Hạng B2
23/10/11
389
486
63
Vũng Tàu
Cũng vì nhiều lý do chưa cho các cháu đi chơi xa được, tuần rồi đại gia đình em quyết định đi chơi gần gần trong ngày thôi. Nghĩ đi nghĩ lại chẳng nhẽ ra biển mãi, lên rừng thì xa quá. Chỉ có đi đồi là hợp lý, lựa chọn chỗ này chỗ kia mãi quyết cho bọn nhỏ trải nghiệm vườn trái cây ở Long Khánh.
Do đi gần lên 07.30 mới khởi hành nhằm thẳng quán mỳ Quảng ở Bà Tô mà tiến tới, cho tụi nhỏ ăn xong cũng 08.30 lên đường tiếp, từ đây rẽ ngang ra QL55, cứ theo biển báo mà tới vườn trái cây chú Lộc La, ấp cây Da xã Bình Lộc, Long Khánh, Đồng Nai.
Từ Ngãi Giao đi lên mỗi lần dừng xe hay lấy gió ngòai đã thấy mùi thơm của sầu riêng lan tỏa khắp nơi, chẳng cứ tụi nhỏ mà người lớn cũng hít hà, xít xoa "thơm quá, thơm quá" làm chân ga của em cũng bồn chồn muốn làm phát lút cán luôn.
Cũng chẳng mấy chốc đã đến nơi, đưa xe vào bãi, tiến hành mua vé, 170.000 đ/1 người lớn đi vườn măng cụt, vườn chôm chôm, vườn mít và bưởi, bao no tại vườn, đưa ra khỏi vườn cân tính tiền.
Đây là nơi mua vé, bãi đậu xe của khách đến tham quan, điều tiết xe đưa đón vào vườn.

Xe cộ xếp hàng chờ vào bãi dài dài.

Đây là phương tiện chuyên chở du khách vào vườn

Căn dặn công tác bảo đảm an toàn với các bạn nhỏ trước khi lên xe và vào vườn

Chán biển ta lên vườn.

Đến lượt rồi, tới luôn bác tài ơi.
Lần đầu được ngồi máy cày đứa nào cũng đòi ngồi canh tài xế, nhưng ko cho vì nguy hiểm.
Chán biển ta lên vườn.

Qua mấy khúc cua đã đến vườn măng cụt.
Nhưng hỡi ơi cây thì còn mà trái chẳng còn mấy.
Chán biển ta lên vườn.

Chán biển ta lên vườn.

Chán biển ta lên vườn.

Lý do chủ vườn đã hái hết trái ăn được ủ cho chín để đãi du khách ăn miễn phí.
Chán biển ta lên vườn.

Chán biển ta lên vườn.

Chán biển ta lên vườn.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
23/10/11
389
486
63
Vũng Tàu
Vườn măng cụt này nuôi cả dê nữa các Bác.
Chán biển ta lên vườn.

Em nghe Bác chủ vườn nói vỏ trái măng cụt dùng làm thức ăn cho dê và heo.
Chán biển ta lên vườn.

Không chỉ măng cụt, còn trồng xen kẽ nhiều cây khác.
Chán biển ta lên vườn.

Ăn măng cụt chán rồi sang vườn chôm chôm thôi.
Chán biển ta lên vườn.
Chán biển ta lên vườn.
Chán biển ta lên vườn.
Chán biển ta lên vườn.

Chán biển ta lên vườn.
Chán biển ta lên vườn.

Vừa hái, vừa măm.
Chán biển ta lên vườn.

Và mua về.
Chán biển ta lên vườn.

Chán biển ta lên vườn.

Hạng B2
23/10/11
389
486
63
Vũng Tàu
Vườn chôm chôm là nơi bọn nhỏ ưu thích nhất vì leo được, hái lượm được. Chúng tranh nhau loạn xạ, trời thì mưa, bùn đất nhão nhoét dính đầy quần áo.
Tinh thần các cháu đang hứng khởi mà kệ nó về nhà có máy giặt lo.
Ăn chôm chôm theo em các Bác đừng ham hái một chùm, mà đi vòng quanh vườn mỗi cây ăn một quả thôi mới hưởng hết hương vị của từng cây được.
Rời vườn chôm chôm lại lên xe hạng sang đến vườn mít và bưởi.

Thực tế vườn mít vườn bưởi là khu phục vụ ăn uống (cái này tính tiền riêng ko có trong 170.000đ nha) do vậy ai ko có nhu cầu ăn ở đây ko lên mua.
Đã quá bữa và đợi quá lâu, có bạn ngủ tại bàn luôn.

Nạp năng lượng xong lại leo trèo được ngay.

Quay qua, quay lại đã 15.00, về thôi mọi người ơi.
Sau khi mua vài chục ký chôm chôm, đại gia đình em Tạm biệt Bình Lộc tiến về đèo con Rắn vào thung lũng ọp nhé một tý.
Đường thì nhỏ, độ dôc thì cao, vòng vèo, chúi đầu nhổng đít mấy phát cũng đến nơi.
Phong cảnh hữu tình lắm các Bắc. Suối chảy róc rách, nước bốc hơi mờ mịt.

Vào đến nơi rồi, người hái chôm chôm, người hái ớt, kẻ hái bơ đặt sầu riêng.
Em lo quay đầu xe ngay, ở trong rừng dưới thung lung trời tối rất nhanh cứ đảm bảo an toàn đã.

Đứa cháu thấy chú quay đầu hỏi sao chú ra sớm thế.
Dạ thưa các Bác xem thì gầm thấp, dẫn động cầu trước, địa hình trật hẹp nhiều vật cản, mặt đường là đất đỏ đã ngấm nước mưa, tài non cứ đánh hết lái là ăn đòn ngay, ko mất lái thì bánh xe cũng quay tít mù vì mất ma sát do đất đỏ đã bám đầy các rãnh thoát nước của lốp xe, từ đây xử lý ko tốt là sa lầy.

Chuyến đi đã đạt được mục đích và yêu cầu đề ra.
Đại gia đình em về đến nhà an toàn với một bụng măng cụt, chôm chôm, mít, gỏi măng cụt, gà luộc, cơm chiên, cháo gà, sầu riêng và bánh canh cá lóc. Với tổng thiệt hai 1.765.000 đ cho 10 người (ko tính tiền xăng)
Cảm ơn các Bác đã đồng hành cùng gia đình. Chúc các Bác vạn dặm bình an.

Attachments

Hạng B2
8/4/19
413
340
66
bài viết hay, hè cho các bé khám phá trải nghiệm , team city club vũng tàu offroad nhẹ nhàng