Hạng B2
23/8/06
107
1
16
Báo cáo các bác xe em siena ed 2003,dao này tự nhiên quạt xe em nó kêu ro ro ,em không biết nó có sắp nghẻo rồi không?trước trước đây quạt em đấu chạy tăng 1 và tăng 2,khi nào máy nóng lên thì chạy tăng 2,nhưng đợt vừa rồi xe em kim nhiệt nó lên đột ngột qúa em đấu trực tiếp thì thấy tốn xăng hơn các bác ạ,và dạo này lại có hiện tượng quạt kêu ro ro giống như bị khô dầu , không biết các bác nào đã bị tình trạng như em chưa ?nếu hư em định mua 1 cái quạt nội địa của nhật sài có được không các bác ? xin các bác cho em địa chỉ mua quạt nhé , xin cảm ơn.

Hạng B2
23/8/06
107
1
16
em đã xem quạt rồi,em tắt máy, và dùng tay quay thử quạt thì thấy quạt nặng hơn và có tiếng kêu chứ không êm ái .chắc có lẽ là hư than quạt gì đấy.các bác biết chỗ nào bán quạt nhật mà còn tốt không các bác.

Hạng D
9/1/06
2.596
11.560
113
HCM
bác nhờ thợ điện tháo motor quạt ra kiểm tra xem bị gì. Nếu Motor bị hỏng phải thay thì kiếm xem có cái motor Nhật mà chạy 2 tốc độ (3 dây vào), nếu giữ cánh quạt Fiat lại xem có lắp vào đươc Motor mới không. Nếu được thì yên tâm, còn không được thì bác phải kiếm cho được cái cánh Nhật có khả năng rút gió tốt thì mới dùng được. Để kiếm cái cánh Nhật tương thích với cái Motor thì cũng hơi lâu chút. Nếu tay thợ điện có kinh nghiệm thì sẽ làm nhanh thôi. Chi phí Max có lẽ <700K VND

gsb
Tập Lái
16/4/09
15
22
3
Em cũng rất băn khoăn cái quạt của Fiat Tempra nhà em. Quạt này giải nhiệt chung cho két nước và máy lạnh luôn, bị cháy 1 lần rồi phải đem quấn lại vì không có quạt Nhật tương thích vì vòng tua quạt của Fiat rất cao. Nhờ các bác tư vấy giùm xem bây giờ em có nên tách thành 2 cái quạt Nhật, 1 giải nhiệt cho két nước, 1 giải nhiệt cho máy lạnh không ạ? Nếu làm vậy thì ở đâu làm tốt ạ?

Em thấy để 1 quạt phiêu lưu quá. Nó cũng đang kêu khá to.

Hạng C
20/7/06
924
7
18
54
Sài Gòn
Ôi thôi xong.... cái motor quạt của bác có hiện tượng hỏng rồi bác tìm cái quạt Nhật thay vào (cố tìm quạt nào có vòng tua càng cao càng tốt) giữ lại cánh quạt Fiat nghen bác, chỉ thay motor thôi.

Hạng D
17/11/07
1.088
2
0
trongkiet nói:
Ôi thôi xong.... cái motor quạt của bác có hiện tượng hỏng rồi bác tìm cái quạt Nhật thay vào (cố tìm quạt nào có vòng tua càng cao càng tốt) giữ lại cánh quạt Fiat nghen bác, chỉ thay motor thôi.
Thế mà em ko biet lai cho mat roi .

Hạng C
20/7/06
924
7
18
54
Sài Gòn
Mỗi cánh quạt giải nhiệt của từng loại xe có khác nhau về góc hút gió nên khi thay cánh quạt khác vào mà góc nhỏ quá thì xe cũng bị nóng nước như thường, nên tốt nhất là các bác tìm đúng loại zin của xe.

gsb
Tập Lái
16/4/09
15
22
3
Khó quá bác nhỉ. Motor cũng khó kiếm, cánh quạt cũng khó luôn. Motor của em thì lọc xọc, cánh quạt cũng không ổn vì mép cánh quạt lâu ngày bị sứt sẹo nhiều chỗ, mấy chỗ sứt đó nó chém vào gió kêu ù ù. Thành ra tổng thể cái quạt vừa kêu to, vừa hút gió kém, mà xe bị tiếng ù nữa mới bực mình.

Vào hãng thì sợ chém (hình như là 8 chai cho cái quạt). Chế nguyên cái quạt Nhật là hay nhất. Bác nào có kinh nghiệm chế cháo vụ này xin chỉ giáo cho anh em một chút ạ.

Hạng D
9/1/06
2.596
11.560
113
HCM
nếu ở Sài Gòn thì bác lân la ra An Dương Vương hỏi xem. EM thấy có 1 tiệm TÝ-472 ADV nói là có chế lại quạt cho FIAT rồi (em chưa làm vì chưa hư) sài ngon. Bác thử hỏi xem thế nào.