Hạng C
28/2/15
991
697
93
40
Em cũng muốn roda, nhưng đâu có được, vợ đi làm cách nhà 40km, đi về 80km chưa kể đi lòng vòng, đi tuần đầu là 500km rồi, thay nhớt luôn.
Chắc là không sao

Hạng B2
3/11/17
428
251
43
34
Cái gạch đầu dòng thứ 3 theo e nghĩ là chạy ép số, chạy số cao ở tốc độ thấp sau này máy yếu. Ví dụ xe số sàn chạy trong kdc, tốc độ khoảng 40 km/h chạy số 3 vòng tua khoảng 2200 thà tốn xăng xíu còn hơn chạy số 4 vòng tua khoảng 1800.
Mới chạy rô đa thì đúng như vậy thật bác ạ. Chạy vậy hại máy, hại hộp số mà cũng mau hư côn nữa. Nhưng nếu xe đã ổn định và chạy đường trường ở tốc độ trung bình cao thì vòng tua 1800 là bình thường và tiết kiệm ạ. Ví dụ chạy 80km/h ở tay số 5 chẳng hạn.

Hạng B2
3/11/17
428
251
43
34
Em cũng muốn roda, nhưng đâu có được, vợ đi làm cách nhà 40km, đi về 80km chưa kể đi lòng vòng, đi tuần đầu là 500km rồi, thay nhớt luôn.
Chắc là không sao
Không vấn đề gì đâu anh. Miễn là anh đừng chơi hết ga rồi thắng gấp rồi lại thốc ga như Fast and Furious là được mà :)

• Like
Reactions: thedeathline
Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
Các bác mới có xe quan tâm, tìm hiểu vấn đề rô đai xe là rất đúng. Rất nên làm.
Rô đai hay còn gọi là chạy rà máy, nói thế cho dễ hiểu.
Những xe cũ, xe đã qua trung đại tu, tổng thành máy mới cần chú ý kỹ tới rô đai. Trong lúc chạy rô đai phải chú ý nghe tiếng máy, phản ứng của xe... ôi mệt lắm.-
Những xe mới thì việc rô đai không đặt nặng lắm.
Trong vài trăm km đầu chỉ cần các bác:
- khoan hãy chở đồ nặng,
- hạn chế đi vào những cung đường xâu, nhiều ổ gà, ổ voi, bãi cát lầy,
- Chạy xe cho ổn định tránh tăng tốc đột ngột, tránh thắng gấp, tránh đánh lái gấp,
- Tránh chạy một tốc độ trong thời gian dài,
- Nếu là xe số sàn thì trong lúc thay đổi tốc độ thì lên xuống số cho phù hợp với đà xe.
- Nếu phát hiện gì bất thường phải điện thoại tư vấn ngay với hãng.
Hết rồi, mình biết có vậy trao đổi với các bác với hy vọng giúp các bác được chút nào để sủ dụng xe được lâu dài.
Nhiều người nói xe mới bây giờ không cần chạy rô đai.
Tuỳ các bác, còn mình không nhiều tiền nên chăm sóc xe hơi kỹ chút (có thể có bác sẽ nói mình lẩm cẩm. Kệ, tiền mình, xe mình mà).
Trước có lần mình lấy xe, ra biển số trong ngày 29/4, sáng 30/4 làn chuyến du ngoạn 1500km kết hợp chạy rô đai xe luôn. Mọi thứ OK. Khi về vào hãng thay nhớt lần đầu.
Chúc các bác vui, khỏe, lái xe an toàn.

P/S mình không phải sale, đây chỉ là học được từ những người đi trước và đúc rút từ bản thân mang ra trao đổi với các bác tài mới. Cái gì thấy đúng thì các bác áp dụng, cái gì sai là của mình các bác bỏ qua. Còn có gì thiếu các bác bổ sung.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: VNET
Hạng B1
11/6/15
63
47
18
36
Cứ chạy đều ga thôi bác ạ! :D Nên chạy trên đường bằng, vắng người và không tắc đường.

• Like
Reactions: bacai
Hạng B2
24/9/13
476
332
63
Híc, em đã thay 3 xe mà chẳng lần nào nghĩ đến vụ này, thấy ko khác biệt gì.

Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
Híc, em đã thay 3 xe mà chẳng lần nào nghĩ đến vụ này, thấy ko khác biệt gì.
Xe đời cũ, xe qua trung đại tu, xe đã qua tổng thành máy mới cần chạy rô đai.
Xe đời mới những cây số đầu chỉ cần chạy cẩn thận hơn thôi mà.
Chạy rô đai cũng tùy người, tùy điều kiện. Xe cũ mà chạy giữ gìn cẩn thận thì vẫn ít cũ hơn.
Người xưa có nói "Đời ta muôn vàn đời nó" mà.

• Like
Reactions: Minhox
Hạng C
13/3/17
752
278
63
không phải là xe đời mơi không cần roda, cá nhân em cảm nhận được cũng cần phải roda khi xe mới, việc chạy roda cũng không có gì khó khăn hay phức tạp gì vì xe mình là xe du lịch,mà đã là xe du lịch thì không giống xe thể thao hay siêu xe mà ra đường phải " à hôm nay mình mới lấy siêu xe để test thử xem thế nào",nên xe du lịch loại nhỏ thì động cơ hay công suất thì cũng vừa phải nên chỉ còn cách là mình cứ chạy bình thường với tốc độ cho phép,ở đây e muốn nói là đường thành phố. Với e cảm nhận ban đầu khi xe mới lấy xe vẫn còn hơi rung,máy chưa mượt, xe em mới lấy chạy khoảng 500km đầu
là em làm một chuyến Nha trang phan thiết luôn,chạy đường tắt nên rất xấu,xe chở 5 người lớn,đi phan thiết đường đẹp e đạp 130km/h,xong chuyến đấy về e chạy tiếp đến khoảng 2000km thấy máy êm hẳn,mượt mà và giờ là 10k km vẫn vậy, ở thành phố bác cứ chạy bình thường là đã roda xe tốt rồi, nếu có chuyến đi xa thì ok hơn

Hạng B2
6/12/17
172
69
28
48
Thằng em bảo mình cứ chạy bình thường 70-80 vẫn không sao, miễn là đừng nhồi ga, ép ga nhiều. Và cũng hông nhất thiết sáng r phải để xe nổ máy lâu, chỉ cần 2-3p là quá đủ, NHƯNG khi chạy thì từ từ đừng lên ga gấp (mấy bác để ý cái đèn hình bình dầu)

• Like
Reactions: bacai