Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
13/8/11
1.456
764
113
@knam72: Ngói phẳng về ưu điểm thì em không nói nhưng về khuyết điểm thì do không có các gờ tạo lực phân tán nước nên khi mưa lớn nước thường chảy rất mạnh, việc này giúp ngói ít bị rêu do thoát tốt nhưng có nhược điểm là rất dễ bị tràn nước vào rảnh giữa 2 viên ngói nên nhà SX cấp them bột đá + chất kết dính để khắc phục việc này. Từ các phân tích nêu trên mọi người có thể nhận thấy các yếu tố kỹ thuật mang tính quyết định như sau:
1. Độ dốc thoát nước (độ nghiêng mái) nên vào khoảng 38-40 độ (đối với hệ kèo, cầu phong, lito hoặc miền Nam hay gọi là Đòn tay, xà gồ và rui mè).
2. Khoảng cách thả các cấu kiện thép tuỳ thuộc vào trọng lượng viên ngói và độ dày của thép). Nguyên tắc là đảm bảo về kích thược hình học.
3. Độ đồng đều của viên ngói. (Chồng kín khít lên nhau).
Trường hợp của bác mình nghĩ nên nâng độ dốc mái để đảm bảo thoát nước cho các hảng ngói dưới cùng theo khuyến cáo của nhà SX và kiểm tra xem kết cấu hàng rui mè (đảm bảo đúng kích thước theo khuyến cáo của nhà SX). E dự là rui mè xài của hảng Blue nên thép nó mỏng hơn cầu phong nên khi hàn nó bị co giản không đều >>> Bác kiểm tra lại.
Riêng ngói bể thì như sau:
1./ Ngói úp nóc: không nên sử dụng lại vì tính thẩm mỹ và kỹ thuật.
2./ Ngói rìa thì tuỳ trường hợp, bác có thể dưa nó vào cạnh tường hoặc chổ nào để có thể giấu đi được.
3./ Việc lợp ngói bị bể có nhiều nguyên nhân nhưng nhiều nhất theo kinh nghiệm của em là quá trình chuyển ngói từ dưới đất lên mái (do dùng tời đưa vào rổ kéo lên >> va đập) nên không tuỳ thuộc vào trình độ của thợ lợp mà nên nói ai chỉ huy các bác phụ ấy ạh!
Chúc bác sớm được như ý! Thân.

Tập Lái
10/12/12
0
0
0
Cám ơn bác longpajero.
Thực ra bây giờ mà nâng độc dốc mái lên là cả một vấn đề . Các phần hoàn thiện phía dưới đã xong hết cả rồi. Xây thêm tường gạch hay đổ bê tông thêm thì chịu sao nổi sự bừa bộn. Còn cái rìa mái bê tông phải đập bỏ hay sao.
Chắc em thay ngói sóng lớn quá. Chỉ ngại không vừa với kích thước khung thép hay quá nặng so với khung đó thôi.
Bác có thể tư vấn cho em loại nào nhẹ mà bền không? Em nhắc lại khoảng cách mè của em là 34 cm. Ngoài ra thông số của hệ là : đòn tay thép mạ 5x10 dày 18ly, rui thép mạ 3x6 dày 12 ly, mè là thép xanh của Bluescope

Hạng D
7/3/07
2.120
201
63
Nha Trang
www.duandautu.com
Em chỉ cho cụ 1 chiêu:
Lột hết ngói ra, mua tấm bạn hiflex (dân quảng cáo hay in bảng hiệu đó) trải từ nóc xuống. Bắn vít vào xà gồ luôn.
Đừng căng quá để còn móc ngói lên.
Xong rồi đó, giờ móc ngói lên.
OK con tê tê ngay.

O.S.P.D
13/1/05
2.869
1.024
113
SG
Chắc Bác viết nhầm 18ly ....đòn tay 50x100 dày 1,8ly và rui 1,2 mm chứ ??? Thép vậy tạm rồi nhưng quan trọng nếu bác làm 3 lớp Đòn Tay, Rui , Mè , khoảng cách 2 kèo để gác đòn tay là bao nhiêu nếu >4 coi chừng võng ... K.Cách đòn tay <1m , và với loại ngói này độ dốc tốt nhất >45 đọ # 100% .

Last edited by a moderator:
Hạng C
20/3/07
687
69
28
Q7 - TP.HCM
hiện nay trên thị trường có một công ty việt nam sản xuất ngói từ nhựa PP và vỏ trấu như các loại ngói khác 10 viên / m2 nhưng trọng lượng thì chì có 1.1kg/1 viên vì vậy trọng lượng nhẹ đi hơn 80% so với ngói thông thường, giá của loại ngói này thì hơi cao so với ngói thông thường
em dùng ngói này cho công trình em vào năm 2010 em thấy cũng ổn, bác chủ tham khảo và nghiên cứu xem nếu được thì em thấy bác nên dùng loại ngói này là khả thi nhất cho trường hợp của bác.

