưng ồn hơn Tucson). Quab trọng nhất là CRV ăn đứt Tucson và CX5 về thương hiệu. Chẳng phải tự nhiên mà CRV luôn xếp #1 trên thế giới (và ở Mỹ) về xe hạng CUV (xét tất cả các tiêu chí). Và em nó (cũng như hai cậu em Civic và Accord), cả ba anh em luôn nằm trong top 10 xe con bán chạy nhất tại Mỹ hàng tháng. Tucson và CX5 chưa bao giờ xuất hiện trong bảng này. Những người chọn CRV là thực dụng, thực tế, điềm đạm, người trung niên, già hoặc trẻ tuổi nhưng suy nghĩ già nua. Người chọn Honda cũng thường có nhiều kinh nghiệm xe cộ trước đó. Và họ không hoặc rất ít độ xe như mazda.
Bài viết của bác thật chất lượng. Chuẩn không cần chỉnh. Tuy nhiên nếu bác bổ sung thêm phần vận hành và cảm giác lái nữa là trọn vẹn.

Tập Lái
28/5/16
3
0
1
40
Nếu 3 em đấy thì em chọn CRV.

1. CX5 thì nhiều tính năng, phổ biến nên rất lợi thế. Tuy nhiên, trong 3 xe thì xe này chật nhất, hàng ghế thứ 2 ngồi đường dài khó chịu nhất cho vợ con, hàng ghế 2 CX5 rất đứng, đi đường dài ngồi sau cực kỳ khó chịu. Cho nên mua CX5 thì coi như là xe 2+3 thôi. Cho nên xe này phù hợp với lớp trẻ yêu thể thao, thích "nước sơn"... người mua cx5 thường thích chăm sóc, độ đẽo, đèn đóm...(khác hẳn người chọn crv thường ko làm gì, hoặc nâng cấp, độ đẽo rất ít). Chính vì thế nó rất phù hợp với thị hiếu đa số người Việt mua xe lần đầu hoặc xe thứ 2. Người mua xe thứ 3-n rất ít khi chọn CX5.

2. Tucson hàng nhập, đi êm ái, chỗ ngồi thoải mái và cách âm trong 3 năm đầu (10 vạn đầu tiên) là tốt nhất trong cả 3 xe. Options cũng đủ dùng. Tuy nhiên, xe Hàn nói gì thì nói, chỉ nên đi trong 5 năm đầu (hoặc 10 vạn km đầu tiên). Còn sau đó thì nội ngoại thất trông xấu & bệ rạc lắm. Hệ thống khung gầm cũng ko còn "nhịp nhàng, khăng khít như trước nữa. Chính thế, chơi ko cần nghĩ suy thì chọn Tucson ok. Chán ta bán. Chính thế đối tượng mua xe này là những người có tiền, nghĩ thoáng & cá tính, có chính kiến rõ ràng.

3. CRV thì hài hòa, điểm trừ là cách âm không tốt, lưng gù dáng xấu, không có bản Awd hay cầu sau vac máy thế hệ cũ. Còn lại thì CRV ăn đứt CX5 & Tucson về độ bền bỉ của nội thất & khung gầm (bền lâu hơn). Chỗ ngồi hàng ghế 2 thoải mái, dễ chịu hơn CX5 nhiều và tương đương với Tucson (nhưng ồn hơn Tucson). Quab trọng nhất là CRV ăn đứt Tucson và CX5 về thương hiệu. Chẳng phải tự nhiên mà CRV luôn xếp #1 trên thế giới (và ở Mỹ) về xe hạng CUV (xét tất cả các tiêu chí). Và em nó (cũng như hai cậu em Civic và Accord), cả ba anh em luôn nằm trong top 10 xe con bán chạy nhất tại Mỹ hàng tháng. Tucson và CX5 chưa bao giờ xuất hiện trong bảng này. Những người chọn CRV là thực dụng, thực tế, điềm đạm, người trung niên, già hoặc trẻ tuổi nhưng suy nghĩ già nua. Người chọn Honda cũng thường có nhiều kinh nghiệm xe cộ trước đó. Và họ không hoặc rất ít độ xe như mazda.
Bác này oánh giá chi tiết quá,các cao nhân vào phản biện đi.

Hạng B2
8/12/10
416
262
63
Dĩ An, Bình Dương
Em không biết các bác đánh giá xe Hàn sao chứ em cũng đang đi xe Hàn, con Getz còi hàng nhập nguyên chiếc Hàn Quốc. Em mua xe vào tháng 10/2009 đến nay cũng sắp được 08 năm rồi oDo hơn 100.000km đến nay vẫn ngon lành cành đào, em nó chẳng hỏng vặt gì cả. Theo đúng chu kỳ bảo dưỡng thì em thay nhớt và thay những thứ mà hãng yêu cầu tuy nhiên em không mua đồ trong hãng mà tự đặt mua phụ tùng về tự xử (giá phụ tùng rẻ hơn cả phụ tùng của SH). Đến nay xe chạy vẫn êm ru, ra cao tốc Long Thành - Dầu Giây vẫn quất 120Km/h thậm chí có đoạn vui vui đạp nó còn lên lên hơn nữa. Còn về khoản ăn uống em nó cũng khá tằn tiện trung bình chỉ 5,5 -6,5 lít/100km.
Vài dòng chia sẻ thực tế về xa Hàn mà em đng sử dụng để các bác tham khảo.

