Tập Lái
31/3/18
2
0
1
30
Chào mọi người, em đang học láy xe, giờ ra đường trường láy chiếc KIA. Em cảm giác xe thì to mà đường nhỏ , không canh được khoảng cách giữa xe mình với các xe khác khi lưu thông trên đường , ví dụ qua mặt 1 xe bán hàng bên phải kèm bên trái có vài xe moto đổ ngược chiều thì em lại lúng túng không biết có qua chưa? Có bá phải xe nào không? Hay lúc tránh nhau với oto không canh được gương xe mình có đụng không? Anh chị em nào có kinh nghiệm hay cách nhìn xe thế nào chỉ rõ em với ạ. Em cảm ơn nhiều!!!

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
Chào mọi người, em đang học láy xe, giờ ra đường trường láy chiếc KIA. Em cảm giác xe thì to mà đường nhỏ , không canh được khoảng cách giữa xe mình với các xe khác khi lưu thông trên đường , ví dụ qua mặt 1 xe bán hàng bên phải kèm bên trái có vài xe moto đổ ngược chiều thì em lại lúng túng không biết có qua chưa? Có bá phải xe nào không? Hay lúc tránh nhau với oto không canh được gương xe mình có đụng không? Anh chị em nào có kinh nghiệm hay cách nhìn xe thế nào chỉ rõ em với ạ. Em cảm ơn nhiều!!!
Bác đọc bài nài chưa?
Cũng bổ ít đó bác:
https://www.otosaigon.com/threads/tong-hop-cac-phuong-phap-can-duong-can-xe.893496/

Tập Lái
8/3/18
32
23
8
40
Cái đó là do bạn chưa quen xe và lái còn mới. Mình đoán phỏng chắc bạn lái xe chưa đến mức 100km?
Bạn chạy thêm thời gian khoảng 1 tuần nữa sẽ không còn bị như vậy. Cũng lưu ý là mới tập thì nên trừ hao bên phải nhiều hơn để tránh va quẹt, vì bên phải thường khó canh hơn.
Thân!

Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
Cái đó là do bạn chưa quen xe và lái còn mới. Mình đoán phỏng chắc bạn lái xe chưa đến mức 100km?
Bạn chạy thêm thời gian khoảng 1 tuần nữa sẽ không còn bị như vậy. Cũng lưu ý là mới tập thì nên trừ hao bên phải nhiều hơn để tránh va quẹt, vì bên phải thường khó canh hơn.
Thân!
Bên phải khó canh hơn có lẽ cũng là một lý do.
Bên phải những xe cùng chiều khó thấy xe mình hơn nên phản ứng của họ mình khó đoán để xử lý.

• Like
Reactions: CuongLy
Hạng B2
8/6/17
140
49
28
38
Lái mới thì nên nhớ luôn luôn ép ( lấn ) bên trái nhất có thể, vì lái xe ngược chiều họ thấy mình, có thể tránh, còn bên phải người cùng chiều họ ko thấy mình. Tuy nhiên, ép cũng phải canh khoảng an toàn nhé.

Tập Lái
10/3/17
28
16
3
43
1. Canh 2 bên thì phần nhiều mọi người nói cảm giá nhưng mình thích canh cách này hơn khi mới lái.
2. Biết bề ngang xe mình. Ví dụ con innova mình cứ 3 mét là lọt được.
3. Canh bánh bên lái thôi. Canh giữa 2 chân mình đè lên là chỗ bánh bên trái ; nó qua được thì cộng thêm 2,6 m bên cạnh là chắc chắn xe lọt thôi. Mới lái canh 2 bánh khó nhưng canh 1 bánh bên lái thì dễ. Nên nhớ khoảng cách thân xe là chết nên bánh trái qua thì thằng bánh phải nó cũng bằng bánh trái + chiều rộng thân xe là lọt thui. Chứ tham lam canh 2 bánh cùng lúc là cả vùng trời bao la thế nào cũng quẹt mấy xe bán hàng rong thui.
Mới lái nên tập canh theo các điểm chuẩn; chạy một thời gian là quen thôi. Vì mình mới lái mà chạy xe mới mua nên hay lên youtube coi kinh nghiệm chạy đường dài rồi kết hợp với xe mình là ra ngay thôi. Xe mới nên canh rất kỹ

• Like
Reactions: nokiisa
Tập Lái
6/6/17
42
14
8
43
Xe mới từ từ sẽ qen thôi bạn, đừng lo. Nhớ chủ yếu canh trái bên tài là chính. Khi bạn qen với chiếc xe của mình thì mọi việc sẽ đơn giản hơn nhiều. Chúc lái xe an toàn

Tập Lái
25/4/19
7
1
3
38
em cũng chạy, chỉ canh được mỗi bên lái, còn gương bên phải bị xước suốt
e chờ khi nào xước hẳn e đi làm cái mới cho đẹp - lúc đó cũng canh quen rồi
hì hì