Hạng B1
26/2/15
88
96
18
Saigon
Em đang cực kỳ bức xúc vụ bị xe ngược chiều pha vào mặt khi chạy trên QL1 đoạn từ Phan Thiết về Dầu Giây mấy tháng nay. Sao không cụp đèn xuống khi thấy xe đối diện?
Tuần rồi về tối lại còn bị xe gì (em nghĩ là tải vì nó cao lắm) gắn đèn chắc là LED hay con khỉ gì đó cả gần chục cái trước đầu xe, nó chạy qua em nheo hết mắt lại rồi mà vẫn bị lóa mắt không thấy nổi cái biển báo bên lề đường. Mà 1 chiếc cũng đỡ, nguyên đoạn cả 100km chắc gặp cũng mấy chục chiếc vậy á.
Em sợ rồi, chắc sẽ hạn chế đi đêm đoạn này cho an toàn.
Luật mình đã có quy định đèn nào là được dùng để lưu thông chưa vậy các bác?

Hạng B1
7/8/15
83
113
33
36
Toàn xe tải nặng gắn thêm đèn . Nó chạy lại gần toàn lấy tay che đỡ chói . Toàn bọn ngu .
PS : Bác nào hay đi đêm gặp mấy thể loại đó sắm cái đèn pin siêu sáng rọi vô mắt nó.

• Like
Reactions: Ria phuloc
Hạng B1
26/2/15
88
96
18
Saigon
Hôm em đi chắc xui sao á. Đá pha 2 cái, 1 cái, cả chục cái chả xe nào cụp. Lâu lâu thấy có chiếc cụp. Nếu đá đèn mà cụp em đâu bị lóa mắt vậy.
Cũng có lúc em quên không cụp pha bị chói mới sực nhớ hạ pha lại.

Tập Lái
13/1/16
21
31
13
70
Mấy xe khách là chơi đèn sáng nhiều nhất, kế đến là mấy bác xe tải đường dài. Ráp bao nhiêu đèn cũng được nhưng phải có ý thức và đạo đức( xe ngược chiều bị lóa mắt thì mất an toàn giao thông ) vô tình làm cho người ta bị tai nạn thì TÂM mình có bình an, và mình thì còn ôm vô lăng, giao thông VN có chắc là mình sẽ đi đến nơi về đến chốn bình yên mãi mãi.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: Bônba6b
Hạng B2
17/7/14
493
19.532
93
Em nghĩ bác nên đeo kính chống chói thôi. Vì đèn zin theo xe ko đủ sáng...nên buộc lòng họ phải trang bị thêm đèn phụ cho an toàn. Nhưng vì câu trực tiếp xài công tắc riêng...nên ko thể đá pha như đèn zin được.

Hạng B2
1/7/10
422
453
63
Mua kính chống chói bên baoha.vn bán đi bác. Bức xúc thì cũng chả thay đổi được một ý thức hệ đâu.
Chưa có luật nào quy định loại đèn được gắn vào đầu xe???

Hạng D
10/12/13
2.505
6.112
113
Em đang cực kỳ bức xúc vụ bị xe ngược chiều pha vào mặt khi chạy trên QL1 đoạn từ Phan Thiết về Dầu Giây mấy tháng nay. Sao không cụp đèn xuống khi thấy xe đối diện?
Tuần rồi về tối lại còn bị xe gì (em nghĩ là tải vì nó cao lắm) gắn đèn chắc là LED hay con khỉ gì đó cả gần chục cái trước đầu xe, nó chạy qua em nheo hết mắt lại rồi mà vẫn bị lóa mắt không thấy nổi cái biển báo bên lề đường. Mà 1 chiếc cũng đỡ, nguyên đoạn cả 100km chắc gặp cũng mấy chục chiếc vậy á.
Em sợ rồi, chắc sẽ hạn chế đi đêm đoạn này cho an toàn.
Luật mình đã có quy định đèn nào là được dùng để lưu thông chưa vậy các bác?
Chắc bác ít đi ban đêm ngoài xa lộ rồi.

Em hay đi Nha Trang - SG đêm, gặp kiểu này hoài. Có lần dừng xe, em ngồi đếm hơn 20 bóng cả lớn bé các kiểu phiá trước 1 cái xe...tải. bà má tụi nó chứ, gắn chi mà lắm thế. nó bật 1 phát sáng rực cả 1 vùng, chắc là hay đi vào rừng.
Thêm nữa nó...gầm cao máy thoáng, dù nó có bật Cos thì mặt mình cũng dính đầy đèn.

Kinh nghiệm của em là tập cách nhìn xuyên qua màn đêm khi gặp mấy xe này: vì theo phản xạ thì mắt mình thường sẽ bị hút theo ánh sáng ( giống câu nói trong phim I- Robot). Vì vậy nếu gặp trường hợp như vậy mình cố gắng nhìn thẳng, đừng nhìn vào đèn xe đối diện tránh lóa ( vì có nhìn cũng chả có được gì)...:3dnhiumaygif:

Chỉnh sửa cuối: