Status
Không mở trả lời sau này.
Mãi yêu El
25/3/09
3.819
43.408
113
E ko tranh luận bác ơi. Có khi thấy người ta làm mà mình ko hiểu cứ tưởng mình cũng áp dụng được vô nhà mình thì ko chuẩn. Phải hiểu được ưu nhược điểm của sản phẩm mà áp dụng thì mới chuẩn, đôi khi chỉ vỉ bác thích mà ko hiểu nên thế. Lỗi e nghĩ chắc ko do nhà thầu (hình như bác mua ngói) thì bác mua gì họ lợp đó thôi, còn người bán cũng chỉ mong bán được hàng. E thì ko nhận thấu nhân công bao giờ, cũng hiếm khi nhận phần thô vì làm xong nhìn cái nhà thấy gớm, dù cố gắng nhiều nhưng cũng vậy. Người nào đã từng làm 2 cái nhà trong đới thì hoạ may mới hiểu được.
Còn chuyện tay giám đốc kia (nói giám đốc cho sang thôi chứ cũng bọn tào lao) thừa nhận sản phẩm có vấn đề. E hỏi bác, khi nhà SX biết sản phẩm có vấn đề vậy sao còn cho bán ngoài thị trường, biết cách khắc phục vậy sao ko đính kèm keo sika khi mua sản phẩm Và khuyến cáo rằng sản phẩm này phải dùng với keo này. Giờ lúc nhà bị giột thì nói làm mẹ gì, giám đốc mà có tự trọng thì nên lăn ra công trình của bác mà xử lí cho đúng vai trò trách nhiệm và tinh thần của người nhật....còn ko là bọn tào lao, với lại e ghét kiểu xưng giám đốc này nọ....ông trời mà làm như c e cũng chửi

Last edited by a moderator:
Hạng D
13/8/11
1.456
764
113
@ngoinhaxanh: Bác chủ đang nóng ruột lại không biết nghề nên nói vậy thôi. Bác chấp nhất làm zì, rảnh đi nhậu để mở rộng quan hệ và trao đổi nghề nghiệp hen bác.
@knam72: Ae trong nghề trực tính nên nói thẳng vì không nói đúng bệnh thì có nói hay cách mấy cũng chẳng giải quyết được vấn đề đâu bác, biết bác đang nóng ruột nhưng nên bình tĩnh. Cái bác chọn tất nhiên là bác thấy Ok nhất. Nhưng trong lợp ngói nhà thì quan trong nhất là chọn ngói > kết cấu đở ngói và độ dốc của mái. Riêng ngói bác đã chọn là loại phần lớn để dán lên mặt nghiêng bằng BT hoặc mái nghiêng ghép bằng tấm 3D thì phù hợp hơn. Nếu làm bằng kèo thì độ dốc mái phải lớn (thông thường là 40 độ).
Nên khi làm nhà cho khác hàng em thường phải năn nỉ, thuyết phục họ sử dụng vật tư cho phù hợp nhằm qua đó em còn giữ được uy tín.
Thân!

Mãi yêu El
25/3/09
3.819
43.408
113
Cách nói chuyện e thế chứ ko có chi mô.
Đi ra bắc thấy mấy cô gái cô nào cũng có khăn choàng cổ trông rất đẹp, vô sai gòn nóng thí mẹ mà thấy cũng có mấy chị lấy khăn choàng cổ. Nhìn ngứa mắt nhiều khi muốn xông tới xiết cổ cho chết miẹ cho rồi.

Hạng D
13/8/07
1.545
3.431
113
ngoinhaxanh nói:
Cách nói chuyện e thế chứ ko có chi mô.
Đi ra bắc thấy mấy cô gái cô nào cũng có khăn choàng cổ trông rất đẹp, vô sai gòn nóng thí mẹ mà thấy cũng có mấy chị lấy khăn choàng cổ. Nhìn ngứa mắt nhiều khi muốn xông tới xiết cổ cho chết miẹ cho rồi.
hahhahaha, like it

