Hạng D
4/10/15
1.427
2.503
113
36
Rõ ràng vẫn đang hỏi có BỊ VẼ hay KHÔNG. Chưa hề có câu nào khẳng định bị VẼ mà bác làm gì căng. Bao giờ thớt chỉ thẳng mặt garage abc vẽ vời bậy bạ bla bla mà k có bằng chứng thì mới đúng là phạm luật. Ở đây là người k có kinh nghiệm đi hỏi để tìm côn lý chứ chưa hề khẳng định.
Ủa ai căng? Tôi đang khuyên chung chung vậy. Còn bác muốn căng thì tôi căng này. Bác có đọc hết bài của thớt chưa? Câu hỏi của thớt là có phải "vì thớt là nữ nên bị vẽ phải ko" chứ ko phải là "có bị vẽ hay ko".
"Nói tới giờ em còn tức garage Khánh Thiên quận 7 vì họ vẽ vời, chẩn đoán sai bệnh, phải trả họ tiền mua ron quy lát gần 1 triệu và tiền công thợ kiểm tra là 200 ngàn."
Ko hiểu câu này thì kiếm người nào kế bên nhờ người ta nói cho hiểu!

• Like
Reactions: Nttoan26
Hạng D
4/10/15
1.427
2.503
113
36
Em thì ăn bánh mì khoai tây .... ai muốn ăn cơm thì cứ ăn, không đụng gì, mình chỉ giúp nhau cái căn bản, chứ bánh xe xì ... làm sao mà bơm ...qua online .... chỉ giúp tìm hiểu căn bệnh, chứ đâu có thọt tay sửa chửa hay ship hàng bán gì đâu ... mà sợ hả bác No[2]
Em đâu có nói anh =)) Em góp ý với bác thớt ấy chớ. Có thêm hình biên lai thì dễ nói chuyện hơn. À xe em hôm bữa ra gara ngoài nhờ kiểm tra thì người ta nói do thay đèn halogen thành đèn xenon nên quá công suất bình, ko biết có đúng ko anh?

• Like
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/16
11.501
21.747
113
Pháp
Em đâu có nói anh =)) Em góp ý với bác thớt ấy chớ. Có thêm hình biên lai thì dễ nói chuyện hơn. À xe em hôm bữa ra gara ngoài nhờ kiểm tra thì người ta nói do thay đèn halogen thành đèn xenon nên quá công suất bình, ko biết có đúng ko anh?
Thì bác cứ dùng W=UI=RI² là ra mà thôi với U=12VDC và I=ampere , vấn đề là dây câu thẵng sẽ cháy vì tiết diện nhỏ hay cầu chì kh tải nổi , bác qua relais (3,4 chân) tiếp điện bởi contact hay tiếp thẵng qua pha chẵng hạn, bảo vệ bởi 1 cầu chì là OK.

- Relais 4 chấu
Ui bác hỏi em ... em múa rìu qua mắt bác rùi đó nha.

Relais 3 chấu

Bình xe của bác là bao nhiêu ampere (40 chăng ? đổi bình như xe dầu cở 60 trở đi là ngon nếu kh sợ cháy dây ). Coi chừng muà đông sắp đến, chịu khó sạc bình 1 ngày, cột chân ở nhà ăn xúc xích nhắm bia, xem tin tức corona xem nó đi đến đâu gùi.

Bên em bị giới nghiêm vào tối hôm này thứ bảy, từ 9h tối cho đến 6H sáng. nếu kh chấp hành là 135€ chống đối hay tái phạm là 3750€ .trừ có giấy đặc biệt cho phép di chuyển vào thời điểm đó .Thân !

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: No[2]
Hạng B2
10/7/19
276
859
93
46
Giờ ron quy lát mua 950,000 vẫn để ở nhà không biết xài lúc nào nè bác. Cũng may chú mình phát hiện kịp và gặp garage quận 8 có tâm và không vẽ vời bệnh, không thì khổ.
Bạn cứ giữ trong xe phòng khi lại gặp gara hù thì trưng ra, k thì pass lại cho gara thay cảm biến quạt

