Hạng B2
20/12/15
247
269
63
44
ủa vậy à bác. Chất lượng đường xá sao bác. Chạy đèo em chỉ ớn đối đầu mấy anh xe khách với tải vượt trái
Chất lượng tạm được, chạy cỡ 6-70 ok, quan trọng là ko có xe khách, thỉnh thoảng có chiếc tải thôi.

Tập Lái
11/3/20
24
34
13
43
Cảm ơn bác đã chia sẽ.
mục tiêu em đặt là nha trang để thử thách mình. còn em chạy cứ tới 5h chiều tới được đâu thì nghỉ ở đó chứ không cố là phải tới được Nha Trang ( biển Đà Nẵng nhà em đẹp hơn mà :)) )
Em mới chạy ĐN - TH mấy ngày trước, 8h30 từ ĐN đi theo đường ven biển ra đến Tam Kỳ, sau đó đi đường QL 1 (không đi cao tốc), dừng ăn trưa ở Sa Huỳnh thì đến Tuy Hòa tầm hơn 4h chiều.
Từ TH đi Nha Trang 120km mất khoảng hơn 2 tiếng nữa. Nếu cụ nghỉ ở Tuy Hòa thì mời ghé khách sạn nhà em :) Tuy Hòa cũng có nhiều món ngon với giá cả hợp ví

Hạng D
16/10/06
1.541
9.798
113
sites.google.com
Đà lạt mùa này mưa sấp mặt nha, nên đi lại oto cho khỏe, ở khu hồ tuyền lâm tối hơi buòn nhưng mưa thì có sương mù thú vị. Mình đi đi về về con đường triệu việt vương vô hồ tuyền lâm thuộc lòng luôn. Tuy nhiên ở gần hồ xuân hương cũng vô tư đậu xe nha, ks nào cũng có chổ đậu, cứ an tâm.

Hạng B2
27/8/19
200
264
0
40
Đường quốc lộ cũng dễ đi, đẹp, các đèo thì đừng đi vào sáng sớm hoặc tối, còn nữa thì oke hết, Ngày chạy dài nhất hơn 500km thì vô tư, tuân thủ biến báo tốc độ, làn đường, phần đường thì CSGT cũng chỉ đứng nhìn thôi.
Vì đi xa, lại có đường đèo, vắng dân cư nên bảo dưỡng xe thật tốt, dầu, nhớt, nước làm mát, nước rửa kính và đặc biệt bộ thắng,
Đi đèo thì lên số nào, xuống số ấy, đèo dốc, quanh co thì cứ số 2, số 3 khi lên cũng như xuống, đặc biệt không về Mo, âm côn. còn stđ thì về số tay mà chạy . Nhất là xuống dốc mà chủ quan là dễ xuống vực lắm đó
Cho em xin kinh nghiệm đi cung đường Đà Nẵng - Đà Lạt
Cho em xin kinh nghiệm đi cung đường Đà Nẵng - Đà Lạt

Hạng B2
27/8/19
200
264
0
40
530 km bác chạy 9h, thời gian nghỉ đâu? Cho thời gian nghỉ 1h vậy chạy 8h, tốc độ trung bình toàn tuyến khoảng 70km/h, tốc độ này ko đơn giản đạt được trong đk đường xá, biển báo và xe chỉ có 1 tài đâu. Thực tế vẫn là khoảng 11h.
530 nếu thời gian chạy liên tục tầm 8 tiếng, Ăn sáng 1h và ăn trưa 1 tiếng nữa thì tầm 10h thôi. ĐN- QN có cao tốc gần 140km nữa thì 8h lái xe còn có dư nhé. Mình chạy QL1 toàn tuyến tốc độ trung bình 65km/h, xe có con nhỏ hay dừng vệ sinh và nghỉ ngơi, 1 tài

