Tập Lái
13/2/20
34
10
8
42
Chất lượng âm thanh màn hình Android trên Merc C thua bộ loa zin?

*Ảnh minh họa

Em nhờ các bác đang đi Mec C 200 hoặc 250 đời 2015, 2016 tư vấn dùm em. Số là ông anh em mới mua con C 2015 loa Bum. Em nghe nhạc thấy khá phê. Tuy nhiên ông anh em muốn lên màn Android 10inch, nhưng ko biết chất lượng âm thanh có bị giảm ko?

Có đi qua gara nghe thử 1 - 2 bài hát (chất lượng files thế nào không biết) thì thấy không bằng bộ theo xe. Em xin nhờ các bác đã nâng cấp màn hình nghe cùng bài trước và sau nâng cấp, cho em nhận xét liệu chất lượng có kém hơn không ? Em xin cám ơn nhiều.

Last edited by a moderator:
Hạng D
8/4/12
2.366
7.452
113
bản chất của việc thay màn hình android là cung cấp thêm cho bác 1 đường kết nối UAX nữa, màn android kết nối qua cổng giao tiếp này. Do đó nếu bác nghe nhạc qua màn hình thì chất lượng âm thanh phụ thuộc vào chất lượng nhạc (nhạc youtube thì ko thể bằng spotify, zingmp3, 128kbps thì ko thể bằng 320kbps hay lossless) và phần nào đó là chất lượng DAC của cái màn android (chắc chắn chip DAC trên màn tàu này nó ko xịn đc như chip DAC trong cái đầu CD/DVD theo xe). Còn nếu bác chọn nghe nhạc qua các đường cũ (như từ thẻ nhớ, usb, bluetooth, cd, dvd) thì âm thanh đi từ đầu CD/DVD xử lý rồi ra loa luôn chứ ko thông qua màn android (màn android nó chỉ đóng vai tròn hiển thị thông tin thay cho cái màn hình zin theo xe trong trường hợp này thôi) nên chất lượng âm thanh là ko đổi so với lúc chưa thay màn.

Hạng C
19/12/16
636
402
63
32
bản chất của việc thay màn hình android là cung cấp thêm cho bác 1 đường kết nối UAX nữa, màn android kết nối qua cổng giao tiếp này. Do đó nếu bác nghe nhạc qua màn hình thì chất lượng âm thanh phụ thuộc vào chất lượng nhạc (nhạc youtube thì ko thể bằng spotify, zingmp3, 128kbps thì ko thể bằng 320kbps hay lossless) và phần nào đó là chất lượng DAC của cái màn android (chắc chắn chip DAC trên màn tàu này nó ko xịn đc như chip DAC trong cái đầu CD/DVD theo xe). Còn nếu bác chọn nghe nhạc qua các đường cũ (như từ thẻ nhớ, usb, bluetooth, cd, dvd) thì âm thanh đi từ đầu CD/DVD xử lý rồi ra loa luôn chứ ko thông qua màn android (màn android nó chỉ đóng vai tròn hiển thị thông tin thay cho cái màn hình zin theo xe trong trường hợp này thôi) nên chất lượng âm thanh là ko đổi so với lúc chưa thay màn.
Thay đầu là thay luôn dac và amp rồi chứ

Hạng D
8/4/12
2.366
7.452
113
Thực tế là 1 android box bác, kiêm nhiệm player xuất nhạc cho DAC xử lý. Nên nếu xuất hay nhạc hay thôi
Vâng ý em là cái màn hình zin theo xe nó chỉ là cái màn hình thôi, còn DAC và amp là trong head unit của xe. Còn màn andoid thì nó như 1 cái tablet rồi,đầy đủ mọi thứ

Hạng B1
12/8/20
77
30
18
27
Đầu android chưa bao giờ nghe nhạc hay cả, chưa nói đên app nghe nhạc và xem phim rắc rối với số đông người dùng.

Hạng C
10/12/12
899
2.045
93
Có tiền mua Mẹc thì mình chỉ cho:
  1. Ra mua cái android cấu hình cao của ownice gì đó tầm 10tr.
  2. Mua thêm 1 cục Audison bit 1, câu dvd tới cục audison đó rồi ra loa zin.
  3. cân chỉnh và thưởng thức.
PS: cục Audison bit 1 này trước tầm 1k usd, nay ko biết nhiêu. nhưng google để thấy sức mạnh xử lý âm của nó, đỉnh của đỉnh ấy.

• Like
Reactions: thiennan
Hạng C
5/6/09
698
42
28
47
Sài Gòn
Ông già vợ em GLC 300 cũng thay nghe hay hơn hẳn nhé bác. CD thfi zin nghe hay, nhưng đầu zin không đọc được lossless (Flac, Wav, etc) nên thay android nghe hay hơn. Bác tìm loại màn hình y chang mer (hàng nhái), chỉ rút ra căm vào, sau ko thích thì đổi zin lại thôi

• Like
Reactions: MinhAn
Hạng D
25/3/16
1.046
1.012
113
Nhạc nghe hay phụ thuộc 3 món: nguồn nhạc, bộ xử lý (ampli) và loa. Nếu bộ 3 này đang tốt mà bạn thay 1 món dở hơn thì tất nhiên âm thanh ra sẽ dở hơn.

• Like
Reactions: nhv_eng_1709