Hạng D
4/10/15
1.427
2.503
113
36
Thì bác cứ dùng W=UI=RI² là ra mà thôi với U=12VDC và I=ampere , vấn đề là dây câu thẵng sẽ cháy vì tiết diện nhỏ hay cầu chì kh tải nổi , bác qua relais (3,4 chân) tiếp điện bởi contact hay tiếp thẵng qua pha chẵng hạn, bảo vệ bởi 1 cầu chì là OK. Ui bác hỏi em ... em múa rìu qua mắt bác rùi đó nha. Bình xe của bác là bao nhiêu ampere (40 chăng ? đổi bình như xe dầu cở 60 trở đi là ngon nếu kh sợ cháy dây ). Coi chừng muà đông sắp đến, chịu khó sạc bình 1 ngày, cột chân ở nhà ăn xúc xích nhắm bia, xem tin tức corona xem nó đi đến đâu gùi. Bên em bị giới nghiêm vào tối hôm này thứ bảy, từ 9h tối cho đến 6H sáng. nếu kh chấp hành là 135€ chống đối hay tái phạm là 3750€ .trừ có giấy đặc biệt cho phép di chuyển vào thời điểm đó .Thân !
Có phải anh Huỳnh ko dzậy? Sao hôm nay nói chuyện với em khác thế o_O

• Like
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/16
11.501
21.747
113
Pháp
Có phải anh Huỳnh ko dzậy? Sao hôm nay nói chuyện với em khác thế o_O
Nó đó, chọc chơi trên mạng mà :):):):):).. mình đang ở Tây ninh, còn bác đang ở Đức hoà mà ... sát bên nhau ... Thân bác !

Hạng F
29/10/16
11.501
21.747
113
Pháp

Quên, relais 3 chân nè nhớ cực dương trước khi vào bảo vệ bởi cầu chì nha ...

Hạng F
7/8/17
7.427
10.096
113
Ủa ai căng? Tôi đang khuyên chung chung vậy. Còn bác muốn căng thì tôi căng này. Bác có đọc hết bài của thớt chưa? Câu hỏi của thớt là có phải "vì thớt là nữ nên bị vẽ phải ko" chứ ko phải là "có bị vẽ hay ko".
"Nói tới giờ em còn tức garage Khánh Thiên quận 7 vì họ vẽ vời, chẩn đoán sai bệnh, phải trả họ tiền mua ron quy lát gần 1 triệu và tiền công thợ kiểm tra là 200 ngàn."
Ko hiểu câu này thì kiếm người nào kế bên nhờ người ta nói cho hiểu!
Vậy tôi hỏi bác nếu như xe đã sửa rồi chỉ cần thay cái cảm biến nhiệt mà đã sửa dc cái lỗi phải thay ron và công hạ máy 5tr thì k phải là bị vẽ à? Nếu vậy bác chứng minh làm sao cái tiệm kia nó k vẽ đi :D. Tại sao nó đòi 5tr trong khi người ta đã sửa dc cái lỗi vs giá 2tr7. Vẽ thì nói vẽ, giỏi thì kiện đi nà, chứng minh mình k vẽ, "mình đoán bệnh sai thôi chứ k có vẽ à nha" :). Việc bốc phốt là bình thường thôi xem vụ cái bạn gái bị đánh vì chê lòng của tiệm nướng có sán giờ thì thằng chủ nó bị gì rồi nhỉ. Garage nó k lên tiếng bác lo làm gì.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
10/4/20
340
274
63
24
Đọc bài viết của thớt mình nhớ đến “buổi học” mà gara Ngọc Ấn ở ngã 3 Bờ Băng Nhà Bè dạy mình <3

Fortuner đời 2013 chạy 6 vạn mà thợ hù là phuộc hư, bố mòn ảnh hưởng đến đĩa nên đĩa phải cà láng lại.

Hài hước tập 1 là mình yêu cầu gắn lại như cũ nhưng thợ gọi báo phuộc Fortuner là phuộc hơi, tháo ra kiểm tra là k thể gắn lại nên đề xuất thay phuộc cũ zin ( 99% giá 6tr) hoặc phục hồi với giá 3tr6.

