Hạng B2
6/9/17
465
10.989
93
Cái công viên quy hoạch ở đằng sau nhà ông Chủ Tịch khi nào thì triển khai vậy mấy anh ?
Cả cái công viên bên hông ủy ban, thấy quây tôn bao lâu nay rồi nhưng vẫn không làm gì.

Hạng D
1/6/08
1.270
5.535
113
15
Chiều cuối tuần rảnh rỗi ngồi chém gió với Anh/em chút. He he.
Theo ý cá nhân mình thì với những lô đất trong khu này thì cơ bản kiểu nhà phố (kg tính các lô lớn Biệt thự trong Villa TT nha) thì mặt thoáng khá ít, đối với lô giữa thì chỉ có 1 mặt tiền, và một mặt phía sau (khi xây dựng lùi khỏi ranh đất). Do đó, nên tận dụng mặt trên sân thượng và rất không nên làm mái nghiêng, khó bố trí bồ nước, nước nóng NLMT . . . Nên thiết kế sân thượng thành một sân chơi để có thể lên thư giãn trên đó thì hay hơn. Sân thượng thì chỉ cần đổ bê tông chống thấm, làm lớp chống thấm rồi làm sàn bằng các tấm giả gỗ (tương tự các hồ bơi) thì vừa đẹp, chống nóng luôn cho tầng trên cùng và bảo vệ được lớp chống thấm phía dưới. Sàn giả gỗ này có hệ khung đỡ cách sàn bê tông cỡ 10cm là OK.
Kinh nghiệm xây dựng của bác thấy nhà gạch trần không tô có bị bám rêu không? Để em đi quanh khu xem có nhà nào xây để mặt tiền gạch trần (mộc) không tô tham khảo xem vậy.
Còn riêng bạn vẫn muốn làm mặt tiền theo kiểu gạch trần thì theo mình cứ xây tô chống thấmđang hoàng rồi sẽ có loại gạch ốp giả gạch mộc thì mới đỡ bị thấm. Còn cứ dùng gạch xây để mộc thì thấm tường là chắc luôn.
Trong khu Villa Thủ Thiêm, khu gần công viên nội khu, có căn biệt thự ốp gạch đỏ ngoài mặt tiền khá đẹp.

• Like
Reactions: DigiVirtual
Hạng B2
28/3/21
209
778
93
peachtreaty.com
Trong khu Villa Thủ Thiêm, khu gần công viên nội khu, có căn biệt thự ốp gạch đỏ ngoài mặt tiền khá đẹp.
Chuẩn luôn. Nhờ bác mách em mà chạy qua. Gạch đỏ trần này đúng kiểu em thích. Kiến trúc của nhà này thì không bàn nhé. Để hai ba năm sau chuẩn bị xây em chạy lại xem nhà này có bị rêu mốc không cho biết :D

Em cần kết hợp thêm gạch trần với đá nguyên khối nữa là hết chê.

Hạng D
1/6/08
1.270
5.535
113
15
Không phải căn này anh. Căn biệt thự bán kính tầm 200m tính từ công viên nội khu (không phải cv Thạch Mỹ Lợi) khá đẹp, nhìn giống như căn anh nào nói bên Boston post ở trên đó.

Hạng B2
7/10/13
481
930
93
Lăn tăn nhiều quá thì tìm cát mộc chằng hạn, avg 8tr/m2 cho nhanh, tư vấn tận răng.
Không phải công ty to, giá cao mà tốt đâu bạn. Vấn đề là ai chủ trì thiết kế KT, ai kết cấu, ai MEP và ai làm Lanscape, đèn outdoor . . .
Đợt rồi bên Cty mình chọn thiết kế MEP, giá 1 đơn vị của Bỉ rẻ bằng 1/2 giá đơn vị được chọn, dù tên tuổi Cty Bỉ lớn hơn mà vẫn chọn đơn vị kia vì team thực hiện tốt hơn nhiều.

