Hạng C
20/10/03
883
9
18
Vietnam
www.vacodesign.com
Thưa các bác, em đang ráo riết kiếm 1 em tele đại loại như 70-300mm f4-5.6 IS hoặc 70-200mm f4 IS để chụp mấy bác tài F1.
Các bác có ống kính thì share lại cho em nhé, hoặc tư vấn cho em mua ống kính với.
Tay em cầm bút cầm cọ hơi bị nhiều nên run lắm, không có IS là không được ạ.
Thanks nhìu

apo
Hạng C
9/12/03
773
38
28
42
Saigon
RE: cần tư vấn lens tele để chụp Kimi

bác đặt mục tiêu 2 ống đó là ổn rồi, ống nào cũng được. F4IS ngon hơn nhưng cũng đắt tiền hơn, nếu bác kiếm được thì nên lấy em này luôn.

Tuy nhiên chụp kimi thì em e rằng 200 hoặc 300 có thể chỉ tạm đủ, bác nên làm thêm 1 cái tele converter 1.4x hoặc 2x nữa.

Có lần em đi chụp thú ở một công viên hoang dã, bọn đi chung toàn dùng 100-400, hoặc fix 400, 500. Em cầm 70-200 mà cứ tưởng đang cầm ống wide :(

Hạng F
6/5/06
6.838
145
83

ai biểu bác đi chụp thú hoang dã, bác dùng 2.8 IS còn lạc loài, nói chi F4:D

@milkyway : chất lượng thì F4 IS hơn nhưng mà tầm thì thua, kiếm con 70-300 IS DO luôn đi bác, cũng chả kém F4 IS là bao, tiền cũng vậy, có viền xanh thay vì viền đó như L:), loại này đặt hàng thì thường 1 tuần sẽ có

apo
Hạng C
9/12/03
773
38
28
42
Saigon

Trích đoạn: mb_fan

ai biểu bác đi chụp thú hoang dã, bác dùng 2.8 IS còn lạc loài, nói chi F4:D

@milkyway : chất lượng thì F4 IS hơn nhưng mà tầm thì thua, kiếm con 70-300 IS DO luôn đi bác, cũng chả kém F4 IS là bao, tiền cũng vậy, có viền xanh thay vì viền đó như L:), loại này đặt hàng thì thường 1 tuần sẽ có

mb_fan chưa phân biệt được tiêu cự và khẩu độ mà đi tư vấn thì chết dân hết cưng.

Về tầm thì 70-200 ít hơn 70-300, tuy nhiên ở tầm tele, hơn nhau 100 không phải là đáng kể. Ảnh ở 300 không phóng đại được hơn 200 là bao.
Nếu ta chụp được ảnh đúng nét, không rung, thì có thể crop lại vẫn đủ phục vụ cho đa số nhu cầu thông thường.
Còn ống 300 thì do là 2 khẩu nên ta bị mất đi một lượng sáng, dẫn đến tốc độ chậm hơn ==> ảnh dễ nhòe hơn.

Ảnh nhòe thì chỉ có bỏ, chứ không cứu vãn gì được. Do đó trường hợp này em khuyên bác nên chọn F4 IS hơn.
* F4 IS là một trong những ống cho ra chất lượng đẹp nhất của Canon, thậm chí có người còn cho rằng nó đẹp hơn cả 2.8

Last edited by a moderator:
Hạng C
20/10/03
883
9
18
Vietnam
www.vacodesign.com

Cám ơn các bác góp ý.
đúng là em cũng đang băn khoăn cái vụ 2 khẩu của 70-300. thằng f4IS thì tới 1100us.
em thì lại hay chụp thiếu sáng: Sân khấu, chiều tà... tại vì ban ngày đi làm đâu có thời gian chụp được.
Các bác cho em hỏi thêm là f2.8 có đáng đầu tư hơn so với f4 không?
Em nghĩ tele nên cần khẩu nhỏ, vì có đánh flash cũng không tới được.

Các bác giúp ý kiến.
@mb_fan: ống DO khỏang bao nhiêu vậy bác, bác recommend dùm em một số địa chỉ bán lens uy tín đi ạ

Hạng D
6/4/04
1.879
4
38
51
OS-Pasteur

phụ thuộc vào việc bác sẽ ngồi ở chỗ nào nữa... Hill thì có mà cả 500 IS cũng bó toàn thân luôn bác ợ...

O.S.P.D
24/9/04
2.334
19
38
Hồ Chí Minh

@milkyway ơi: kiếm kính chỉ để đi chụp F1 ở sepang thì phí lắm, ko cần mua đâu thể nào cũng mượn được của bman mà ;):D

Hạng D
6/4/04
1.879
4
38
51
OS-Pasteur

Trích đoạn: milkyway

hic... thế bác bman ngồi đâu ạ. Em lu xu bu theo bác. Bác kinh nghiệm chỉ em với

đoàn OS đã book vé tại F platinium Grandstand... chỗ này có thể thấy start từ đằng sau, thấy xe chạy vào pit, theo dõi diến biến tại 4 khúc cua (tuy nhiên ít khi cuộc chiến diễn ra tại đây).

nếu bác thích chụp hình đẹp thì bác ngồi K1 Platinium là OK nhất... ống tele có thể múc được nguyên cái start, có thể bắt được các cú over take ngay turn 1 bằng ống kính thường...

nếu bác thích chụp bộ phận kỹ thuật và Hàng họ thì ngồi mall area (crystal, turquoise) đều ok... giá vé cũng xêm xêm K1 Pla