Tập Lái
22/6/10
26
6
8
Các Bác ơi, trường hợp khi chìa khoá chính (có remote) bị mất. (khoá bằng remote). ta dùng chìa khoá dự phòng mở cửa để unlock và sử dụng thì cứ báo còi hoài=== > khồng sử dụng được xe.
Vậy ta làm sao các bác ?

Hạng F
7/7/06
5.631
732
113
HCM
www.otosaigon.com
Một khi đã bấm lock bằng remote thì xe sẽ rơi vào trạng thái arm, có nghĩa là sẵn sàng báo trộm khi các cửa hoặc nắp capo bị mở, hoặc mở bằng chìa.
Nếu ta dùng chìa để mở khoá xe sẽ báo tiếng còi trong 27 giây, sau đó nghỉ 10 giây lại tiếp tục 27 giây nữa....xe đang rơi vào trạng thái alarming. Lúc này có một cái relay được lệnh của bộ ETACS kích hoạt nó, nó sẽ ngắt sợi dây của contact đề máy xe(Start), do đó không thể nào đề cho xe nổ được.
Để ngắt bỏ chế độ báo động này(Disarming), trong lúc báo động hoặc sau 27 giây hú còi, hãy đút chìa khóa vào bật lên vị trí ON, để đó 30 giây xe sẽ cancel hệ thống báo động và cho hoạt động lại bình thường.
Ăn trộm thấy nó cứ báo động hoài bèn mở nắp capo lên để tháo cọc âm bình ra, sau đó gắn vào lại nó vẫn cứ báo động inh ỏi hết, hihi.
Đấy là mình đọc tài liệu service của Getz nó chỉ như thế, Morning mình nghỉ cũng giống thôi, Tùng thử làm xem sao nhé.

Hạng F
7/7/06
5.631
732
113
HCM
www.otosaigon.com
Xem sơ đồ bên dưới sẽ thấy, để hiểu rõ hơn nguyên lý hoạt động của đề máy xe.

Bình thường nếu không có trộm, relay burglar alarm không được cấp điện, do đó tiếp điểm 1 và 4 của relay được nối với nhau(normally close), khi trộm xâm nhập bộ ETACM sẽ phát ra tiếng hụ còi 27 giây, và đồng thời cấp điện âm cho relay burglar alarm hoạt động, lúc này tiếp điểm 1 và 4 bị hở ra, coi như hở mạch, do đó nếu nhấn nút đề máy của contact IGNITION qua vị trí Start, không có tác dụng gì cả.
Ngoài ra nếu lúc đề máy mà các bác để càng số ở vị trí R, D, 2, L cũng không đề được vì mạch đã bị hở. Xem contact Transaxle Range Switch trên càng số sẽ rõ.

Last edited by a moderator:
Hạng D
16/3/10
2.331
6
38
sao xe e khi khóa bằng remote, nhưng khi mở = chìa thì ko báo động vậy các bác?xe nhập chỉ có 1 chìa có remote thui, ko biết có bị lỗi j ko?

Hạng D
19/9/08
1.707
188
63
blackspider nói:
sao xe e khi khóa bằng remote, nhưng khi mở = chìa thì ko báo động vậy các bác?xe nhập chỉ có 1 chìa có remote thui, ko biết có bị lỗi j ko?

Xe em cũng thế à, theo lời bác Jungle thì là bị lỗi rồi đó, hix hix

Tập Lái
22/6/10
26
6
8
@BácRồng : - Xe em là của Trường Hải 2009 số tự động, 1 chìa khóa remote và 1 chìa khóa thường Kia (xe có chức năng chống trộm như ý Bác Rừng)

- E đặt ra trường hợp vậy và đã thử (vì nhỡ sau này mất chìa remote thật còn biết cách mà sử dụng) : lock bằng remote, sau đó dùng chìa thường mở cửa unlock là báo động. đề máy không được.
- Ý Bác Junger nói e nhớ như đã đọc rồi trong HDSD nhưng chưa rõ. Để e kiểm tra theo cách Bác xem. (Cảm ơn Bác Junger nhiều)

Hạng D
31/3/10
1.003
417
83
Em suy ra như thế này:
- Xe nhập: không có báo động chống trộm
- Xe TH 2009: mua đầu năm (như xe em - tháng 3/2009): chỉ 1 chìa có remote; mua cuối năm (như xe bác Rồng): cả 2 chìa đều có remote

Hạng F
7/7/06
5.631
732
113
HCM
www.otosaigon.com
blackspider nói:

Các bác đi xe nhập check lại xem chứ làm gì mà không có chức năng chống trộm? Các bác thấy trên kính cửa sổ nó có dán cái Decal là Security System hình tam giác là có đó.