Hạng F
29/10/16
11.589
22.251
113
Pháp
Mọi người nên tập trung vào chủ đề đưa ra đi, đừng tung thuyết âm mưu nữa. Với biểu hiện bệnh như vậy thì có tí khả năng nào phải hạ máy ko? Một tí xíu thôi cũng được.
Không phải thuyết âm mưu mà đúng là như thế, khi kim nhiệt độ lên mức báo động thì 99% là joint de culasse, nên kiểm tra trước khi vào garage. Vậy thuyết âm mưu duy nhất là chủ thớt muốn nói về garage trên ?

Trờ về phần kỹ thuật

Nếu trong trường hợp tôi thì,
  • Để máy nổ tiếp tục
  • mở capôt
  • xem ngay bình nước con nếu nó có sôi (hay thiếu nước vì xì), nhấn ga nhẹ xem nước ra sao,
  • xem quạt tải nhiệt có chạy không
  • mở quạt gió trong , để nhiệt độ nóng tối đa, hướng thổi lên trên và xuống cửa
Nếu thật sự là nước bị sôi thì khác, thiếu nước thì khác, hay còn nước là điều khác

Nếu thật sự là joint culasse hư thì các garage kh những thay culasse, làm lại mà còn thay luôn cả các bộ van hằng nhiệt, cảm ứng nhiệt máy, cảm ứng quạt ...và đôi khi thùng giải nhiệt, quạt (nếu cần thiết và dỉ nhiên với sự đồng ý của chủ xe).

Và đừng hỏi tại sao tư duy về bảo dưởng xe âu lại đắt là vì lý do đó, chưa tính đến tiền công vì tiền công bên nầy khá đắt.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
7/8/17
7.467
10.170
113
Bác nói chuyện rất xàm lông. Cmt đầu tôi đã nói là ko khẳng định chủ thớt đúng hay sai vì cơ bản là thiếu bằng chứng vật chứng, tôi ko hề đả động nội dung là có vẽ hay ko, gara nào đúng gara nào sai. Tôi chỉ đang khuyên chung là có phản ảnh hay tố cáo ai thì nên có bằng chứng. Tự nhiên bác nhảy vào nói cái gì mà hỏi với chả hỏi, vẽ với chả vẽ. Nên cmt sau tôi dành cho bác là lấy chính nội dung bài post để đập vào cái cmt của bác. Rồi giờ bác lại lôi nội dung bài post để phân tích tiếp. Bác tự chơi một mình đi nhé. Tôi ko rảnh để hầu bác nữa.
Còn chuyện gara ko lên tiếng thì đúng là ko liên quan đến tôi, nhưng vì đang rảnh háng nên tôi thấy cần lên tiếng. Nếu đây là một câu chuyện dựng lên thì sao? Giả sử bác cũng kinh doanh và bị người khác tự nhiên nói xấu trên một diễn đàn thì thấy thế nào? Mặc dù tôi cũng nghĩ chuyện chủ thớt chắc là thiệt vì thấy kể cũng khá tường tận chi tiết
Rõ ràng tile xủa bài viết là câu hỏi đúng chứ? Còn lại khi bác nghe tin mình bị lừa thái độ đầu tiên của bác có phải rất bực tức đúng k? Vậy chắc chắc bác phải chửi 1 cái đã rồi mới tính tiếp. Chẳng thể nào danh tiếng một cái garare có tiếng bị hủy bởi một bài viết thế này dc nếu làm ăn đàng hoàn. Nếu bác nhìn ra kia mỗi ngày có cả trăm tin bẩn để hạ uy tín đối thủ nhưng nó k có mấy tác dụng, người đăng bài viết cũng k có lấy cái hóa đơn mua ron của garage hoặc có thể k có hd. Vậy thì cứ chờ xem cho hết là rõ. Vẫn luôn giữ trạng thái trung lập là dc. Bài viết lên trang chủ thế này thì kiểu gì garage kia cũng biết thôi.

