TKM confirmed
Hạng D
24/2/08
2.143
18.215
113
Em có người nhà chuẩn bị qua Mỹ em tính nhờ xách về giùm em cái laptop, em đang ngắm cái Dell XPS 15 hoặc HP Pavilion cấu hình tối thiểu Intel Core i5-460M (2.53GHz, 4 threads, turbo boost up to 2.8GHz, 3M cache), RAM 4GB, GPU 1GB; hoặc con AMD AMD Phenom(TM) II Dual-Core N640 (2.9GHz, 2MB L2 Cache), AMD Phenom(TM) II Triple-Core P840 (1.9GHz, 1.5MB L2 Cache). Theo các bác em nên mua hãng Dell hay HP? Máy nào chạy bền & nguội hơn? Em nên chọn con Intel hay AMD? Em nghe nói con AMD chạy nhanh hơn con Intel cùng thông số, giá cũng rẻ hơn khá nhiều nhưng dễ overheat? Em thấy ở Cali người ta đa số dùng con AMD nhưng 2 đứa em họ em xài laptop HP AMD cũng đều đem máy đi sửa vì overheat. Em lăn tăn quá ở SG hư thì đem vô hãng sửa dc ko các bác? VN mình có chuyên sửa con AMD ko? Các bác góp ý giúp em với.
PS: Em thấy giá Macbook start khoảng $999 thôi, thêm RAM này nọ khoảng hơn $1100 chút, nhưng cấu hình hơi thấp CPU: 2.4GHz Intel Core 2 Duo, RAM: 4GB, GPU: GeForce 9400M (256MB). Em quan trọng là xem HD 1080p mượt, ổn định bền. Bác nào xài MAC rồi cho em ít lời khuyên với. :)

Last edited by a moderator:
Thánh Chó
11/10/09
4.450
6.744
113
1vote ccho HP :D em cũng đang xài con DV5 hàng mỹ AMD :D chất lượng thì em cũng đã 8 nhiều trên này òi

nguội thì em nghĩ AMD+ATI ko nguội nổi đâu bác :D nếu đã chịu chơi thì ko bàn cãi.em mua cái cooler master 400k phong vũ xài tốt chán máy nguội ngắt lun

Hạng B2
23/10/09
419
2.333
93
Bác chơi Dell cho em, đảm bảo ko nguội ko ăn tiền. Thằng HP mà nguội em mới kinh đó.CPU thì nếu máy bàn thì phân vân AMD-Intel, còn lap thì chỉ có Intel thôi. Cái vụ overheat thì em nghĩ là hơi xưa rồi, bây giờ các máy ngta tản nhiệt khá tốt nhưng AMD thì có vẻ hao pin hơn so với Intel. HP được cái nữa hình như là bảo hành ở VN đc, còn Dell thì ko. Công nghệ sửa lap ở VN củ chuối lắm bác ah, tới lúc mà đem đi sửa rồi thì coi như máy hết xài, ngay cả bảo hành ở trung tâm.

TKM confirmed
Hạng D
24/2/08
2.143
18.215
113
Laptop HP của đứa em sao nó hư quạt hoài ah` bác. Em sợ nhất sửa laptop ở VN là bị luộc đồ.

Hạng C
31/5/07
879
6.825
93
e đang xài  Dell 1410  mua cuối  2008 đến giờ :) mỗi ngày tầm 10-12h    vẫn ok

TKM confirmed
Hạng D
24/2/08
2.143
18.215
113
ncp_master nói:
DELL OR LENOVO
Lenovo có 2 dòng IdeaPad & ThinkPad em nên chọn dòng nào bác? Mà em nghe TQ sao mất cảm tình quá :D

Hạng B1
9/8/10
84
32
18
IdeaPad là dòng giải trí còn ThinkPad là dòng business. Công ty em làm có 1 cái global deal với IBM nên nhân viên toàn xài Thinkpad...bền vô đối. Còn ở nhà em đang xài HP DV2 (AMD Athlon X2) - nhỏ nhẹ dễ mang tới mang lui...mua được gần 2 năm pin vẫn còn trâu

Bây giờ nếu nâng cấp em sẽ chọn HP Envy 14 - vỏ nhôm phay, card đồ hoạ mạnh, pin khoẻ...theo đánh giá là ngang ngửa với Macbook

Hạng F
11/1/10
6.130
60.438
113
kimlong501 nói:
Bác chơi Dell cho em, đảm bảo ko nguội ko ăn tiền. Thằng HP mà nguội em mới kinh đó.CPU thì nếu máy bàn thì phân vân AMD-Intel, còn lap thì chỉ có Intel thôi. Cái vụ overheat thì em nghĩ là hơi xưa rồi, bây giờ các máy ngta tản nhiệt khá tốt nhưng AMD thì có vẻ hao pin hơn so với Intel. HP được cái nữa hình như là bảo hành ở VN đc, còn Dell thì ko. Công nghệ sửa lap ở VN củ chuối lắm bác ah, tới lúc mà đem đi sửa rồi thì coi như máy hết xài, ngay cả bảo hành ở trung tâm.
Em thì thích AMD hơn dù nhiều người nói nó nóng hơn Intel, ko phù hợp với thời tiết VN. Còn nói về chuyện BH ở Vn thì em kinh nghiệm đầy mình, mua con Dell ở Thành Nhân được hơn 1 năm thì hư, mang tới nó sửa thì nó báo hư main sau 1 tuần "ngâm cứu". Cuối cùng đem ra ngoài xem thì mới biết nó ko biết sửa mà chọc ngoáy lung tung, ko thể sửa được nữa, chỉ còn cách thanh lý.
Hối trước em cũng gửi mua từ Mỹ 1 con Toshiba dùng rất tốt cho đến khi bị ..... trộm. Bác chủ mua may mới thì nên xem xét có cần ổ DVD theo máy ko, nếu ko cần thiết thì nên chọn loại USB cho nhẹ. DVD rất ít khi dùng tới mà lúc nào cũng phải mang theo cực lắm. Mà hình như loại DVD rời còn rẻ tiền hơn nữa.