Hạng B2
7/10/13
481
930
93
Em vừa chạy qua khu Hà Đô theo lời bác pzeloch. Gạch ở đó bị mốc cả. Em nghĩ là do gạch lởm quá và thợ hồ xây mạch cũng lởm, ẩu. Mạch quá to. Mà gạch của họ dùng loại tuynel có nhiều vân, càng nhiều vân thì càng có chỗ cho rêu bám. Em nghĩ sau kiếm loại gạch nào nào trơn, không vân và khổ to chút thì tốt hơn.

Trên thượng em định làm cái rooftop garden, với có không gian để làm outdoor BBQ. Kiểu như này.

View attachment 2509666View attachment 2509667
Thời tiết ở VN thì cơ bản kg nên làm như thế này. Nắng nóng thì cũng kg ngồi được, mưa thì càng không, gió rất mạnh và nước mưa thì rất bẩn. lò nướng đặt cố đinh như này thì nhanh hỏng lắm. Cứ làm con bếp nướng Fuego có bánh xe đẩy cho cơ động. He he!

• Like
Reactions: Misa85
Hạng B2
28/3/21
209
778
93
peachtreaty.com
Thời tiết ở VN thì cơ bản kg nên làm như thế này. Nắng nóng thì cũng kg ngồi được, mưa thì càng không, gió rất mạnh và nước mưa thì rất bẩn. lò nướng đặt cố đinh như này thì nhanh hỏng lắm. Cứ làm con bếp nướng Fuego có bánh xe đẩy cho cơ động. He he!
Việt Nam cũng như Mỹ thôi bác. Cũng nắng, cũng gió, cũng mưa, đều bẩn như nhau hết thôi. Ở Mỹ (North East or Midwest) mùa đông lại rất lạnh, đứng trên rooftop thì có mà sun hết tất cả ấy chứ. Nếu không muốn làm thì luôn luôn có lý do để không làm. Muốn làm thì sẽ thích ứng được hợp lý thôi. Cơ mà mua cái lò nướng BBQ bỏ than vào nướng đơn giản là xong.

Hạng B2
28/3/21
209
778
93
peachtreaty.com

Chỗ này là chỗ nào các bác nhỉ? Lưu Đình Lễ tìm trên googlemap không ra. Có phải là cái New City không nhỉ? Bình thường chạy từ APAK sang TML lúc đi về em hay đi tắt qua khu New City rồi vòng vào Trần Lựu. Nếu đúng khu tái định cư này bị trưng dụng làm bệnh viện thì phải chuồn đường khác thật xa rồi.

Hạng B2
28/3/21
209
778
93
peachtreaty.com
Mua gạch giả gỗ 15x80 ốp cho nó vừa trông "mộc" vừa bền màu nha mấy anh. Mà loại gạch này nhiều anh ốp kiểu hài lắm. Nhìn y như cái sàn nhà dựng lên. Nên muốn ốp phải nhờ KTS tư vấn như nhà em nè. :) :)

View attachment 2513541View attachment 2513542
Ngoại thất em theo lối khác bác ạ. Em không ốp, không dùng một cái A để giả cái B gì hết. Dùng đồ giả nó cứ kì kì. Em muốn cái nhà có lịch sử vài trăm năm, như những cái nhà khác em vẫn thường gặp ở bển. Để thời tiết sẽ trả lời, haha.

để em hiền
1/4/05
3.799
93.121
113

Chỗ này là chỗ nào các bác nhỉ? Lưu Đình Lễ tìm trên googlemap không ra. Có phải là cái New City không nhỉ? Bình thường chạy từ APAK sang TML lúc đi về em hay đi tắt qua khu New City rồi vòng vào Trần Lựu. Nếu đúng khu tái định cư này bị trưng dụng làm bệnh viện thì phải chuồn đường khác thật xa rồi.
Đối diện NewCity anh, gần trường Trần Đại Nghĩa cơ sở 2.