Hạng C
16/3/07
887
13
18
Hải Phòng -HCM
Xe em báo phải thay dầu,khi em thay xong mà không biết làm cách nào reset cho hết lỗi đi được.Bác nào biết chỉ giúp em với.

Chi hội phó BFC
1/12/09
972
0
0
Đây bác à:

Như chúng ta biết, trên bảng đồng hồ của BMW có trang bị 1 đèn báo hiệu thời gian thay dầu để chúng ta biết lúc nào cần thay.
Trong các xưởng chuyên sửa BMW có máy để reset lại đèn này sau khi thay dầu.
Tuy nhiên dầu dùng trong hãng ( Castrol 0-w30) tỏ vẻ kém hơn Mobil 1 có độ nhớt hè cao hơn ( 0-W40) nên đa số anh em ta thay dầu ở chỗ có thể thay được.

Việc reset lại đèn báo thời hạn thay dầu có thể thực hiện đơn giản bằng vài thao tác.

1-Đút chìa khóa vào ổ,để ở trạng thái tắt máy.
2-Bấm giữ nút ODO trên bảng đồng hồ, đồng thời bật chìa khóa lên ON
3-Bấm nút ODO tiếp ,trên bảng đồng hồ sẽ hiện :'' OIL SERVICE''
4-Bấm phát nữa và giữ nút ODO, sẽ nhấp nháy dòng chữ: ''RESET''
5-Bấm phát nữa sẽ có chữ '' END SIA""

P/S: bác lưu ý chỉ làm được khi bình xăng còn >10 L

Hạng D
24/11/05
3.337
64
48
www.linhperfume.com
linhperfume.com
cho e hỏi luôn, nếu ko thay dầu trong hãng thì thay ở đâu ạ, cạnh nhà e có bãi rửa xe cũng ghi thay dầu mobil, trước giờ e toàn thay trong hãng, trong hãng cùng ghi mobil lun. Bối rối quá hihi.

Hạng D
28/2/05
2.109
485
83
Em cũng đang định thay nhớt định kỳ! cũng đang tình thử thay Mobil 1 USA xem hiệu năng thế nào vì nhưng ngại đi mua, rồi tìm gara thay quá!mọi lần cứ vào EA nó làm loại Castrol đúng như Bác Tiêu nói!
Em đang ngại khoản thay ngoài , họ có set số km lần tiếp theo cho mình ko? Ví dụ em muốn là 6000 km là báo chẳn hạn!
Thế bác Tiêu thấy thay gara ngoài nào tiện và có sẳn mobil 1 USA ạ??? Ko phải hàng Singapore thì tốt hơn! Em ko thich vào Quê Hương lắm !
Hôm offline em nghe nói bác Thái có bán Mobil 1 và thay giúp luôn, ko biết giờ còn làm ko nữa!

Chi hội phó BFC
1/12/09
972
0
0
Bác Linh tham khảo nhé:

Theo hệ thống phân loại của SAE (Hiệp hội Kỹ sư Ô tô Mỹ), đối với dầu đa cấp, sau chữ SAE là cặp số và chữ như 5W, 10W hay 15W, 20W dùng để chỉ khoảng nhiệt độ loại dầu đó có độ nhớt đủ để khởi động khi máy lạnh. Để xác định nhiệt độ thích hợp cho động cơ theo ký hiệu này, lấy 30 trừ đi các số đó theo nhiệt độ âm. Ví dụ, dầu 10W có thể cho phép khởi động động cơ ở âm 20 độ C, dầu 15W ở âm 15 độ C.
Dầu động cơ cho các nước xứ lạnh thường là loại 5W, 10W, 15W nhưng tại Việt Nam đa phần là loại 15W hay 20W do đặc thù thời tiết Việt Nam không quá lạnh.
Đứng sau chữ "W" ở loại dầu đa cấp thường là số 40, 50 hoặc 60 - thông số chỉ khoảng độ nhớt ở 100 độ C của dầu; thông thường, số càng lớn thì độ nhớt càng lớn và ngược lại. Tuy nhiên, với các xe hoạt động trong điều kiện không quá khắc nghiệt thì chỉ số thích hợp ở khoảng 30, 40 hoặc 50.

Như vậy, không nhất thiết phải dùng những loại dầu có đầu 5W... hay 10W...( cho phép khởi động ở -25 độ C, -20 độ C) vì nhiệt độ Việt Nam không bao giờ xuống tới nhiệt độ này cả. Hay mức độ nhớt dưới ...W30, trên ...W50 thì cũng không thích hợp với điều kiện khí hậu, loại xe mà chúng ta hay sử dụng.

Lời khuyên cho ô-tô:

-Sedan, hatchback: Toyota Camry, Mercedes C-Class, BMW 5, 3 series, Honda Civic, Toyota Yaris, GM-Daewoo ... bạn có thể lựa chọn 15W40 hoặc 20W40.
-SUV, xe đa dụng: Toyota Landcruiser, Lexus RX, Acura MDX, Ford Everest,.. bạn có thể chọn loại có độ nhớt đậm đặc hơn như 15W50 hay 20W50.

Hạng D
28/2/05
2.109
485
83
Linhperfume nói:
cho e hỏi luôn, nếu ko thay dầu trong hãng thì thay ở đâu ạ, cạnh nhà e có bãi rửa xe cũng ghi thay dầu mobil, trước giờ e toàn thay trong hãng, trong hãng cùng ghi mobil lun. Bối rối quá hihi.

Ngay bãi rửa xe Wonderland có bảng thay nhớt nhưng ko phải là Mobil 1 mà là cái nhãn hiệu gì Motul gì của Pháp bác ạ! Mà vào bãi rửa xe thì sao mà set program!!ạc ặc! I can you!
Lo mà check mail đi bác Linh nhé!!BMW nhà mình ko biết có ai có nhã ý đi cùng an hem mình ko ta?

Chi hội phó BFC
1/12/09
972
0
0
@cauba: Mobil 1 bác Thái có bán đấy bác, e thay vào xong 10k km sau thay tiếp, dễ nhớ! Hoặc bác xài Caltex Havoline cũng ok đó, trước đây đi Lé xục e toàn chơi thằng này, chạy ào ào:D

Last edited by a moderator:
Hạng D
28/2/05
2.109
485
83
Tks bác Tiêu! Thế bác thay Mobil 1 cho con X5 ở đâu ạ? Hôm nào cả nhà Bim ai cần thay thử Mobil thì kéo đi thay vài chiếc cho nó xôm ạ! Em thì cứ trên 5000-7000Km là em thay rồi!

Hạng D
24/11/05
3.337
64
48
www.linhperfume.com
linhperfume.com
vậy mình mua mobil 1 rùi ra gara nào thay vậy bác ơi hihi, trước giờ e gà quá toàn vào hãng hihi, e cũng chả bít hãng thay dầu gì luôn, cứ đem xe vào rùi chờ lấy xe ra thui.

Hạng D
9/4/05
4.489
65
48
46
Rẻ được chút bù lại cho bữa nhậu của anh em thay dầu tập thể hehe

Bác Thái hết nhớt rồi hay sao mà không thấy lên tiếng. trên OS bán nhớt thì còn bác Lenh ho xung nữa