Hạng D
10/12/14
1.379
4.083
113
Thành phố Hồ Chí Minh
Kính chào các anh em OS.
Mình xem trên diễn đàn bên OF và cả trên OS có một số topic bàn về thanh strut bar (thanh giằng trước gắn trên đầu xe dưới nắp capo) và mình có tham khảo trên youtube thì thấy ở nước ngoài họ cũng có lắp thanh này cho xe sedan. Theo như mình hiểu thì công dụng của nó như mô tả ở ĐÂY. Do tò mò muốn trải nghiệm và khám phá nên mình đã đặt mua một thanh để lắp cho chiếc Sonata 2015, hàng của hãng Hyundai Mobis, giá khá chát do phải đặt ship từ bên Hàn về nhưng mình vẫn chấp nhận vì là hàng chính hãng và đúng với vin xe của mình. Sau 1 tháng chờ đợi thì hàng cũng về, mình háo hức đem ra ngoài gara nhờ thợ lắp vào, thợ mở 3 con ốc ở 2 ụ phuộc trước dưới lắp capo sau đó đặt thanh này vào và siết ốc lại, 3 lỗ khoan trên bát bèo của thanh khớp với 3 con ốc trên ụ không trật một mm nào, mình kêu thợ siết rất chặt, sau khi lắp vào mình đem ra chạy thử thì thấy như sau :
- Về hình thức nhìn khá đẹp, trông đầu xe khá cứng cáp và chắc chắn
- Đem ra Nguyễn Văn Linh test thử ở các tốc độ khác nhau thì có cảm giác xe rất đầm, chắc, khi chạy qua các hố lồi lõm hoặc sống trâu trên đường thì có cảm giác xe không còn bồng bềnh hay đầu xe vặn qua, vặn lại xe như lúc chưa lắp.
- Vào cua gấp có cảm giác xe bớt nghiêng
Tuy nhiên có một điều mình rất e ngại là tay khi lắp thanh này vào thì tay lái trở nên nặng và cứng hơn lúc chưa lắp, sau đó mình cũng lên mạng tìm hiểu và có xem một số ý kiến của các ae trong topic bên OF đã chơi cái này nói rằng không nên lắp vì sẽ về lâu dài sẽ làm hỏng Rotuyn vì nhà sản xuất đã tính toán cả rồi, nếu có lắp thì phải có thợ rành nghề cân chỉnh độ siết chặt hoặc lỏng cho phù hợp mới có tác dụng, cũng khá nhiều anh em nói lắp vào thì khi chạy xe sẽ chắc chắn hơn.
Vậy mình nhờ ae nào có kiến thức về vụ này khai sáng cho mình biết có nên lắp hoặc tháo ra không ? vì mình e ngại nếu xài nó lâu sẽ làm hỏng rotuyn hoặc lắp ko đúng kỹ thuật thì sẽ ảnh hưởng đến an toàn của xe.
Đây là thanh strut bar minh mua, khi lắp vào thì nó y chang như hình
Có nên lắp đồ chơi này cho Sedan ?

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
7/11/13
1.099
8.144
113
Bác gắn rùi còn lăn tăn j nữa.
Đồng ý là nsx có tính, nhưng chỉ tính tuóng đối thui vì còn phải nghĩ đến giá thành.
Miễn bác thấy xe đầm hơn thì thanh đó có hiệu quả rồi.
Còn ba cái rotuyn thì còn lâu bác mới thay.
Nếu bác sợ thanh lý cho em.

Hạng D
10/12/14
1.379
4.083
113
Thành phố Hồ Chí Minh
Bác gắn rùi còn lăn tăn j nữa.
Đồng ý là nsx có tính, nhưng chỉ tính tuóng đối thui vì còn phải nghĩ đến giá thành.
Miễn bác thấy xe đầm hơn thì thanh đó có hiệu quả rồi.
Còn ba cái rotuyn thì còn lâu bác mới thay.
Nếu bác sợ thanh lý cho em.
Tại em lắp vào thấy tay lái nó nặng hơn nên em lăn tăn ko biết nó co gây hại đến bộ phận khác ko ? em vẫn chưa hiểu tại sao khi lắp vào thì đánh lái nó cứng và hơi nặng tay bác ạ ?

