Hạng D
30/12/12
1.622
766
113
43
Đối với dòng Mondeo mk4 thì chẳng phải là độ điếc gì cả...chỉ là 1 option thôi...
Con cu ..chuyện đã rất cũ roài, ACC (adaptive cruise control, em đang gặp rất nhìu khó khăn chưa thể hoàn thành)...chứ CC, hội mông vô vàn được trang bị...nhưng vẫn còn các bác ở tỉnh xa, ngoài SG-HN, sẽ rất khó khăn gặp trở ngại khi lắp đặt, và nhiều khi cũng rất hiếm Đại lý chịu mần mò món này, đây là không đc khuyến khích!
CRUISE CONTROL MONDEO MK4...FULL

Đã chạy mông đều là Lãng Tử, không đc LT thì cũng Lãng Xẹt, yêu mông lắm, mông sắt iu, mông thịt cũng iu, đặc biệt là Mông bạn bên cạnh...kkk
Nhìu cụ ngày đêm ngâm cứu mày mò...tạo ra làn sóng và hội hè từ Bắc chí Nam, không gì là ko thể?
DIY Con Cu mk4 có 2 phần, phần cơ và phần điện (phần này anh Dê Xồm đã nói quá rõ rùi, em chỉ phụ thêm hình ảnh trực quan sinh động)
Phần 1: thay Volant có con cu
Xoay volant 90, đẩy ngàm nhựa 2 bên mở ốp nhựa phần trụ volant
lật nó lên, em thì để làm bệ để đt mở cam trước soi vào ngàm kim loại bên trong
có 3 ngàm, 2 ở bên và 1 ở trên vị trí 12h, cứ xoay volant rùi mở từ từ 3 ngàm, lấy airbag ra
rút jack túi khí nhẹ nhàng, ko nổ đâu các bác ạ...
rút 2 jack kèn, dây trắng-đen, dây đen nhớ nhấn nhẹ ngàm xuống và rút ra dễ dàng
phần volant chỉ là 1jack khiển và ốc 24

chỉ việc nhấc cũ ra thay mới vô, quy trình ngược lại...đơn giản quá phải không? thuần thục...full action chỉ 9-10phut

Phần 2: active Con CU..
TRang bị 1 dụng cụ kết nối giữa xe và laptop, xuất phát từ BaLan, Nga, ELM 327 dần phổ biến từ dòng xe ban đầu là Focus, sau phát triển Mondeo, Kmax,...
ELM327 đã mod, có 2 line HS và MS...các bác cứ google tìm hiểu thêm, sp này ebay về Vịt tầm 1 củ nếu từ EU, DE...china tầm 200k (em đã ship và về chỉ kiểng, hại não lung tung)
Trước khi xem các hình dưới, các bác nên đọc lại bài anh Duy Xồm, em làm biếng diễn giải quá, ảnh nói cụ thể từng bước 1...

căm ELM327 mod, vào cổng OBD2 trên xe, đầu còn lai căm usb lap..bật ON xe
Lưu ý, các bác đã trang bị Convers thì phải lắp lại Speedo nguyên bản mới có thể làm phần IPC

Attachments

• Like
Reactions: thongtha
Hạng D
30/12/12
1.622
766
113
43
1. Cắm ELM327 vào OBD và laptop, đảm bảo cổng USB của máy tính không bị lờn chân, dây ELM327 được cố định không rung lắc. 1 lỏng lẻo cũng có thể làm dừng quá trình giao tiếp và gây ra lỗi.
2. Bật công tắc xe về vị trí ON (không đề máy)
3. Mở ELMConfig:

chọn như hình, elm tự nhận cổng usb, có thể com3,4,5,6,7...tùy máy các bác, phần connection chọn mondeo nhóe!
vào giao diện nếu connec ổn...ko vào được phần này xem như elm327 ko ngon dồi...
kết nối tốt sẽ ra rất nhìu thông số xe phần info/read
BCM, vào Procedure, read CCD..
Chờ đọc xong, trong khi đọc xe sẽ kêu inh ỏi và báo lỗi Engine Mal Function hoặc ImMobillizer Active vì ta đang hack nên xe nó báo là đọc không dùng thiết bị của hãng., các bác lướt qua nhóe...
trường hợp đến giai đoạn này ko đọc báo lỗi, hay đang reading lỗi...đừng cố gắng khởi động xe, vô ích, xe đang bất hoạt...nếu bỏ dở giữa đàng...ta se tháo cọc accu 5 phút, reset lại xe...và...mọi thứ bt
Nếu bạn cố gắng tiếp tục, nên kiểm tra kết nối 3 nơi: cổng obd2 (xe em xài 3 cổng nên hay bị lỗi này) hoặc là cổng com (usb trên lap), kế là công tắc bật HS và MS...đang BCM cần ở HS...

Click Central Configuration -> Click Page2:
Ô Cruise Control: chọn With Cruise Control

chọn with cruise control, nếu các bác muốn độ ACC...nhấp vaog with adaptive cruise control, sau đó save CCD vào thư mục nào đó trên Lap...

Click lại BCM -> Click Procedures -> Click Write CCD to BCM: chờ ghi xong. Trước khi ghi thì ELMConfig cảnh báo: không ngắt điện xe và không được dùng Bluetooth để ghi OBD, click OK bỏ qua. Ghi xong thì xe nó reset lại kêu tong tong, để nguyên như vậy tiếp tục bước cho IPC tương tự như BCM...

Xong...test nha các bác...
đối với Speedo original, bấm ON trên CC, sẽ thấy như hình...

đv Convers,

mondeo mk4, khi mới lắp cần V=30km/h mới active, về sau ko hỉu ntn mà chỉ cần 25km/h đã active...

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
19/10/14
20
3
3
43
Thanks Dr Lập, hội mông có cụ là nhất rùi .... chịu khó lọ mọ ngâm cứu mổ xẻ hi hi hi, em phục bác sát đất

Hạng F
8/8/06
6.454
20.795
113
40
1. Cắm ELM327 vào OBD và laptop, đảm bảo cổng USB của máy tính không bị lờn chân, dây ELM327 được cố định không rung lắc. 1 lỏng lẻo cũng có thể làm dừng quá trình giao tiếp và gây ra lỗi.
2. Bật công tắc xe về vị trí ON (không đề máy)
3. Mở ELMConfig:
View attachment 636907
chọn như hình, elm tự nhận cổng usb, có thể com3,4,5,6,7...tùy máy các bác, phần connection chọn mondeo nhóe!
View attachment 636908 vào giao diện nếu connec ổn...ko vào được phần này xem như elm327 ko ngon dồi...View attachment 636909 kết nối tốt sẽ ra rất nhìu thông số xe phần info/readView attachment 636910 BCM, vào Procedure, read CCD..View attachment 636911 Chờ đọc xong, trong khi đọc xe sẽ kêu inh ỏi và báo lỗi Engine Mal Function hoặc ImMobillizer Active vì ta đang hack nên xe nó báo là đọc không dùng thiết bị của hãng., các bác lướt qua nhóe...View attachment 636912 View attachment 636913 trường hợp đến giai đoạn này ko đọc báo lỗi, hay đang reading lỗi...đừng cố gắng khởi động xe, vô ích, xe đang bất hoạt...nếu bỏ dở giữa đàng...ta se tháo cọc accu 5 phút, reset lại xe...và...mọi thứ bt
Nếu bạn cố gắng tiếp tục, nên kiểm tra kết nối 3 nơi: cổng obd2 (xe em xài 3 cổng nên hay bị lỗi này) hoặc là cổng com (usb trên lap), kế là công tắc bật HS và MS...đang BCM cần ở HS...
View attachment 636914
Click Central Configuration -> Click Page2:
Ô Cruise Control: chọn With Cruise Control
View attachment 636915 View attachment 636916 View attachment 636919
chọn with cruise control, nếu các bác muốn độ ACC...nhấp vaog with adaptive cruise control, sau đó save CCD vào thư mục nào đó trên Lap...
View attachment 636920

Click lại BCM -> Click Procedures -> Click Write CCD to BCM: chờ ghi xong. Trước khi ghi thì ELMConfig cảnh báo: không ngắt điện xe và không được dùng Bluetooth để ghi OBD, click OK bỏ qua. Ghi xong thì xe nó reset lại kêu tong tong, để nguyên như vậy tiếp tục bước cho IPC tương tự như BCM...

View attachment 636921 View attachment 636922
Xong...test nha các bác...
đối với Speedo original, bấm ON trên CC, sẽ thấy như hình...
View attachment 636923
đv Convers,
View attachment 636924
mondeo mk4, khi mới lắp cần V=30km/h mới active, về sau ko hỉu ntn mà chỉ cần 25km/h đã active...
View attachment 636925 View attachment 636926

Cái này mua đâu hay vậy bác.