Tập Lái
13/5/17
6
4
3
34
Hà Nội
Em không biết các bác đánh giá xe Hàn sao chứ em cũng đang đi xe Hàn, con Getz còi hàng nhập nguyên chiếc Hàn Quốc. Em mua xe vào tháng 10/2009 đến nay cũng sắp được 08 năm rồi oDo hơn 100.000km đến nay vẫn ngon lành cành đào, em nó chẳng hỏng vặt gì cả. Theo đúng chu kỳ bảo dưỡng thì em thay nhớt và thay những thứ mà hãng yêu cầu tuy nhiên em không mua đồ trong hãng mà tự đặt mua phụ tùng về tự xử (giá phụ tùng rẻ hơn cả phụ tùng của SH). Đến nay xe chạy vẫn êm ru, ra cao tốc Long Thành - Dầu Giây vẫn quất 120Km/h thậm chí có đoạn vui vui đạp nó còn lên lên hơn nữa. Còn về khoản ăn uống em nó cũng khá tằn tiện trung bình chỉ 5,5 -6,5 lít/100km.
Vài dòng chia sẻ thực tế về xa Hàn mà em đng sử dụng để các bác tham khảo.
Em thấy xe hàn giờ cũng tốt mà, bên nhà e cũng có ông chú đang chạy tucson 2016. Lúc đầu e cũng bảo sao ko mua cx-5 cho nhiều Option. Mà sau lấy về rồi e cũng được chạy ké tý. Càng ngày e càng thấy nó hợp lý hơn cx-5.
note: e chỉ nói ý kiến chạy xe nhà e thôi nha.^^

• Like
Reactions: QT75
Hạng B1
21/12/16
70
10
8
35
View attachment 720330 Chào các Bác, chẳng là em có anh bạn đang phân vân giữa 3 con xe Tucson, CX-5 and CRV, vì anh ấy không tham gia diễn đàn nên có nhờ em hỏi các bác tư vấn giúp ạ, vì vậy em mạn phép post lên đây mong các bác am hiểu về xe tư vấn giúp ạ, anh ấy mua xe lần đầu nên còn nhiều bỡ ngỡ mong các bác chỉ giáo ạ, theo em biết thì bác ấy có ngân sách tầm khoảng 1-1,1 tỷ ạ. Rất mong nhận được sự tư vấn của các bác ạ.[pagebreak][/pagebreak]

Ảnh Autoguide
Như vầy bác ạ. Bạn bác bây giờ thix mua 1 dòng xe CUV như thế nào thì nên nói rõ, vì các hãng xe bi giờ cạnh tranh nhau ghê lắm, nếu bác thix Nhật thì qua Mazda và Honda - 1 hãng thì giá mềm nhiều t1inh năng, 1 thì giá hơi cao nhưng độ bền động cơ dùng về lâu dài và an toàn, thix xe Hàn thì Hyundai và Kia.

Hạng B2
25/12/13
287
261
63
275/77 Quang Trung, P10, GV, HCM
- em đang đi CRV 2.4 TG. Nếu lấy bản này thì ngon! Lành tính! Xăng em đi dg trường full tải 5 ng lớn và hành lý tầm 7l/100km. Bảo dưỡng rẻ tầm 1tr hoặc hơn tí! Xe e lấy cuối t7 2016 đi 22.000km ngon ơ!
- Nếu ko vội, CrV 2017 sắp ra nhập Thái thì 2 e kia thua xa! Tuy giá sẽ cao!

Tập Lái
28/3/17
5
4
3
33
Anh ơi xem qua Dòng X trail của nissan đi anh, Nó đứng top 3 thế giới về doanh số đó anh, ở châu âu nó được đánh giá đạt chuẩn 5 sao đó anh. Liện hệ hoặc để lại số điện thoại em tư vấn thêm cho anh nhé. Em Lượng 0904 885 323.
Cần tư vấn giữa Tucson, CX-5 và CRV

Attachments

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: QT75
Chào bác. Em bên hãng Nissan. Phân khúc này bên em có dòng X-Trail. Em mời bác qua Showroom Nissan Bình Dương bên em để lái thử xe bên rồi hãy quyết định bác ạ. Đc: 24 Đại Lộ Bình Dương gần Sân Golf Sông Bé, đối diện Aeon Mall. Bác cần hỗ trợ bác cứ gọi em: 0915185455 (Mr Thành). Chúc bác và mn có ngày làm việc hiệu quả!

Tập Lái
24/5/17
13
2
3
30
Quận 10
Tucson xe nhập ... Full option, kiểu dáng đẹp, Thiết kế năng động, Ngoại Nội thất cao cấp, cảm giác lái êm xe vọt ... Bác cần tư vấn hay thử xe thì gọi em cho ạ : 0932.573.103

Attachments