Hạng D
7/3/07
2.120
201
63
Nha Trang
www.duandautu.com
nguyenw2 nói:
hiện nay trên thị trường có một công ty việt nam sản xuất ngói từ nhựa PP và vỏ trấu như các loại ngói khác 10 viên / m2 nhưng trọng lượng thì chì có 1.1kg/1 viên vì vậy trọng lượng nhẹ đi hơn 80% so với ngói thông thường, giá của loại ngói này thì hơi cao so với ngói thông thường
Đạp lên nó bể liền không bác? :D

Tập Lái
10/12/12
0
0
0
nguyenw2 nói:
em dùng ngói này cho công trình em vào năm 2010 em thấy cũng ổn, bác chủ tham khảo và nghiên cứu xem nếu được thì em thấy bác nên dùng loại ngói này là khả thi nhất cho trường hợp của bác.
Bác có thể nhắn cho em tên ngói, chỗ mua được không ạ.
Em cứ nghĩ chọn ngói của Nhật do chính người Nhật sản xuất là chắc ăn rồi. Ai ngờ...

Mãi yêu El
25/3/09
3.819
43.408
113
Bác dùng ko đúng chổ thôi. Ngói đó đổ bt xong lợp lên thì rất đẹp.

Hạng D
13/8/11
1.456
764
113
ngoinhaxanh nói:
@ngoinhaxanh: Chính xác con gà ác, chuẩn không cần chỉnh.
Nếu nhà thầu nhiều kinh nghiệm và đủ "dũng cảm" để tư vấn cho chủ nhà thì đã khác rồi, tiếc thật.Trường hợp bác có thay ngói khác thì cũng không hạn chế hết khuyết điểm của độ dốc mái. Nên từ giờ đến tết âm lịch còn khoảng 1 tháng và xây nhà thì nhà dột từ nóc nên nếu làm không căn bản mình ngại rằng hệ luỵ còn nhiều hơn là dột (Ví dụ: nước tràn >>> ẩm ổ điện, thấm tường> ố sơn nước; Ống nước rò rỉ nhưng nghĩ là dột nên ... v và vv); Lời khuyên chân thành là bác ốp lại và đổ thêm đầu cột, đà mái có thể dùng thép (nếu BT sử dụng phụ gia cho nhanh đông cứng, sớm đạt cường độ. Dùng giàn giáo kê và con đội thuỷ lực xe kích nâng nguyên dàn kèo mái lên (nếu dàn kèo đã đạt về kích thước hình học) đồng thời với việc đổ cột chống kèo. Khi BT đạt cường độ >>> gở coppha và dàn giáo ra. Trong khi chờ đạt cường độ bác vẫn lợp ngói được. Tuy tốn kém nhưng đạt được tiến độ nhanh nhất. Còn về thẩm mỹ khi nâng mái bác nên tham khảo ý kiến KTS (hoặc người t kế) và gia đình (Vì V1 nhiều khi làm gia chủ ức chế khi nhà dột hoặc có người chê).
Sẳn tiện hỏi bác xây nhà ở đâu vậy? nếu gần em tiện sẽ ghé qua gặp bác luôn.

Tập Lái
10/12/12
0
0
0
ngoinhaxanh nói:
Em vừa nói chuyện với GĐKD của Sawano. Họ thừa nhận ngói phẳng có vấn đề và đã cải tiến gờ chắn nước trong đợt sản xuất gần đây. Còn các nhà đã làm thì chỉ có một số ít lợp chuẩn không cần trám trét, còn lại đa số thợ không có kinh nghiệm nên đều phải xử lý hậu quả bằng chất trám khe.
Bác bảo em dùng không đúng chỗ à! Trước khi chọn ngói này em đã đi xem 1 nhà lợp với khung kèo thép cũng rất đẹp và không có vấn đề gì. Bây giờ ít người đổ bê tông mái lắm. Nặng nề không cần thiết.
Bên Sawano đề xuất sử dụng Sika Flex construction làm chất trám khe. Bên sika cũng khẳng định cái này đảm bảo chịu đựng thời tiết và co giãn tới vài chục năm. Bác nào có dùng sản phẩm này rồi cho em biết ý kiến với.
Nếu OK thì em trám khe thôi, khỏi phải làm lại

Status
Không mở trả lời sau này.