Hạng B2
10/4/20
344
275
63
24
Đọc bài viết của thớt mình nhớ đến “buổi học” mà gara Ngọc Ấn ở ngã 3 Bờ Băng Nhà Bè dạy mình <3

Fortuner đời 2013 chạy 6 vạn mà thợ hù là phuộc hư, bố mòn ảnh hưởng đến đĩa nên đĩa phải cà láng lại.

Hài hước tập 1 là mình yêu cầu gắn lại như cũ nhưng thợ gọi báo phuộc Fortuner là phuộc hơi, tháo ra kiểm tra là k thể gắn lại nên đề xuất thay phuộc cũ zin ( 99% giá 6tr) hoặc phục hồi với giá 3tr6.

Hài hước tập 2 là mình chưa đồng ý làm nhưng vẫn nói “thợ lỡ làm rồi”. Mình kiên quyết từ chối nên thợ đành ráp lại, vẫn cố vớt vát “do bên phuộc tự ý phục hồi nên nó lấy a 1tr thôi”. Mình nói do bên đó tự làm thì tự chịu, những phần nào e thấy a làm rồi thì e trả phần đó. Rốt cuộc tính bill ra 5900k, học phí 1 ngày học :)
Bạn em nói chưa bao h nghe mài đĩa thắng xe oto, có phải v k các a, chị oser :)

• Like
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/16
11.589
22.251
113
Pháp
Bạn em nói chưa bao h nghe mài đĩa thắng xe oto, có phải v k các a, chị oser :)
  • Không ở các nước phát triển vì công đắt đồ lại rẽ
  • Có ở VN bạn à, vì giá công rẽ đồ khá đắt
So với mức sống nha bạn

Thân !

Hạng D
4/10/15
1.429
2.506
113
36
Vậy tôi hỏi bác nếu như xe đã sửa rồi chỉ cần thay cái cảm biến nhiệt mà đã sửa dc cái lỗi phải thay ron và công hạ máy 5tr thì k phải là bị vẽ à? Nếu vậy bác chứng minh làm sao cái tiệm kia nó k vẽ đi :D. Tại sao nó đòi 5tr trong khi người ta đã sửa dc cái lỗi vs giá 2tr7. Vẽ thì nói vẽ, giỏi thì kiện đi nà, chứng minh mình k vẽ, "mình đoán bệnh sai thôi chứ k có vẽ à nha" :). Việc bốc phốt là bình thường thôi xem vụ cái bạn gái bị đánh vì chê lòng của tiệm nướng có sán giờ thì thằng chủ nó bị gì rồi nhỉ. Garage nó k lên tiếng bác lo làm gì.
Bác nói chuyện rất xàm lông. Cmt đầu tôi đã nói là ko khẳng định chủ thớt đúng hay sai vì cơ bản là thiếu bằng chứng vật chứng, tôi ko hề đả động nội dung là có vẽ hay ko, gara nào đúng gara nào sai. Tôi chỉ đang khuyên chung là có phản ảnh hay tố cáo ai thì nên có bằng chứng. Tự nhiên bác nhảy vào nói cái gì mà hỏi với chả hỏi, vẽ với chả vẽ. Nên cmt sau tôi dành cho bác là lấy chính nội dung bài post để đập vào cái cmt của bác. Rồi giờ bác lại lôi nội dung bài post để phân tích tiếp. Bác tự chơi một mình đi nhé. Tôi ko rảnh để hầu bác nữa.
Còn chuyện gara ko lên tiếng thì đúng là ko liên quan đến tôi, nhưng vì đang rảnh háng nên tôi thấy cần lên tiếng. Nếu đây là một câu chuyện dựng lên thì sao? Giả sử bác cũng kinh doanh và bị người khác tự nhiên nói xấu trên một diễn đàn thì thấy thế nào? Mặc dù tôi cũng nghĩ chuyện chủ thớt chắc là thiệt vì thấy kể cũng khá tường tận chi tiết

Hạng D
4/10/15
1.429
2.506
113
36
Bài của bạn No[2] theo em đọc và nghĩ , nhiều khi chỉ dẩn quá dể dàng, thì sẽ làm cho những thợ sẽ không còn thể nào sửa những "cái vặt" , tức câu "động chạm chén cơm" và em nghĩ là không ít thị hay chủ garage trong OS nầy đâu.
Em có nói ý nào vậy đâu trời =.= Em đang nói là từ nay ai muốn tố cáo ai thì nên kèm theo bằng chứng (hình ảnh, tin nhắn, âm thoại) thì mọi người mới nên tin. Còn một bài post trống không từ một phía thế này thì nếu anh là gara Khánh Tâm đó và anh ko hề làm chuyện như vậy thì anh thấy thế nào? Chớ chuyện anh giúp mọi người trị bệnh xe trên này ai mà ko hoan nghênh

• Like
Reactions: Osin
Hạng B2
10/4/20
344
275
63
24
  • Không ở các nước phát triển vì công đắt đồ lại rẽ
  • Có ở VN bạn à, vì giá công rẽ đồ khá đắt
So với mức sống nha bạn

Thân !
Ô kê, cám ơn a sin

Hạng F
29/10/16
11.589
22.251
113
Pháp
Em có nói ý nào vậy đâu trời =.= Em đang nói là từ nay ai muốn tố cáo ai thì nên kèm theo bằng chứng (hình ảnh, tin nhắn, âm thoại) thì mọi người mới nên tin. Còn một bài post trống không từ một phía thế này thì nếu anh là gara Khánh Tâm đó và anh ko hề làm chuyện như vậy thì anh thấy thế nào? Chớ chuyện anh giúp mọi người trị bệnh xe trên này ai mà ko hoan nghênh
Ý là như thế nầy để thí dụ cho các bạn ...
Đèn ABS/ARS báo túi bụi .... đưa cho thợ phán -> cụm ABS hư phải thay ở garage XYZ với giá là $$$$$
Nhưng chủ xe ráng lếch về nhà và đăng đàn trong OS, có người nói .... cái đèn thắng phía sau đứt, thay là xong nếu có, và thật sự đèn thắng phía sau đứt thật, sau khi thay, là hết bệnh ... (có trên đời xe Đức nhé ...)

- giả thiết là.
thợ garage đó có mặt trong OS, và mình là người đưa ra giải đáp thì cảm giác thế nào, với tên garage XYZ ... cái khó là nơi đó,

• Like
Reactions: No[2]
Hạng F
3/10/15
9.845
12.118
113
@hienphu Mấy Garage là thường chuyên vẽ vời và chả cần biết nam nữ gì đâu, nó chỉ cần biết xe mới chưa hỏng gì thì nó vẽ ra cho tốn kém thôi.
Và câu nó hay nói nhất là “xe này sắp hư nguyên dàn máy rồi, phải hạ máy!”

Hạng C
19/4/19
595
541
96
40
Mọi người nên tập trung vào chủ đề đưa ra đi, đừng tung thuyết âm mưu nữa. Với biểu hiện bệnh như vậy thì có tí khả năng nào phải hạ máy ko? Một tí xíu thôi cũng được.

• Like
Reactions: Osin and No[2]
Hạng F
29/10/16
11.589
22.251
113
Pháp
@hienphu Mấy Garage là thường chuyên vẽ vời và chả cần biết nam nữ gì đâu, nó chỉ cần biết xe mới chưa hỏng gì thì nó vẽ ra cho tốn kém thôi.
Và câu nó hay nói nhất là “xe này sắp hư nguyên dàn máy rồi, phải hạ máy!”
Do đó nếu biết sẽ tốt hơn, do kỹ thuật về xe cộ ỡ VN rất ít tài liệu bằng tiếng việt. Ngay cả các phần có liên quan đến kỹ thuật, nhà cửa, điện đóm, nước nôi, xây dựng, máy gia dụng, ... vân vân

Và tôi còn có ý xin ban điều hành OS mở ra trang chuyên môn về các loại error code của tất cả loại xe và từng hiệu xe . Các chương trình ODB2 mà các bạn xữ dụng, dịch qua tiếng việt nếu có thể. Vì xu hướng bây giờ ngoài cơ khí nhìn thấy, nhưng các phần điện thì .... khó có thể đoán được . và nó có thể đoán được 90% bệnh xe