• Like
Reactions: porche911gt3
Hạng D
19/10/09
4.733
14.284
113
Tel : 0949999684 .
Tại em lắp vào thấy tay lái nó nặng hơn nên em lăn tăn ko biết nó co gây hại đến bộ phận khác ko ? em vẫn chưa hiểu tại sao khi lắp vào thì đánh lái nó cứng và hơi nặng tay bác ạ ?
Nhiều khi cảm giác thôi.Bác thử tháo nó ra chạy 1 vòng coi cảm giác lái có như củ không ?Chứ thanh này nó gia cố phần khung sườn chắc chắn chứ có ảnh hưỡng gì đến lực xoay hay ma sát đâu mà ảnh hưỡng đến dàn rotuyn bên dưới.Có nghĩa là khi bác không lắp thanh này thì 2 ụ nhún nó cũng chỉ giao động không đáng kể.
Em nghĩ cảm giác thôi bác nhé.

Hạng B2
28/7/14
136
85
28
35
cái này lắp vô xe là hoàn toàn ok, ko ảnh hưởng gì đến rotuyn lái cả. Nó liên kết vào cái thụt mà bác nào lại phát biểu ảnh hưởng tới rotuyn thì e chịu. Nhưng ko phải xe nào cũng lắp đc mà chỉ những xe dùng hệ thống giảm xóc kiểu độc lập trái phải thôi và điều nữa là nếu như đi thẳng và ko có va đập gì thì thanh này ko có tác dụng gì cả. 1 số xe khi mua đã có lắp sẵn thanh này như là nismo, ladyfair, z của nissan .

Hạng C
18/12/14
755
11.802
93
Quận 11
Có 1 bác trên OS này đã lắp cho huyndai Getz chạy 1 thời gian và đã tháo ra. Nghe nói cũng ko hiệu quả và cản trở khi bác ấy vọc xe :3dchongchong:

• Like
Reactions: kiaduoicut123
Hạng D
10/12/14
1.379
4.083
113
Thành phố Hồ Chí Minh
Có 1 bác trên OS này đã lắp cho huyndai Getz chạy 1 thời gian và đã tháo ra. Nghe nói cũng ko hiệu quả và cản trở khi bác ấy vọc xe :3dchongchong:
Thế hả cụ ? Thế cái hãng mobis nó chế ra thanh này để làm gì nhỉ ? Mà nhà cháu xem trên youtube thấy tụi nước ngoài nó cũng lắp, có cả giới thiệu công dụng bằng tiếng Anh mà nhà cháu thì tiếng Anh hơi bị ......dốt

Hạng C
18/12/14
755
11.802
93
Quận 11
Thế hả cụ ? Thế cái hãng mobis nó chế ra thanh này để làm gì nhỉ ? Mà nhà cháu xem trên youtube thấy tụi nước ngoài nó cũng lắp, có cả giới thiệu công dụng bằng tiếng Anh mà nhà cháu thì tiếng Anh hơi bị ......dốt
Mình có giao lưu với bác ấy và nghe bác ấy nói vậy. Chắc là do cảm nhận cá nhân mỗi người thôi bác...!

Hạng B2
28/7/14
136
85
28
35
theo cá nhân e nghĩ thì ko phải cứ thấy ai lắp thì mình cũng lắp bác ạ, bác nên hiểu rõ cái tác dụng của cái thanh đó rồi lắp vào thì nó mới phát huy tác dụng của cái thanh, còn nếu không thì nó chỉ mang tính chất thẩm mĩ chứ hoàn toàn ko có tác dụng gì cả.