Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Chuột bạch khi xài nhớt máy dầu

Hạng C
16/2/16
613
776
93
E vừa trải qua thời kỳ làm chuột bạch cho việc sử dụng nhớt máy dầu. Mấy tháng trước đưa xe cho ông già đi thay nhớt giùm chỗ gara của ông chú. Do gara chuyên bảo trì cho đội xe mer printer của Thiên Hòa nên ổng chỉ có nhớt hiệu SDM của Singapor. Độ đặc nhớt là 50. Về kỹ thuật thì fiat xài cũng dc nhưng e để ý lúc e xài castrol magatec độ đặc nhớt là 40 thì đứng kế bên ko bít xe đang nổ máy. Khi dùng loại e vừa kể thì tiếng máy ko êm nữa mặc dù chạy cũng bình thường. Tức quá e bấm bụng đi 2000km e thay lại nhớt 40 thì ôi thôi nó êm lại như bỉm hay mẹc vậy hehe. Đôi điều chia sẽ cho e a fiat. Thân!

3ms confirmed
Hạng D
16/4/11
1.942
432
83
Các bá chú ý, tiêu chuẩn API cho máy dầu va máy xăng khác nhau né. Máy xang cấp Sx(SN,SM,SL...) còn máy dầu la Cx(CD, CE...). Em cũng hem biết tại sao nhà sx nhớt lại phân biệt như vậy, nhưng em lam trong ngafnh diesel engine nên e nghĩ có thể vì:
1. Trong khi chay Nhiệt lương dầu toả ra nóng hơn xăng
2. Tốc độ vòng quay của máy dầu thường thấp hơn máy xăng ở cùng công suất
3. Áp suất buồng đốt của máy dầu cao hơn máy xăng

Chỉnh sửa cuối:
3ms confirmed
Hạng D
16/4/11
1.942
432
83
Trong thông số 10-40 hay 20-50 thi số 10 hay 20 đối với VN thì k quan trọng vì VN mùa hè quanh năm, các bác chon 20 cho đỡ hao xèng. Còn số 40 hay 50 quan trong nó cho biết độ loãng của nhớt 40 loang hơn 50, các bán nên chọn 40 chạy nhẹ máy.
em nghĩ các dong xe cỏ như ae mình nên chọn nhớt SAE15W-40 SM là vừa (nếu có xeng lên SN thì No.1)

• Like
Reactions: LA PHONG
Tập Lái
2/4/16
17
14
3
43
Vậy là nên xài castrol Magnatec 10W40 thôi hả các bác.
Em là thành viên mới, em thấy trong sách hướng dẫn thì ghi cả hai 10W40 lẫn 20W50 mà không biết nên chọn gì?

• Like
Reactions: LA PHONG
Hạng C
16/2/16
613
776
93
Vậy là nên xài castrol Magnatec 10W40 thôi hả các bác.
Em là thành viên mới, em thấy trong sách hướng dẫn thì ghi cả hai 10W40 lẫn 20W50 mà không biết nên chọn gì?
Bác xài loại nào độ nhớt 40 là được chứ không cần phải castrol. Bác chỉ phải xài castrol chỉ khi nào hãng castrol trả tiền PR cho e :3dcuoi:

• Like
Reactions: Zenoah
Tập Lái
2/4/16
17
14
3
43
Bác xài loại nào độ nhớt 40 là được chứ không cần phải castrol. Bác chỉ phải xài castrol chỉ khi nào hãng castrol trả tiền PR cho e :3dcuoi:

Em tính chơi motul luôn nhưng một số bác bảo không có sự khác biệt mấy.
Em mới mua xe của bác Cn5 nên cũng mới tìm hiểu vì không biết nên xài loại nào. moly cũng có người khen

• Like
Reactions: Zenoah