Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng F
13/1/06
12.137
2.086
113
59
Bình Thạnh -Tp HCM
Chào tất cả các bác trong hội OSF & I !
Chả là bán cà phê ế ẩm quá, tui vừa mới vận động được ông già đồng ý cho chuyển hướng kinh doanh từ phục vụ cà phê giải khát sang thành cho thuê mặt bằng nguyên căn gia đình đang ở. Ông cụ đã đồng ý cho thuê nhưng còn băn khoăn lo lắng chuyện cho ai thuê, thuê làm gì, giá cả cho thuê thế nào? Việc ăn ở của cả gia đình sau đó sẽ ra sao, thuê nhà khác để ở hay mua? Giá thuê có mắc lắm không? Ý nguyện của cụ là phải ở chỗ nào, khang trang thóang đãng chứ đừng chui vào con hẻm bé tý tẹo hoặc lên căn hộ chung cư là cụ hổng khóai...:mad:
Tui có gợi ý với cụ là sẽ kiếm khách hàng là đối tượng ngân hàng hoặc các công ty - hãng lớn thuê làm trụ sở hoặc showroom... Cho thuê dài hạn để được bảo đảm tính ổn định lẫn doanh thu.
Mặt bằng nằm ngay vị trí góc 2 mặt tiền, hướng Đông, thuận chiều xe cộ vào TP. Mặt bằng có chiều rộng ngang (hay sâu) nằm phía Đinh Bộ Lĩnh còn chiều dài nằm dọc theo đường Chu Văn An, kích thước thiết kế không đồng nhất: phần đầu nhà 4,5m x 4,3m; phần tiếp theo: 4,5m x 2,8m dùng làm cầu thang lên 2 tầng trên và sân thượng; phần cuối nhà khỏang 6m x 8,6m.
Tổng thể ngôi nhà trên giao lộ đường Đinh Bộ Lĩnh - Chu Văn An:
CHO THUÊ MẶT BẰNG, nhờ các bác định giá dùm...

Đường Đinh Bộ Lĩnh chỉ có 1 chiều, nhà tui nằm ở chiều thuận xuôi về trung tâm thành phố:

Tại khu vực này vừa có ngân hàng TECHCOMBANK thuê góc xéo bên kia đường giá 3000 USD. Diện tích mặt bằng bên đó là 8m x 10m

Còn mặt bằng đối diện trước cửa nhà, ngay bên kia đường, có diện tích là 12m x 16m với kiểu nhà tiền chế khung đà giằng bằng thép, đúc sàn bê tông mỏng và mái lợp tole... Họ mới cho bên hãng YAMAHA thuê làm Trung tâm mua bán và bảo hành xe gắn máy 2B. Theo thông tin thu tập được từ hồi họ treo băng rôn (Tết Con Mèo 2011) cho thuê thì giá họ muốn là 8000 USD, không biết thực tế hãng YAMAHA thuê lại của họ hết bao nhiêu?:cool:

Nhờ các bác xem xét và định giá dùm gia đình tui cái mặt bằng này để nói chuyện cụ thể khi gặp được khách hàng phù hợp. Cảm ơn các bác quan tâm xem bài và tư vấn giúp...!:)
Và một điều này nữa chứ:
Bác nào có mối quan hệ với các đối tượng đang tìm thuê mặt bằng dạng này thì môi giới dùm. Tiền huê hồng sẽ được chi theo thông lệ bấy lâu nay là 1 tháng tiền cho thuê được thỏa thuận các bác nhỉ?:p

Hạng B2
6/7/10
224
7
0
Phải nhà này kế bên cà phê Thủy Trúc không bác? cho ngân hàng thuê đi bác nhà bác 2 mặt tiền cho ngân hàng thuê giá > 3500 obama, thời hạn thuê 5 năm kinh nghiệm 2 năm tăng <10%, coi kỹ cái điều khoản sửa nhà, nội thất nha bác cái này ngân hàng bắt chẹt time thuê đấy kinh nghiệm hồi làm phát triển chi nhánh Sacombank của em mách bảo thế, ra phú mỹ hưng thuê cho 2 cụ cái vila nguyên căn 2 cụ già rồi cần không khí trong lành điều kiện sống tốt hơn. Em chỉ bác cách này hay nhất nè, bác photo giấy tờ nhà ra hội sở mấy ngân hàng lớn vào hỏi gặp phòng phát triển thị trường (tùy ngân hàng) ra trình bày như rứa họ sẽ hẹn gặp bác để xem mặt bằng. Em nghỉ làm ngân hàng giờ ở nhà làm công cho vợ nên không ham hố mồi chài nữa rồi

-Em e vị trí đối diện Techcombank hơi không được thuận lắm . Giá cả theo em nghĩ khu vực bác tầm 70 triệu .Nhà em ở XVNT gần cầu Thị Nghè ( 9x 16 )cũng vừa cho Sacombank thuê làm chi nhánh hồi cuối năm 2010 .Ngân hàng tính theo tỷ giá usd quy đổi và đặt cọc tiền thuê 6 tháng trả 6 tháng 1 lần . Thời hạn thuê ngân hàng thường mong muốn khoảng 10 năm và 2 -3 năm tăng thêm 10% , khuyến mãi cho họ 1 tháng để sửa chữa .Nói chung , bác phải tính trượt giá ,gia đình em cũng dễ nên lúc ký cho họ 3 năm tăng 10 % tiền thuê nhà giờ thấy hơi bị thiệt quá! Mình chịu luôn tiền thuế đóng cho phường nha bác ,khoảng vài trăm 1 tháng tiền thuế cho thuê mặt bằng kinh doanh thôi ( nghe bà già nói vậy ) chứ không phải 20% như ngân hàng kêu họ chịu đâu ( nhà e cũng bị hố cái này Y.Y ) .Thân ái!

Last edited by a moderator:
Tập Lái
5/11/09
27
0
1
64
Các công ty/ ngân hàng đều cần hóa đơn đỏ cho tiền thuê nhà để đưa vào chi phí. Bác hỏi kỹ khoản thuế xuất hóa đơn đỏ này ai chịu, thí dụ như nhà em ở bình chánh cho thuê 10.000 triệu đồng/ tháng, em phải ra chi cục thuế Bình Chánh đóng thuế mới có hóa đơn đỏ mang về giao cho người thuê. Cái này kéo theo cuối năm em phải tự làm bảng khai thuế thu nhập cá nhân vì có hai nguồn thu nhập !!!

tidieusaigon nói:
Các công ty/ ngân hàng đều cần hóa đơn đỏ cho tiền thuê nhà để đưa vào chi phí. Bác hỏi kỹ khoản thuế xuất hóa đơn đỏ này ai chịu, thí dụ như nhà em ở bình chánh cho thuê 10.000 triệu đồng/ tháng, em phải ra chi cục thuế Bình Chánh đóng thuế mới có hóa đơn đỏ mang về giao cho người thuê. Cái này kéo theo cuối năm em phải tự làm bảng khai thuế thu nhập cá nhân vì có hai nguồn thu nhập !!!

Ai chịu cũng được bác ạ . Ngân hàng thì thường lúc thương lương kêu thuế đến 20 % tiền thuê nhà tụi em chịu có gì chị bớt tiền thuê cho tụi em .Ai dè nhà em lúc đóng ở phường thì có vài trăm ngàn ,tính ra mình bị thiệt oan do gia đình ở ngoài Bắc nên ko cập nhật thông tin .Mấy bác cho thuê lưu ý khoảng này.

Hạng D
18/7/04
2.265
17
0
54
Nói chung nhà bác ngon, giá thuê bèo cũng từ 2k5 trở lên, cho thuê xong nếu muốn "đổi mới" thìbascc va gia đình sang PMH thuê cái Villa liên kế 7x16 cỡ 1k5 là sướng rồi, nếu k muốn đi Q7 xa xôi, thì về Q2 khu AP-Ak làm cái nhà 5x20 cũng cỡ giá đó. Xong đổi con Răng khểnh lấy cái Previa nữa là đẹp...

