Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
7/3/07
2.120
201
63
Nha Trang
www.duandautu.com
mái ngói bác làm trên khung kèo sắt hay trên mái bê tông?
trên khung kèo sắt mà bị thấm thì xem lại độ dốc thiết kế và số lượng ngói trên m2.
Nhà thầu tiết kiệm quá giãn mè ra để bớt tiền ngói ==> gió mạnh nó...ré nứơc vào.
tốt nhất lột ra hết mần lại thôi.
Nếu bác xài ngói của đồng tâm thì càng chết :D

Tập Lái
10/12/12
0
0
0
Em xài ngói phẩng sawano màu đen. Độ dốc mái là 32 độ, khoảng cách mè là 34 cm (Tài liệu ghi cho phép từ 32-36). Em không có giám sát, chỉ thấy có vẻ kèo rui mè không chuẩn lắm, không vuông và mè không thẳng hàng với mặt tiền. Hai viên ngói lợp không sát nhau (tuy viên này vẫn còn nằm trên rãnh nước của viên kia)
Buồn quá các bác ạ.
PS : Em làm trên khung thép mạ kẽm, riêng cây mè của Bluescope

Last edited by a moderator:
Hạng B2
17/2/11
113
3
0
54
Cái này dễ, không cần dùng Sika cho tốn tiền, không cần làm lại tốn kém, có giải phàp bền khoảng 50 năm.

Hạng B1
27/4/12
97
0
0
2008 nhà bố mẹ e xây xong cũng bị dột, nhà lợp trên kèo gỗ, sau đó ông thầu cũng dán keo chống thấm. mới vô mùa mưa được vài ngày thì móa ơi, đi nguyên dàn trần thạch cao (loại chống cháy gì đó). nước cứ nhiểu nhiểu xuống sàn, lau mệt xỉu. rồi lại chống dột tiếp 1-2 lần nữa, và lần cuối là thay đội thi công lột tung cái mái ra, lợp lại mới hết. trần thì thay bằng tôn lạnh luôn.
e thì ko biết TH của bác chủ là thế nào, chỉ kể chuyện nhà e bị dính cái vụ nước mưa xuống cho bác tham khảo thôi.

Tập Lái
10/12/12
0
0
0
BocuBi nói:
Cái này dễ, không cần dùng Sika cho tốn tiền, không cần làm lại tốn kém, có giải phàp bền khoảng 50 năm.
Bác bật mí cho em được không? Đau đầu quá bác ạ

Hạng B2
17/2/11
113
3
0
54
Mua cái xô nhựa treo chổ nào nước dột xuống là xong, mua xô nhựa to đủ chứa nước dột mùa mưa, mùa nắng nước trông xô bóc hơi khô hết nên mùa mưa năm sau dột lại là ok. Phần trên mái chắc là đóng trần nên không thấy cái xô đâu.

Hạng D
13/8/11
1.456
764
113
knam72 nói:
Em xài ngói phẩng sawan omàu đen. Độ dốc mái là 32 độ, khoảng cách mè là 34 cm (Tài liệu ghi cho phép từ 32-36). Em không có giám sát, chỉ thấy có vẻ kèo rui mè không chuẩn lắm, không vuông và mè không thẳng hàng với mặt tiền. Hai viên ngói lợp không sát nhau (tuy viên này vẫn còn nằm trên rãnh nước của viên kia)
Buồn quá các bác ạ.
PS : Em làm trên khung thép mạ kẽm, riêng cây mè của Bluescope
Bác nói là 32-36 độ là theo ai chứ theo em thì ngói Nhật sawano là góc tối thiểu là > 35 độ rồi bác ui.
Bác có thể tham khảo các hướng dẫn theo đường link sau: http://www.sawano.com.vn/?page_id=97
Lắp đặt