• Like
Reactions: wuynhzu
Hạng C
24/3/08
980
41
28
Bác chủ nên cân nhắc lượt đi chạy Đà Nẵng-BMT-Đà Lạt cho hay. Em ở tận HN mà năm ngoái cũng đi cung này ngon lành, đường vắng dễ đi, cảnh đẹp, tranh thủ ghé ngã 3 biên giới ở Bờ Y check in cũng hay

Hạng C
27/9/15
533
697
93
em thấy cần khoảng 9 tiếng, thêm thời gian nghỉ nữa thì khoảng 10 tiếng thôi. Ngoài cao tốc ĐN-QNg ra thì đoạn quốc lộ 1 cũng đa số là đường có dải phân cách cứng, đường ngoại thành nhiều hơn nội thành, 2 cung đèo làm mất thời gian đi qua là đèo Cù Mông và đèo Cả thì nay đều đã có hầm chui thay thế rồi.
Nói chung cái em nói là điều kiện giao thông lý tưởng, nếu lý tưởng hơn nữa là 2 người lái thì có khi xuống còn hơn 8 tiếng. Còn thực tế thì tùy vô hoàn cảnh mà ta chọn cách chạy chứ cũng không ai ép buộc phải đi nhanh, tới sớm cả.
Kinh nghiệm qua 3 lần xuyên Việt 1 tài của tôi thì cứ 50km = 1 tiếng => 530km tính tròn 11 tiếng đã bao gồm nghỉ ngơi chút đỉnh. chạy đường vắng và cao tốc thì tốc độ chung bình có thể >60km/h, nhưng cao hơn nữa e rằng khó với điều kiện đường xá VN.
TÍnh như vậy để lên kế hoạch nghỉ ngơi tại điểm đến cho hợp lý thôi.

• Like
Reactions: quangnguyen19
Hạng C
23/5/15
516
285
63
43
Lúc đầu em cũng tính như bác. Đi một đường về một đường. Nhưng do lần đầu đi xa nên em hơi ngại đường đèo núi nhiều, nên đi lần này để lấy kinh nghiệm rồi lần sau đi bác.
Em cảm ơn bác
Quê nhà đà nẵng mà sợ thì mai lấy xe ra đèo hải vân dợt vài vòng thì khánh lê không nghĩa lý gì nhé! Chúc bạn thượng lộ bình an!
Ps. Nhớ sáng dậy ăn uống lương thực đầy đủ, xem lại xe như lốp, nước mát trước khi lên đèo khánh lê nhé, đường đèo rất êm tuy nhiên vì đèo rất dài trên 80km, gần 4h đi đèo, bác sẽ đi từ độ cao 2m lên 1500m, tức xe sẽ 3000 vòng liên tục, nên xe rất mệt, và nếu có sự cố thì nằm đèo hơi mệt nha, vì kh có quán ăn, nên trữ lương thực trên xe, và khởi hành tốt nhất là trước 12-13h.
Các xe tour hay xuất phát từ NT sau khi ăn sáng xong 9-10h. Bác nên đi theo họ cho vui, nếu 13h đi, thì bác đi 1 mình nhé, trên đèo có 1 điểm bắn 1 khúc 1km. Cứ đúng 50km mà đi. Đến độ cao 1500m sẽ mát lạnh khoảng 15 độ, sương mù nhiều đẹp lắm nhé!