Hạng C
23/7/07
895
4
18
40
em có cái nhà 3 tầng, 1 thượng, 1 hầm xe hơi, 4P ở bên An Phú Q2 nếu bác có nhu cầu thuê dài hạn em để nhà bác thuê giá tốt!
P/s: nhà bán ko được giá lúc này nên thôi để cho thuê, nhà mới xây và ít ở vì nhà e tới 2 nhà, bác cần thì pm cho em..thx

Hạng F
13/1/06
12.137
2.086
113
59
Bình Thạnh -Tp HCM
Ôi, cảm ơn các bác vào tư vấn nhé! Sáng giờ tui đi kiểm định cho em Răng Khểnh nên không vào topic được... ;)
Nghe ra cũng rắc rối nhiều thứ quá nhể! Bác AllMen Are Brother ở Thị Nghè cũng gần bên tui nè, tiền thuế đóng cho phường đóng căn cứ theo "lời khai giá..." của mình hay họ khóan luôn hở bác?:cool:

Trích đọan Tuandaigia:
Phải nhà này kế bên cà phê Thủy Trúc không bác? cho ngân hàng thuê đi bác nhà bác 2 mặt tiền cho ngân hàng thuê giá > 3500 obama, thời hạn thuê 5 năm kinh nghiệm 2 năm tăng <10%, coi kỹ cái điều khoản sửa nhà, nội thất nha bác cái này ngân hàng bắt chẹt time thuê đấy kinh nghiệm hồi làm phát triển chi nhánh Sacombank của em mách bảo thế, ra phú mỹ hưng thuê cho 2 cụ cái vila nguyên căn 2 cụ già rồi cần không khí trong lành điều kiện sống tốt hơn. Em chỉ bác cách này hay nhất nè, bác photo giấy tờ nhà ra hội sở mấy ngân hàng lớn vào hỏi gặp phòng phát triển thị trường (tùy ngân hàng) ra trình bày như rứa họ sẽ hẹn gặp bác để xem mặt bằng. Em nghỉ làm ngân hàng giờ ở nhà làm công cho vợ nên không ham hố mồi chài nữa rồi

Cảm ơn bác Tuandaigia tư vấn chi tiết...! NH bắt chẹt time thuê là sao, cần coi kỹ những gì hở bác? Nhà tui đúng là kế bên TT đó bác, căn bìa góc 2 MT ... Diện tích sàn hơn 90M2 cộng 2 lầu và sân thượng, vỉa hè rộng 5,5m. Tuy nhiên kích thước trung bình nền là 5,5m x 16m e rằng không được rộng rãi cho lắm nhỉ? Còn một điều mà tui sợ rằng đó là trở ngại về mặt pháp lý: Khu tui ở chưa làm hợp thức hóa nhà do lủng củng trên phòng quản lý đô thị từ thời ông Ba Phua làm Giám Đốc... giấy tờ nhà chỉ có hợp đồng góp vốn với cty quản lý nhà BT hồi 1995, giấy phép xây dựng nhà, giấy nộp đủ các khỏan tiền cho cty QLN... thế thôi. Vậy liệu có được coi là đủ thủ tục không bác?:cool:

Hạng F
13/1/06
12.137
2.086
113
59
Bình Thạnh -Tp HCM
cruise_ngo nói:
em có cái nhà 3 tầng, 1 thượng, 1 hầm xe hơi, 4P ở bên An Phú Q2 nếu bác có nhu cầu thuê dài hạn em để nhà bác thuê giá tốt!
P/s: nhà bán ko được giá lúc này nên thôi để cho thuê, nhà mới xây và ít ở vì nhà e tới 2 nhà, bác cần thì pm cho em..thx
Thanks bác nhé! Tui sẽ lưu ý vụ này. Tui cũng thích ở Q2 hơn bên PMH mặc dù mội trường bên PMH rất tốt cho các cụ già...:)

Status
Không mở trả lời sau này.