Status
Không mở trả lời sau này.
Tập Lái
10/12/12
0
0
0
PITSTOP nói:
Em nghỉ độ dốc chênh nhau 2-3 độ không quan trọng bằng thi công rui, mè cho chuẩn, lợp ngói lúc đó mới khít được. Kết cấu mái bằng khung sắt cũng dễ chỉnh sửa. Tốt nhất là làm lại thôi bác ơi.
Cám ơn tất cả các bác. Em đồng ý với ý kiến này của bác Pitstop. Có lẽ em phải bảo nhà thầu tháo ra làm lại. Thấy họ thiệt hại em cũng thấy ái ngại, nhưng vì cuộc sống an bình của gia đình nên em đành phải quyết thôi.
@longpạzero : bác có thể cho biết các viên ngói rìa, ngói nóc khi đục ra còn sử dụng lại được không? Ngói Sawano này cứng nhưng em thấy cũng khá dễ vỡ, thợ không quen làm nên làm bể nhiều. Chắc bác đã làm nhiều về thằng ngói này rồi chứ?

Hạng D
20/10/11
1.070
1.400
113
Không chừng xả hết mè,rui... thông thường trước khi lợp ngói phải kiểm tra toàn bộ mè,rui sau đó mới lợp, thợ ẩu.
Rui mà khoảng cách xa, hoặc chiều dày mè mỏng quá cũng dễ làm mè bị võng, ngói hở = dột .

Last edited by a moderator:
Tập Lái
10/12/12
0
0
0
Em thật xui xẻo..
Cũng là bài học kinh nghiệm khi chọn thầu các bác ạ
Lúc đầu cân nhắc mãi, em chọn 1 anh thầu có bằng KSXD, có ai ngờ anh này chỉ giỏi nói, chưa có tí kinh nghiệm thực tế nào về chống thấm . về mái ngói. Mà lại bảo thủ không kêu đội chuyên ngói đến làm, tự mình chỉ đạo thợ sắt, thợ hồ,.. làm đại cho xong nên cuối cùng mới ra nông nỗi
Trong giới của các bác, làm cách nào nhận ra người có tâm?

Hạng B1
21/8/09
75
0
6
58
Q7, TPHCM
www.acigvn.com
Trong giới của tụi em thì rất khó nhận ra người có tâm, ai cũng dẻo miệng cả (Cái này Trời phú cho), chỉ có mỗi cách là xem tướng mặt thấy tay này không đến nỗi lừa đảo là được. Khó chon thế nên mọi người vẫn thường chọn cách giới thiệu nhà thầu quen biết cho nhau, đấy cũng chính là lý do để chúng ta gia tăng các độ nhậu để tạo thêm sự quen biết.

Mãi yêu El
25/3/09
3.819
43.412
113
Chếi mẹ chưa, e ko biết nhậu...giờ sao ta?
E thấy bác chủ nói quá rồi, chụp thử tấm hình up lên ae xem với. E thấy chưa có gì là do lỗi thầu cả. Nếu rui mè mà rải vậy thì cũng đúng chuẩn của nhà SX mà( thường là 330). Nhưng e làm thường thêm 1 cây vô giữa nửa để chống đột nhập. Còn đổ BT rồi lợp mái thì làm gì mà thấm được...có vẽ bác đang rối thôi.

Last edited by a moderator:
Hạng C
20/3/07
687
69
28
Q7 - TP.HCM
knam72 nói:
Em thật xui xẻo..
Cũng là bài học kinh nghiệm khi chọn thầu các bác ạ
Lúc đầu cân nhắc mãi, em chọn 1 anh thầu có bằng KSXD, có ai ngờ anh này chỉ giỏi nói, chưa có tí kinh nghiệm thực tế nào về chống thấm . về mái ngói. Mà lại bảo thủ không kêu đội chuyên ngói đến làm, tự mình chỉ đạo thợ sắt, thợ hồ,.. làm đại cho xong nên cuối cùng mới ra nông nỗi
Trong giới của các bác, làm cách nào nhận ra người có tâm?
theo em thì cái chính ở đây không phải là do nhà thầu làm ầu mà do ngói phẳng nó có khuyết điểm, vì bác lợp ngói trên khung kèo thép, ngói này dễ bị thấm là do rãnh khớp dọc giữa hai viên ngói chỉ khoản 0.5cm nên nước mưa dễ ngấm vào (<span style=""color: #ff0000;"">độ dốc tối thiểu 25 độ, tối đa 40 độ</span>), ngói này theo em thấy thích hợp lợp trên mái bê tông có chống thấm còn mái ngói lợp trên khung kèo thép thì nên dùng ngói sóng lớn, ngói sóng lớn có ưu đểm là thoát nước tập trung vào các sóng âm nên khó thấm nước qua các khe giáp dọc giữa hai viên ngói, ngói phẳng thì nước thoát trên bề mặt phẳng nên nước thấm qua khe giáp dọc giữa hai viên ngói là rất lớn

Tập Lái
10/12/12
0
0
0
Bác ngoinhaxanh và bác nguyenw2 nói cũng có vẻ hợp lý, làm em lại hoang mang lần 2.
Lý do là như sau : công ty ngói có cử người đến, và thay vì khẳng định nguyên nhân dột là do thi công, lại nói lấp lửng là nên dùng hoá chất trám khe, hoá chất này do công ty ngói cung cấp hỗ trợ.
Em có hỏi là chất gì, tên sản phẩm, tên thương hiệu là gì, thì anh này nói lấp lửng : chất này do bên Nhật gửi qua, xin phép giữ bí mật. Thế mà em hỏi lại hotline nhà máy thì họ nói luôn đó chỉ là bột đá+keo PU cứng thôi chứ không có gì .
Vậy thì theo logic, đúng là có khả năng là do viên ngói.
Đây là hình dạng của nó :

Bây giờ thì em nghi cho cả hai : cả bên thi công và bên ngói (hic)

Mãi yêu El
25/3/09
3.819
43.412
113
Bác cứ làm theo cách họ đi, cho bột đó vô rảnh rồi chồng ngói lên, cứ lợp lại hết và làm y vậy chắc ổn cả thôi. E có thể bảo đảm nhà bác ko có giọt nước nào rớt xuống trong 6 tháng nắng, còn 6 tháng mưa thì e ko chắc

Tập Lái
17/4/11
7
3
3
Em thì tin ngói Thái hơn ngói Nhật, dạo xưa định lợp ngói Thái phẳng gọi cậu bán ngói nó cản quá, nó kêu anh xài ngói sóng đi ạ, ngói phẳng dột dữ lắm, bán hàng mà nó can là em nghe liền.

Status
Không mở trả lời sau này.