Hạng C
23/5/15
516
285
63
43
Góp ý lộ trình của bác và chút thông tin về Dalat:
Nha trang chỉ là điểm dừng tạm, sao bác không chọn Tuy Hòa (Phú Yên), từ Đà Nẵng chỉ hơn 400km nhẹ sức cho tài mới, chi phí khách sạn và ăn uống cũng rẻ hơn Nha Trang. Ngày hôm sau chạy lên Dalat còn khoảng 250km, trong đó có gần 100km đường đèo núi quanh co tính từ chân đèo Khánh Lê.
Đèo Khánh Lê dài và lên rất cao, có từng mốc cao độ 500m, 1000m, 1500m tuy nhiên chạy khá dể ngay cả với người mới đi lần đầu, vẫn là nguyên tắc tập trung quan sát, cẩn thận, thì tài nào xe gì cũng có thể chạy được, Chỉ chú ý 2 điểm: 1/ tránh lên đèo sau khoảng 3h chiều có khá nhiều sương mù (cũng tùy lúc thôi), và 2/ xem dư báo mấy ngày hôm trước có mưa lớn hay không- do đèo năm nào cũng bị mưa làm sạt lở, nhẹ thì luồn lách qua, nặng thì tắc đường luôn, xe phải trở về Diên Khánh - Cam Ranh đi QL27B và 27 hướng đèo Ngoạn Mục cộng thêm 180km nữa !
QL27C đường nhỏ nhưng khá ổn, ngang các khu dân cư có biển báo rõ ràng nên bác nào cắm đầu chạy thì dính là đúng thôi (hàng ngày đi ngang Đa Sar biển KDC ngay dốc rất rõ, gần trường TH hay có xe CSGT chờ sẵn, vậy mà các xe biển 51 cứ phóng ào ào hỏi sao không dính). Tuyến đường này do quanh co liên tục, nên chạy trong tốc độ mình cảm thấy an toàn, thường chỉ từ 40 đến 70kmh.
Khách sạn trung tâm thì cuối tuần chổ đậu xe rất khó khăn, giãn ra chung quanh có đỡ hơn. Còn nếu nhà bác thích yên tĩnh thì ra hẳn ngoại ô (như hồ Tuyền Lâm...) sẽ thoải mái hơn, cứ yên tâm đi về khuya vẫn an toàn, nhất là đi ô tô. Riêng đường phố Dalat thì tôi chạy bán tải lẫn xe tải 1.25T nhẹ nhàng, xe 7c chẳng có gì phải lo.
Điểm cuối cùng có thể làm bác thất vọng là Dalat mùa này khá nóng, ngày ra đường nắng đổ lửa- đang mùa hè kết hợp với hiệu ứng của nhà phố bê tông, tối các hotel trong trung tâm phải mở quạt làm mát (do nhiều nợi không lắp máy lạnh), còn vùng ngoại ô thì lạnh nhẹ, sướng hơn nhiều.
* quán Trên đỉnh đồi trăng, thức ăn không ngon như nhiều quán khác.
P/s klq nhưng mod phải trả ly cafe lần thứ xxx tiền bản quyền ảnh Dalat :)
Quá đầy đủ, nhưng bác chủ đi liền thì dalat chua đến mùa mưa đâu,

Hạng D
22/1/19
4.015
6.574
113
Quê nhà đà nẵng mà sợ thì mai lấy xe ra đèo hải vân dợt vài vòng thì khánh lê không nghĩa lý gì nhé! Chúc bạn thượng lộ bình an!
Ps. Nhớ sáng dậy ăn uống lương thực đầy đủ, xem lại xe như lốp, nước mát trước khi lên đèo khánh lê nhé, đường đèo rất êm tuy nhiên vì đèo rất dài trên 80km, gần 4h đi đèo, bác sẽ đi từ độ cao 2m lên 1500m, tức xe sẽ 3000 vòng liên tục, nên xe rất mệt, và nếu có sự cố thì nằm đèo hơi mệt nha, vì kh có quán ăn, nên trữ lương thực trên xe, và khởi hành tốt nhất là trước 12-13h.
Các xe tour hay xuất phát từ NT sau khi ăn sáng xong 9-10h. Bác nên đi theo họ cho vui, nếu 13h đi, thì bác đi 1 mình nhé, trên đèo có 1 điểm bắn 1 khúc 1km. Cứ đúng 50km mà đi. Đến độ cao 1500m sẽ mát lạnh khoảng 15 độ, sương mù nhiều đẹp lắm nhé!
Cho em hỏi, quốc lộ 27C từ Cam Ranh đi lên thì thế nào vậy bác?