HƯỚNG DẪN THI CÔNG LẮP ĐẶT VÌ KÈO VÀ CẦU PHONG:
Việc lắp đặt vì kèo, xà gồ và cầu phong như hình trên , tuy vậy cần lưu ý:
+ Mái có kết cấu bằng gỗ hoặc sắc thì độ dốc của mái nên lớn hơn 35 độ
+ Mái có kết cấu bằng bê tông thì độ dốc của mái nên nhỏ hơn 35 độ
CÁCH CHIA LI TÔ ĐỂ ĐỊNH VỊ NGÓI:
Đối với mái có kết cấu bằng gỗ hoặc sắt thì tùy theo độ dốc mái mà khoảng cách giữa các thanh li tô chia đều trong khoảng (320-360)mm. Đối với mái bê tông khoảng cách này có thể lớn hơn nhưng không vượt quá 370mm. Khoảng cách li tô được chia đều từ đỉnh mái xuống, thừa thiếu thì dồn vào hàng cuối cùng hoặc áp cuối.
CÁCH LỢP NGÓI CHÍNH:
Cách lợp ngói sóng:
Lợp một hàng dưới trước, lợp từ dưới lên trên và từ trái qua phải. Sau khi hoàn thiện hàng ngói đầu tiên, những hàng ngói sau được lợp thẳng hàng, các đường nối được lợp thẳng một hàng dọc (như hình trên)
Cách lợp ngối thẳng:
Lợp một hàng dưới trước, lợp từ dưới lên trên và từ trái qua phải. Sau khi hoàn thiện hàng ngói đầu tiên, những hàng kế tiếp được lợp dời vào nửa viên theo cách lợp của ngói cổ truyền, các đường nối theo đường zic zac (như hình trên)
PHƯƠNG PHÁP LẮP ĐẶT NGÓI RÌA, NGÓI NÓC:
Gắn ngói nóc bằng vữa dẻo khô, rải đều vữa vào vị trí chân viên ngói, khi vữa đã đủ độ cứng lấy bay thép cắt bỏ phần vữa thừa và làm nhẵn.
Đối với ngói rìa khi lắp phải áp sát vào tấm riềm trang trí bên hông và cũng dùng vữa dẻo khô rải đều ở phần tiếp xúc mặt trên của ngói chính và sau đó úp ngói rìa lên.
PHƯƠNG PHÁP VỆ SINH VÀ HOÀN THIỆN MÁI NGÓI:
Khi thấy vữa dính trên mặt ngói khô trắng, dùng xốp lau sạch.
Dùng sơn Acrylic chuyên dụng cho ngói màu SAWANO để sơn lớp vữa cho đồng màu với màu ngói.
Theo hướng dẫn của nhà SX thì mình dự rằng mái ngói của bác không đảm bảo độ dốc thoát nước tối thiểu (> 35 độ đối với vì kèo thép) và các cây rui mè hàn không chuẩn. Thép sử dụng làm kèo là loại gì? Có phải là Hữu liên Á Châu không? Theo kinh nghiệm của em thì nên xài loại tối thiểu dày 1,4mm, tốt nhất là 1,8mm vì ngói nặng nên khi lợp thì các cấu kiện thép nếu mỏng quá sẽ bị võng một chút làm cho các khe hở xuất hiện gây rò rĩ mặc dù đã được trám trét vv và vv. Tuy nhiên yếu tố đảm bảo kích thước hình học để kết cầu làm việc ổn định là quan trong nhất.
Theo mình bác nên tháo toàn bộ ngói ra (khoảng 1 ngày), kiểm tra (khoảng 1/2 ngày - 1 ngày) sau đó làm đúng theo kích thước của nhà SX (không lấy của nhà SX khác vì nhiều nguyên nhân). Hàn xả, thi công lại từ đầu cho dàn kèo và lợp lại mái ngói- tuỳ theo diện tích mà tính nhưng em dự không quá 1 tuần. Bác có thể gửi số dtdd cho em theo email [email protected]. Em sẽ giải đáp miễn phí những gì bác còn thắc mắc. Tuy nhiên do nghề nghiệp em không cho số đt của em dc, bác thông cảm (Thầu xd là nghề em mà, hi hi). Nhưng em không nhận làm việc này được (Nguyên tắc nghề nghiệp mà).

Last edited by a moderator:
Tập Lái
2/8/06
25
149
28
48
Em nghỉ độ dốc chênh nhau 2-3 độ không quan trọng bằng thi công rui, mè cho chuẩn, lợp ngói lúc đó mới khít được. Kết cấu mái bằng khung sắt cũng dễ chỉnh sửa. Tốt nhất là làm lại thôi bác ơi.

Status
Không mở trả lời sau này.