Mãi yêu El
25/3/09
3.819
43.408
113
Năm 2007, e làm nhà cho 1 đại gia. E dùng bột trét, sơn lót, sơn ngoại thất loại tốt nhất của hảng đó. Nhà chưa kịp giao thì nứt chân chim, e kêu nó xuống nó nói tại khi trét thì tường ko đúng độ ẩm như yêu cầu. E nói tui cũng làm như bao cái nhà khác và như bao thằng thấu khác, dek ai đi đo độ ẩm tường trước khi trét...giờ ông tính sao nói đi. Hắn nói để hắn khắc phục và chịu hết chi phí cho e, kể cả nhân công làm lại---> tốt. Nhưng tui sẽ chịu phần công ông khỏi cần chịu, làm sao hết thì thôi. Hắn lấy cái hoá chất gì của thái lăn lên rồi lăn sơn lại, bền tới giờ ko bị gì cả...chủ nhà thình thoảng vẫn khen sơn tốt. Đó mới là cách giải quyết có trách nhiệm của nhà cung cấp sản phẩm bác ạ, dù nó ko phải là giám đốc

Hạng D
13/1/11
2.425
32.480
113
knam72 nói:
ngoinhaxanh nói:
Bác dùng ko đúng chổ thôi. Ngói đó đổ bt xong lợp lên thì rất đẹp.
Em vừa nói chuyện với GĐKD của Sawano. Họ thừa nhận ngói phẳng có vấn đề và đã cải tiến gờ chắn nước trong đợt sản xuất gần đây. Còn các nhà đã làm thì chỉ có một số ít lợp chuẩn không cần trám trét, còn lại đa số thợ không có kinh nghiệm nên đều phải xử lý hậu quả bằng chất trám khe.
Bác bảo em dùng không đúng chỗ à! Trước khi chọn ngói này em đã đi xem 1 nhà lợp với khung kèo thép cũng rất đẹp và không có vấn đề gì. Bây giờ ít người đổ bê tông mái lắm. Nặng nề không cần thiết.
Bên Sawano đề xuất sử dụng Sika Flex construction làm chất trám khe. Bên sika cũng khẳng định cái này đảm bảo chịu đựng thời tiết và co giãn tới vài chục năm. Bác nào có dùng sản phẩm này rồi cho em biết ý kiến với.
Nếu OK thì em trám khe thôi, khỏi phải làm lại
Sika Flex không giải quyết dứt điểm đâu bác ơi, nó dễ bị bong tróc do lúc thi không bề mặt vệ sinh không kỹ.

Tập Lái
10/12/12
0
0
0
Bác ngoinhaxanh nói cũng đúng. Em chỉ thấy nó đẹp thôi chứ có biết gì khác nữa đâu. Nói nhà thầu tôi chọn thứ đó đó, mua lợp cho tôi rồi tính chênh lệch (Em HĐ giao khoán cho thầu, riêng với ngói là thỏa thuận 13K/viên). Bây giờ có sự cố mới đi tìm hiểu thôi.
Em cũng xin rút lại lời trách nhà thầu (dù chỉ là trên mạng, chứ em không có la lối cự cãi gì hết, chỉ bàn để cùng khắc phục )
Cám ơn các bác đã cho em hiểu thêm nhiều điều. Mai mốt được làm căn nhà thứ hai chắc chắn sẽ suông sẻ từ A đên Z

Mãi yêu El
25/3/09
3.819
43.408
113
@ngoinhaxanh: Bác chủ đang nóng ruột lại không biết nghề nên nói vậy thôi. Bác chấp nhất làm zì, rảnh đi nhậu để mở rộng quan hệ và trao đổi nghề nghiệp hen bác.
Bác rảnh ghé cty tụi e giao lưu. Cty TTVH and G, do 5 ae là NNX, haobui, Tonjohn, black storm và Phongluu mới lập.
E phụ trách mảng kiến trúc, hao bụi phụ trách Alu decor, a Vũ phụ trách thi công, a Tồn lo mảng kinh tế, còn a Giang Phong lưu lo vật tư

Hạng C
8/4/11
889
11.112
93
Nhà em xây cách đây hơn 10 năm, mái có độ dốc cao nhưng vẫn bị dột nhẹ. Thầu dùng silicon trám mấy cái khe giải quyết vấn đề được 10 năm, mùa mưa rồi phải làm lại. Cá nhân em thì thích đổ bê tông, dán ngói nhưng KTS thì khoái để lộ dàn kèo cho ... phong cách.

Chi Hội Trưởng P.O.C
ngoinhaxanh nói:
Bác rảnh ghé cty tụi e giao lưu. Cty TTVH and G, do 5 ae là NNX, haobui, Tonjohn, black storm và Phongluu mới lập.
E phụ trách mảng kiến trúc, hao bụi phụ trách Alu decor, a Vũ phụ trách thi công, a Tồn lo mảng kinh tế, còn a Giang Phong lưu lo vật tư
.

Status
Không mở trả lời sau này.