Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
31/5/10
205
1
16
Ông già vợ em trồng cafe hơn 30 năm nay tại Di Linh - Lâm Đồng.
Hiện giờ có người giới thiệu bán 30ha đất bên Lào. Ông già vợ định qua đó trồng và em cũng dự định góp 1 ít.
Em rất mong nhận được tư vấn của các bác và mợ ạ...
Em xin cám ơn!!! :)

Hạng C
10/11/12
512
90
28
Mình trồng với tư cách gì vậy bác ,? Nhà đầu tư tại Lao có giấy phép đầu tư đầy đủ, hay cứ qua trồng Dại vậy bác .

bvy
Hạng D
6/1/12
1.163
676
113
bangvsg nói:
Ông già vợ em trồng cafe hơn 30 năm nay tại Di Linh - Lâm Đồng.
Hiện giờ có người giới thiệu bán 30ha đất bên Lào. Ông già vợ định qua đó trồng và em cũng dự định góp 1 ít.
Em rất mong nhận được tư vấn của các bác và mợ ạ...
Em xin cám ơn!!! :)

bán bao nhiêu? bác nên nghiên cứu kỹ. Năm trước có người chào em, 6000 ha cao su bên lào, 10000 ha cao su bên cam, giá nhìn vào là té ngửa, cực kỳ hạt dẻ =). Nhưng sau khi trồng 300 ha ở VN cảm thấy ko đơn giản nên e đã bỏ (tạ ơn trời phật e đã bỏ qua) . Giá rất rẻ nên bác chủ cẩn thận. Nào là đường vào, địa hình, nước tưới,độ cao so với m mực nước biển, bên dưới đá hay đất,... Ông già vợ bác có kinh nghiệm trồng rồi thì qua coi thử thế nào, nhưng tại sao đất VN đầy ko trồng mà lại qua đó?

Last edited by a moderator:
Hạng C
6/12/12
520
4
18
Huyphanvanhon nói:
Mình trồng với tư cách gì vậy bác ,? Nhà đầu tư tại Lao có giấy phép đầu tư đầy đủ, hay cứ qua trồng Dại vậy bác .
30hecta thì không thể có giấy phép đầu tư được.
Nhà nước Lào không cho người nước ngoài mua đất. Muốn trồng cà phê diện tích nhỏ thì phải nhờ người Lào đứng tên giúp. Nếu diện tích lớn mới làm dạng Đầu tư, có giấy phép hẳn hoi.
Bác Huy muốn nghiên cứu thử không? em giới thiệu cho. Đối tác này đang là nhà đầu tư lớn bên đó, có nhà máy chế biến cao su luôn.

Hạng C
10/11/12
512
90
28
Liem.BK nói:
Huyphanvanhon nói:
30hecta thì không thể có giấy phép đầu tư được.
Nhà nước Lào không cho người nước ngoài mua đất. Muốn trồng cà phê diện tích nhỏ thì phải nhờ người Lào đứng tên giúp. Nếu diện tích lớn mới làm dạng Đầu tư, có giấy phép hẳn hoi.
Bác Huy muốn nghiên cứu thử không? em giới thiệu cho. Đối tác này đang là nhà đầu tư lớn bên đó, có nhà máy chế biến cao su luôn.
hi..hi tại tôi thấy có 30 ha cho nên tôi nói đùa chơi thôi ,đương nhiên tôi biết chỉ vài chục ha làm sao đầu tư chính quy được ,đầu tư chui theo kiêu đó thì không chơi ,

Hạng D
18/9/11
1.850
116
63
44
Có thằng bạn em ở bển gần 20 năm nay rồi, nó nói đất đai rất rẻ, khí hậu rất thích hợp trồng cà phê, có thể binh nhiều đường để có đất trồng trọt nhưng nhân công bên đó thì rất khó khăn. Bạn em nói do dân nó ít nên tìm người làm rất khó, mà mấy cái vùng đất rẻ trồng được cà phê thì cũng thuộc vùng sâu vùng xa nên càng khó kiếm nhân công. Cộng với công lao động bên đó cũng bằng ở VN nhưng bọn nó chỉ làm với năng suất chỉ bằng một nửa người Việt mà thôi. (thằng bạn em chuyên sản xuát và bán máy chế biến cà phê ở bển nên nó rành mấy vụ này lắm)

Hạng B2
31/5/10
205
1
16
Cám ơn các bác đã quan tâm và tư vấn :)

Ông già vợ em ở Di Linh chỉ có 15ha thôi mà thu nhập cũng khá lắm các bác.

Ông già dự định mua thử 30 ha (nghe chào chỉ khoảng 2k/ ha thôi) cho thằng em vợ qua đó trồng thử xem sao (em cũng định ké vài trăm :cool:. Em chưa biết Lào như thế nào và với gia đình em thì 60k hơi bị lớn nên em rất mong nhận được sự chia sẻ kinh nghiệm của các bác. :)

bvy
Hạng D
6/1/12
1.163
676
113
bangvsg nói:
Cám ơn các bác đã quan tâm và tư vấn :)

Ông già vợ em ở Di Linh chỉ có 15ha thôi mà thu nhập cũng khá lắm các bác.

Ông già dự định mua thử 30 ha (nghe chào chỉ khoảng 2k/ ha thôi) cho thằng em vợ qua đó trồng thử xem sao (em cũng định ké vài trăm :cool:. Em chưa biết Lào như thế nào và với gia đình em thì 60k hơi bị lớn nên em rất mong nhận được sự chia sẻ kinh nghiệm của các bác. :)

2000 USD/1 ha??? KHÔNG PHẢI LÀ MẮC MÀ LÀ CỰC KỲ MẮC, MẮC KINH KHỦNG

p/s: bác trồng cao su đi, 1 ngày thu khoảng 800.000- 1.200.000/1 ha tùy đất, tùy vùng, tùy giống. 300 ha là tròm trèm 300tr/1 ngày rồi

Last edited by a moderator:
Hạng B2
31/5/10
205
1
16
bvy nói:
2000 USD/1 ha??? KHÔNG PHẢI LÀ MẮC MÀ LÀ CỰC KỲ MẮC, MẮC KINH KHỦNG

p/s: bác trồng cao su đi, 1 ngày thu khoảng 800.000- 1.200.000/1 ha tùy đất, tùy vùng, tùy giống. 300 ha là tròm trèm 300tr/1 ngày rồi
Nếu được bác pm cho em vụ cao su với. Cám ơn bác!!!

Status
Không mở trả lời sau này.