Tập Lái
9/9/19
32
1
8
44
phuchoikinhxuoc.com
Cuối năm vay ngân hàng mua xe chạy Grab ăn hay chết mấy bác.
Cuối năm mua xe chạy Grab

Last edited by a moderator:
Hạng D
26/7/08
1.920
56.438
113
Cuối năm vay ngân hàng mua xe chạy Grab ăn hay chết mấy bác.

Hôm trước e đi xe 1 bạn trẻ người Thanh Hoá, cũng mua trả góp chiếc i10, down trước 100 chai, phần còn lại vay, thì bạn ấy bảo ăn thua là mình có chịu khó hay ko, 25k, 30k chạy tuốt ko chê, ngày cày 10 mấy tiếng thì vẫn đủ trả lãi, và nuôi vợ con.

Trong khi trước đó, bạn ấy làm cty may mặc, cho dù có cày vỡ mật thì thu nhập cũng chừng đó, ko hơn được.

Cho nên thắng hay thua ko phải là do anh làm gì, mà là thái độ của a đối với công việc mà thôi.

Hạng D
26/7/08
1.920
56.438
113
Nếu vay ngân hàng chạy Grab thì cày (ngày 10 tiếng trở lên), tháng kiếm khoảng 12 chai

Vậy nếu xe nhà, chạy ngày 12 tiếng thì dc nhiu anh (sau khi trừ tiền xăng)?

Hạng C
6/12/10
586
15.483
93
Hôm trước e đi xe 1 bạn trẻ người Thanh Hoá, cũng mua trả góp chiếc i10, down trước 100 chai, phần còn lại vay, thì bạn ấy bảo ăn thua là mình có chịu khó hay ko, 25k, 30k chạy tuốt ko chê, ngày cày 10 mấy tiếng thì vẫn đủ trả lãi, và nuôi vợ con.

Trong khi trước đó, bạn ấy làm cty may mặc, cho dù có cày vỡ mật thì thu nhập cũng chừng đó, ko hơn được.

Cho nên thắng hay thua ko phải là do anh làm gì, mà là thái độ của a đối với công việc mà thôi.

học được 1 ví dụ rất hay cho bài học kinh doanh .
làm cái gì và làm ở đâu tại thời điểm nào rất là quan trọng
Nếu cách đây 20 năm , tín dụng ko có , công nghệ chưa có thì lúc đó câu chuyện rất khác

Hạng B2
19/10/13
424
4.536
93
Tùy xe thôi anh. Chạy Grab thì chỉ xe A nhỏ số sàn (i10, morning ...) còn có ăn, Vios B là đã phải cân nhắc xăng cộ rồi.
Xe nhà thì chỉ trừ tiền lãi ngân hàng ra, nhưng thực ra nó cũng nằm trong chi phí cả (mài cái xe ra ăn mà thôi).
Mấy công ty cho tài thuê xe chạy Grab giờ đa số nghỉ hết rồi

Hạng D
26/7/08
1.920
56.438
113
Tùy xe thôi anh. Chạy Grab thì chỉ xe A nhỏ số sàn (i10, morning ...) còn có ăn, Vios B là đã phải cân nhắc xăng cộ rồi.
Xe nhà thì chỉ trừ tiền lãi ngân hàng ra, nhưng thực ra nó cũng nằm trong chi phí cả (mài cái xe ra ăn mà thôi).
Mấy công ty cho tài thuê xe chạy Grab giờ đa số nghỉ hết rồi

Tài thuê xe chạy bữa đực bữa cái, thik thì chạy, lười thì nghỉ, thu nhập thấp ko đáng thì bỏ... tài ko hề chịu áp lực trách nhiệm đối với ngân hàng, công việc, bản thân... có lỗ thì cũng vài chai, nghỉ thì hết lỗ.

Cho nên mô hình cho thuê xe như vậy ko thể thành công, phụ thuộc vào tính cách con người quá nhiều, mà bọn con Lừa thì a biết rồi, thằng nào cũng khệnh khạng, làm bố đời thiên hạ, thua là đúng.

Hạng B2
19/10/13
424
4.536
93
Tài thuê xe chạy bữa đực bữa cái, thik thì chạy, lười thì nghỉ, thu nhập thấp ko đáng thì bỏ... tài ko hề chịu áp lực trách nhiệm đối với ngân hàng, công việc, bản thân... có lỗ thì cũng vài chai, nghỉ thì hết lỗ.

Cho nên mô hình cho thuê xe như vậy ko thể thành công, phụ thuộc vào tính cách con người quá nhiều, mà bọn con Lừa thì a biết rồi, thằng nào cũng khệnh khạng, làm bố đời thiên hạ, thua là đúng.
Thực sự ra mấy cty cho tài thuê chạy Grab, Uber ... là theo phong trào hồi đầu bọn kia mới ra tung nhiều incentives cho tài, promotion code cho khách ... các kiểu (đốt tiền) để tạo trend, tạo sóng ... thu hút khách, tài gia nhập nên lúc ấy sống khỏe. Giờ nó bắt đầu ổn định thì siết lại. Bọn vịt thì não ngắn hạn, quen ăn xổi ở thì ... thì giờ tèo là điều khó tránh.
Giờ chạy Grab là toàn tài chuyên nghiệp bào, xe tự mua góp vô ba cái HTX lấy tem hợp đồng chạy, chịu khó mới trụ được, còn thì lôm côm phắn hết rồi

Hạng D
24/8/14
4.219
10.344
113
Xe nhà cày cỡ đó tháng bèo lắm cũng dư 7-8tr vì đa số mấy xe tầm 500tr vay NH tháng trả đã phải trả 7tr rồi mà đầy người vẫn góp nổi mà còn có thể lo cho bản thân k tính gia đình, muốn lo cho gia đình thì grab bèo lắm phải kiếm 1 tháng dư tầm 15 trở lên sau khi trừ hết chi phí.
Mình gặp a grab chạy Vios, bố mẹ bán miếng đất cho vốn hơn 500 mà k dám kinh doanh sợ thất bại, làm con Vios lướt bên ĐSG đang góp cái chuồng cu, bảo là chi tiêu 1 mình ổn (ngày 10 tiếng còn giữ skhoe) chứ có thêm gia đình mà vợ chỉ nội trợ k là thua. Coi dậy chứ tầm 2 năm nữa trả xong cái cc là thằng e có nhà, có xe tại SG đã là mơ ước của bao người. Bởi mà vay NH là 2-3 năm đầu cày bục luôn, giờ hết dễ ăn như xưa.

Hạng F
13/1/06
13.891
35.960
113

Thích câu: Thái độ với công việc.
Nếu vay chạy Grab, mà chưa cai được Cnl thì xác định thua.