Hạng D
18/3/08
1.535
12.591
133
=> mình chưa thay ron mà bạn, mình đã nói ở trên đó, lúc đầu thấy kim báo nhiệt độ màu đỏ ( ngày 1/10) là tấp vào garage Khánh Thiên quận 7 liền, sau đó họ nói phải đặt ron quy lát từ xưởng nên sang ngày hôm sau (2/10) ron mới về và họ mới hạ máy để lắp ron vào. Chiều 1/10 chú mình hỏi xe đâu thì mình kể sự việc, chú mình lập tức sáng sớm 2/10 chạy lên lấy xe về không cho sửa nữa vì xe mới không việc gì phải hạ máy. Hạ máy là điều tối kị , nếu gặp trúng thợ dỏm thì khả năng phá xe khá cao. sáng 2/10 khi chú mình đề máy thì không thấy kim báo màu đỏ nữa nên ráng lết ra garage quận 8 liền thì được báo là bị hư cảm biến nhiệt.
=> Đã giải thích như trên. Có thể garage Khánh Thiên thấy con gái lái xe lớ ngớ nên đưa luôn cái báo giá khó đỡ ( và trên báo giá còn ghi cau thòng thêm nếu có hư bộ phận nào khác sẽ báo giá sau. Nếu vậy thì sau khi báo giá 5 triệu cho ron quy lát và công hạ máy ( trong khi ron quy lát không hư) , rồi sau đó lại báo hư cảm biến nhiệt thì mất thêm cũng không ít tiền nữa.

Tại sao phải nghĩ là con gái lái xe lớ ngớ bị garage nó lừa ?
Nhiều khi cách đặt vấn đề thấy cũng chẳng thiện cảm gì.

Hạng D
3/5/10
2.572
2.798
113
E ko bình luận gì về nhận định của chủ topic, vì ko trong cuộc và có lẽ sự vụ còn nhiều thứ bên trong tác động (thời điểm kiểm tra, các dấu hiệu, chủ nghĩa kinh nghiệm hoặc thậm chí là non kinh nghiệm đối với mẫu xe nào đó...)
Cá nhân e dùng dịch vụ gara này khá lâu, rất tin tưởng. Chủ gara là những người chơi xe lâu năm, uy tín, nhiệt tình và đam mê xe cộ. Có những lúc e đề nghị thay này thay kia, các anh ấy còn tư vấn cách tốt hơn với chi phí hợp lý hơn. Điều e rất tâm đắc đó là họ ko bao giờ bình luận gì về các gara khác, kể cả khi e hỏi. Các dịch vụ họ có, nhưng ko phải hướng KH mua dịch vụ đó mà thường tư vấn sao cho phù hợp nhất và KH là người quyết. Ngay cả về chất lượng phụ tùng, giá... e có thể check hoặc tham khảo khắp nơi, họ chỉ lưu ý những điểm quan trọng để luôn đảm bảo mua được hàng đúng, phù hợp.
Trong lúc đưa xe vào đây cũng ko tránh khỏi những điểm chưa hài lòng vì 9 người 10 ý, có lúc e cũng góp ý thẳng thắn, và các anh ấy luôn tiếp nhận và điều chỉnh cho phù hợp.
Sự việc này có thể các anh ấy phải kiểm tra lại với nhân viên. Nhưng e nghĩ đây ko phải cách làm của gara này vì lượng KH ko nhỏ và uy tín đã xây dựng từ những người tâm huyết.
Hy vọng chủ topic sẽ có câu trả lời xác đáng.

Hạng D
28/10/12
1.512
1.437
113
Tại sao phải nghĩ là con gái lái xe lớ ngớ bị garage nó lừa ?
Nhiều khi cách đặt vấn đề thấy cũng chẳng thiện cảm gì.
cái này là sự thật, nhiều đứa bạn nữ đi xe máy bảo dưỡng đều bị vẽ, cũng may là mấy chị khôn không làm nhờ em đi bảo dưỡng dùm, VD: đèn hư chỉ cần thay bóng, nó bảo mấy chỉ phải thay nguyên cụm đèn.

• Like
Reactions: Linh74
Hạng D
6/12/14
1.340
1.304
113
Thú thật, em kh hiểu ý của bác, nhiều khi nói rỏ ra chứ ví von , em hình như không quen mấy :):)

Một bài học tính ra cũng rẽ. và sau nầy bác có thể đoán biết bệnh về ống nhúng gùi .... và rất hay cho câu " mình chưa đồng ý làm " ... "tự làm thì tự chịu "

Ý của bài nầy theo em nghĩ là kh nên nghĩ nghĩa đen mà nghĩ nghĩa bóng. Nam Nữ gì cũng bị dính nếu rơi trúng vào những tay lừa đão từ cá nhân cho đến tập đoàn,
ngay cả một quốc gia

Cá nhân thì lừa tình, lừa tiền, cao hơn là lừa gia tài, lừa cã nhà cửa thậm chí cả một công ty.