Hài hước tập 2 là mình chưa đồng ý làm nhưng vẫn nói “thợ lỡ làm rồi”. Mình kiên quyết từ chối nên thợ đành ráp lại, vẫn cố vớt vát “do bên phuộc tự ý phục hồi nên nó lấy a 1tr thôi”. Mình nói do bên đó tự làm thì tự chịu, những phần nào e thấy a làm rồi thì e trả phần đó. Rốt cuộc tính bill ra 5900k, học phí 1 ngày học :)

Attachments

• Like
  • Wow
Reactions: pvht and Osin
Hạng F
29/10/16
11.501
21.747
113
Pháp
khoe khéo quá anh :D

Thú thật, em kh hiểu ý của bác, nhiều khi nói rỏ ra chứ ví von , em hình như không quen mấy :):)
Đọc bài viết của thớt mình nhớ đến “buổi học” mà gara Ngọc Ấn ở ngã 3 Bờ Băng Nhà Bè dạy mình <3

Fortuner đời 2013 chạy 6 vạn mà thợ hù là phuộc hư, bố mòn ảnh hưởng đến đĩa nên đĩa phải cà láng lại.

Hài hước tập 1 là mình yêu cầu gắn lại như cũ nhưng thợ gọi báo phuộc Fortuner là phuộc hơi, tháo ra kiểm tra là k thể gắn lại nên đề xuất thay phuộc cũ zin ( 99% giá 6tr) hoặc phục hồi với giá 3tr6.

Hài hước tập 2 là mình chưa đồng ý làm nhưng vẫn nói “thợ lỡ làm rồi”. Mình kiên quyết từ chối nên thợ đành ráp lại, vẫn cố vớt vát “do bên phuộc tự ý phục hồi nên nó lấy a 1tr thôi”. Mình nói do bên đó tự làm thì tự chịu, những phần nào e thấy a làm rồi thì e trả phần đó. Rốt cuộc tính bill ra 5900k, học phí 1 ngày học :)

Một bài học tính ra cũng rẽ. và sau nầy bác có thể đoán biết bệnh về ống nhúng gùi .... và rất hay cho câu " mình chưa đồng ý làm " ... "tự làm thì tự chịu "

Ý của bài nầy theo em nghĩ là kh nên nghĩ nghĩa đen mà nghĩ nghĩa bóng. Nam Nữ gì cũng bị dính nếu rơi trúng vào những tay lừa đão từ cá nhân cho đến tập đoàn,
ngay cả một quốc gia

Cá nhân thì lừa tình, lừa tiền, cao hơn là lừa gia tài, lừa cã nhà cửa thậm chí cả một công ty.

Do đó OS thành lập ra cũng vì lý do đó, Về xe cộ mặc dầu cũ nhưng thật tế là rất mới với xứ VN, do đó mình chia sẽ theo thế giới phẳng, có internet , có các hội đoàn chuyên về một môn nào đó. Chia sẽ với nhau những gì mình biết chẵng phải hay lắm hay sao

Do đó càng học, càng hiểu, càng phải tìm tòi thêm nửa, hay hiểu biết thêm cũng là điều hay, có những kinh nghiệm thật vô giá nhưng lại miển phí, và có những cái không đáng một đồng mà tiêu cả một gia tài. Nhìn, Nghe, suy luận, và cuối cùng hành động mới đúng là biết.

Do đó, một bài viết có thể có các anh em có thể đã từng có kinh nghiệm, chia sẽ với nhau chứ không phải làm áp lực gì cả nhé các bác.

Bài của bạn No[2] theo em đọc và nghĩ , nhiều khi chỉ dẩn quá dể dàng, thì sẽ làm cho những thợ sẽ không còn thể nào sửa những "cái vặt" , tức câu "động chạm chén cơm" và em nghĩ là không ít thị hay chủ garage trong OS nầy đâu.

Có thể những người cần được biết hỏi thì sau khi hiễu họ sẽ cám ơn, họ có kinh nghiệm sau nầy hay tương tự, và ngược lại các bạn nào là thợ máy hay chủ tiệm xe đọc các chỉ dẩn trên có thể hơi phiền lòng vì mình có thể mất một khách hàng. Nhưng trong 2 điều kiện thì em thú thật là cũng cám ơn đến ban điều hành OS, và các bạn từ bắc mỹ cho đến tây âu , đôi khi cũng khá mệt mỏi, tra tìm từ kinh nghiệm bản thân mình cho đến tìm kiếm trên mạng và điều nầy là yếu điễm của người VN mình về ngoại ngữ

Nói khách quan thì em cũng được biết một 4rum VN hẵng hòi chưa và không bao giờ dấu nghề, thậm chí chỉ điểm cho nhau ... ở VN mà em rất thích, và bây giờ em vẩn còn giao lưu với họ. Thân ! :):):):):):)

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: Hugo Hip