Hạng B2
3/1/17
352
484
63
Em thấy quy định nói là không được vượt phải tại đường có 1 làn " cơ giới" vì đường này nó hơi rộng. nhưng lại không có chia vạch. thì em chạy như vậy có sai không. vì nếu nói đây là 1 làn cơ giới, thì xe thô sơ chạy ở đâu.
cái này em có nghe bác @diluantran nói là do câu nói nó bị sai,nên gây xung đột.
với lại em chỉ cần biết về luật " đúng hay sai" thôi nha.chứ ko nói ý thức .

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: diluantran
Hạng D
24/8/18
1.500
1.592
113
48
Bác chạy vậy là lỗi vượt phải rồi. Chỉ khi có từ 2 làn đường cho xe cơ giới trở lên thì mới được phép vượt phải kiểu như bác ạ.
Hai hoặc nhiều làn đường cùng một chiều được hiểu rằng: Không có vạch kẻ đường chia làn xe => chỉ có một làn xe cơ giới, có một vạch => 2 làn xe cơ giới, ...
Khi chỉ có một làn xe cơ giới thì các phương tiện (2b, 4b,...) sẽ di chuyển chung với nhau còn gọi là làn đường hỗn hợp.
Trong trường hợp của bác chỉ được phép vượt trái nếu vạch chia chiều xe chạy là vạch đứt.
Thực tế thì rất nhiều xe chạy theo kiểu trong clip trên (nếu đường đông, tắc), nhưng nếu có mấy anh xxx thì sẽ ăn hành ngay.

Hạng C
5/3/13
559
1.103
93
Đây là đường có 1 làn hỗn hợp nhé Bác [ không phải 1 làn xe cơ giới], xe tốc độ nhanh đi ở ngoài , chậm hơn đi ở gần lề đường hơn.

Hạng B2
3/1/17
352
484
63
Đây là đường có 1 làn hỗn hợp nhé Bác [ không phải 1 làn xe cơ giới], xe tốc độ nhanh đi ở ngoài , chậm hơn đi ở gần lề đường hơn.
em cũng nghĩ là hỗn hợp. nhưng quy định nào nói xe đi nhanh đi ở ngoài, xe đi chậm đi gần lề đường ạ.

Hạng D
24/8/18
1.500
1.592
113
48
em cũng nghĩ là hỗn hợp. nhưng quy định nào nói xe đi nhanh đi ở ngoài, xe đi chậm đi gần lề đường ạ.
Đúng là làn hỗn hợp - nhưng bác cần hiểu hỗn hợp là nhiều loại phương tiện cùng có thể tham gia GT chứ không phải bác có thể chạy thành nhiều hàng ngang song song tùy ý.
Luật thì phải dựa trên công văn/nghị định nào? Chứ không thể nghĩ theo ý kiến chủ quan của bất cứ ai được ạ.
"Xe đi nhanh di chuyển ở làn ngoài cùng bên trái và xe đi chậm di chuyển làn trong cùng bên phải" => đối với đường có từ 2 làn trở lên.

• Like
Reactions: quanbhvn
Hạng C
5/3/13
559
1.103
93
Luật GTĐB Bác. Xe đi nhanh không phai là xe đang đi nhanh, mà là xe được qui định giới hạn tốc độ cao hơn, kiểu như ô to con với xe đạp
...

Hạng F
18/2/13
5.654
13.861
113
Saigon & Dalat
Em thấy quy định nói là không được vượt phải tại đường có 1 làn " cơ giới" vì đường này nó hơi rộng. nhưng lại không có chia vạch. thì em chạy như vậy có sai không. vì nếu nói đây là 1 làn cơ giới, thì xe thô sơ chạy ở đâu.
cái này em có nghe bác @diluantran nói là do câu nói nó bị sai,nên gây xung đột.
Vượt phải là tình huống giao thông trong đó một phương tiện vượt phương tiện khác về phía bên phải của phương tiện bị vượt trên cùng một chiều đường tại các đường chỉ có một làn xe cơ giới mỗi chiều (quy chuẩn 41/2016)
Phương tiện tham gia giao thông đường bộ di chuyển với tốc độ thấp hơn phải đi về bên phải (điều 13 luật GTĐB 2008)

Hạng F
7/8/14
8.544
7.353
113
58
Hic, mình nói hồi nào hỏng nhớ nhưng đúng là luật vẫn còn kẻ hở cho những kẻ thích lách...
Trường hợp đường chỉ có 1 làn mà không có biển cấm xe thô sơ thì làn đó không phải là làn xe cơ giới nên những kẻ thích lách có chỗ để lách để vượt phải và cãi....

Hạng B2
3/1/17
352
484
63
Hic, mình nói hồi nào hỏng nhớ nhưng đúng là luật vẫn còn kẻ hở cho những kẻ thích lách...
Trường hợp đường chỉ có 1 làn mà không có biển cấm xe thô sơ thì làn đó không phải là làn xe cơ giới nên những kẻ thích lách có chỗ để lách để vượt phải và cãi....
hình như câu đó phải sửa lại.

• Like
Reactions: diluantran