Do đó OS thành lập ra cũng vì lý do đó, Về xe cộ mặc dầu cũ nhưng thật tế là rất mới với xứ VN, do đó mình chia sẽ theo thế giới phẳng, có internet , có các hội đoàn chuyên về một môn nào đó. Chia sẽ với nhau những gì mình biết chẵng phải hay lắm hay sao

Do đó càng học, càng hiểu, càng phải tìm tòi thêm nửa, hay hiểu biết thêm cũng là điều hay, có những kinh nghiệm thật vô giá nhưng lại miển phí, và có những cái không đáng một đồng mà tiêu cả một gia tài. Nhìn, Nghe, suy luận, và cuối cùng hành động mới đúng là biết.

Do đó, một bài viết có thể có các anh em có thể đã từng có kinh nghiệm, chia sẽ với nhau chứ không phải làm áp lực gì cả nhé các bác.

Bài của bạn No[2] theo em đọc và nghĩ , nhiều khi chỉ dẩn quá dể dàng, thì sẽ làm cho những thợ sẽ không còn thể nào sửa những "cái vặt" , tức câu "động chạm chén cơm" và em nghĩ là không ít thị hay chủ garage trong OS nầy đâu.

Có thể những người cần được biết hỏi thì sau khi hiễu họ sẽ cám ơn, họ có kinh nghiệm sau nầy hay tương tự, và ngược lại các bạn nào là thợ máy hay chủ tiệm xe đọc các chỉ dẩn trên có thể hơi phiền lòng vì mình có thể mất một khách hàng. Nhưng trong 2 điều kiện thì em thú thật là cũng cám ơn đến ban điều hành OS, và các bạn từ bắc mỹ cho đến tây âu , đôi khi cũng khá mệt mỏi, tra tìm từ kinh nghiệm bản thân mình cho đến tìm kiếm trên mạng và điều nầy là yếu điễm của người VN mình về ngoại ngữ

Nói khách quan thì em cũng được biết một 4rum VN hẵng hòi chưa và không bao giờ dấu nghề, thậm chí chỉ điểm cho nhau ... ở VN mà em rất thích, và bây giờ em vẩn còn giao lưu với họ. Thân ! :):):):):):)
Tôi muốn tham gia 4rum này. Bác vui lòng inbox giùm tên 4rum đó với nhé. Cám ơn

Hạng F
3/10/15
9.845
12.118
113
ở VN thì em thấy đi đâu cũng phải cẩn thận; vì hở ra xíu là chặt chém kinh lắm :oops:
Buồn nhất chỗ này nè bác.
Dân mình yêu mã tấu quá hay sao ấy nên ai cũng phải mua xe mã tấu, nhà mã tấu, heo bò gà mã tấu.
Tô mì tàu ven xa lộ bữa em đi xe hơi tạt vào ăn cũng được giá 90.000 đồng mì hoành thánh xá xíu. Tức mình hôm khác đi xe máy vào ăn thì tính tiền 40 một tô y chang!
Lạnh hết cả lòng. Đến mì cũng được ăn mì mã tấu

Hạng D
4/10/15
1.429
2.506
113
36
Buồn nhất chỗ này nè bác.
Dân mình yêu mã tấu quá hay sao ấy nên ai cũng phải mua xe mã tấu, nhà mã tấu, heo bò gà mã tấu.
Tô mì tàu ven xa lộ bữa em đi xe hơi tạt vào ăn cũng được giá 90.000 đồng mì hoành thánh xá xíu. Tức mình hôm khác đi xe máy vào ăn thì tính tiền 40 một tô y chang!
Lạnh hết cả lòng. Đến mì cũng được ăn mì mã tấu
Miền Tây Nam Bộ cũng dần tha hóa. Bình thường ăn uống quán cafe ven đường QL1A dọc Long An - Tiền Giang ko sao. Cứ dịp về trước Tết AL là bắt đầu có hiện tượng chém, ko phải là tất cả nhưng là có