Hạng D
23/10/04
2.240
1.889
113
Có bác nào đã làm sang tên xe ôtô dạng mua bán giấy tay nhiều đời, không kiếm được người chủ đầu tiên chưa ? Em cần tìm hiểu thông tin vì vừa rồi Bộ CA ra thông tư gỡ rối cho tình huống này nhưng không biết thực hiện có dễ không ?
Xe em do Cty A đứng tên, họ bán cho cty B, sau đó cty A về nước,cty B đi một thời gian bán cho em (có hóa đơn TC nhưng em nghĩ không dùng vì hóa đơn xuất cả 3, 4 năm rồi, mà tên cty B đứng bán xe ca vet cty A liệu có hợp lý )

nên không biết có làm được giấy không ?

Thông tư 12 đã quy định rất thông thoáng. Theo đó, từ ngày 15/4/2013 đến 31/12/2014, những xe mua bán qua nhiều đời chủ mà không có chứng từ chuyển nhượng, hoặc chứng từ chuyển nhượng đã quá lâu thì sẽ được cấp đăng ký lại.
Người sử dụng xe chỉ cần có giấy khai đăng ký sang tên, di chuyển xe (theo mẫu) và viết cam kết chịu trách nhiệm trước pháp luật về xe làm thủ tục đăng ký, có xác nhận về địa chỉ thường trú của người đang sử dụng xe của công an cấp xã nơi người đang sử dụng xe thường trú.

Last edited by a moderator:
Hạng D
31/3/10
1.634
984
113
Sì Gòn
Neu ho so Bac day du van sang ten ok. Chu yeu o thue chu len CA 282 de lam
Ho so gom:
hoa don GTGT
Hoa don noi cty A ban cho cty B
The chu quyen xe
So dang kiem
Bac nhan so dt tui chi cho

Hạng D
23/10/04
2.240
1.889
113
hmdung nói:
Neu ho so Bac day du van sang ten ok. Chu yeu o thue chu len CA 282 de lam
Ho so gom:
hoa don GTGT
Hoa don noi cty A ban cho cty B
<span style=""color: #0000ff;"">The chu quyen xe </span>
<span style=""color: #0000ff;""> So dang kiem </span>
Bac nhan so dt tui chi cho

Dòng đậm thì không thể có rồi, vì không kiếm ra vì hơn 10 năm rồi.

Em chỉ còn giữ mỗi hai cái màu xanh.
Hóa đơn VAT của B bán cho em thì còn nhưng liệu có ổn vì đưa ra thì Thuế phạt sang tên trễ 4, 5 năm thì mệt.

Hạng D
31/3/10
1.634
984
113
Sì Gòn
Vay la phai nho dv ho lam roi Bac. Con kg phai doi them 1 tg khi co ND moi nhe Bac. Luat VN

HMG
Hạng D
14/8/12
2.198
525
83
TP.HCM
Thông tư 12/2013-BCA đã nêu rõ rồi bác. Chỉ cần hóa đơn phí trước bạ, giấy chủ quyền xe, sổ đăng kiểm và 1 tờ khai theo mẫu đính kèm TT trên nộp cho phòng CSGT để họ xác minh lý lịch xe, nếu OK thì 30 ngày sau sẽ cho sang tên mà không cần chủ cũ.

Tập Lái
2/3/13
25
0
0
Xe chỉ có đăng kiểm + giấy đăng ký xe bản chính thì có đăng ký được ko mấy bác?Thuế có chịu tính cho mình ko?
Em thấy nhiều người để hợp đồng lâu quá rùi thui bỏ lun sang tên theo kỉu ko có gì lun đi, đỡ mất tiền phạt

Hạng D
23/10/04
2.240
1.889
113
manhtroc nói:
Xe chỉ có đăng kiểm + giấy đăng ký xe bản chính thì có đăng ký được ko mấy bác?Thuế có chịu tính cho mình ko?
Em thấy nhiều người để hợp đồng lâu quá rùi thui bỏ lun sang tên theo kỉu ko có gì lun đi, đỡ mất tiền phạt
Giờ đưa hợp đồng cũ quá, dễ bị phạt (vì nhiều chi cục thuế chưa thống nhất hay sao đó... nhiều bác comment...)

Hạng D
23/10/04
2.240
1.889
113
Ngày 15/4 nghe nói có hiệu lực thông tư của BCA cho phép sang tên không cần chứng minh, chỉ cần làm cam kết xe của mình, bác nào làm thử chưa ?

HMG
Hạng D
14/8/12
2.198
525
83
TP.HCM
lienthanhquyet nói:
Ngày 15/4 nghe nói có hiệu lực thông tư của BCA cho phép sang tên không cần chứng minh, chỉ cần làm cam kết xe của mình, bác nào làm thử chưa ?
Hồ sơ cần và đủ thì trong TT12/2013-BCA có ghi rõ rồi, cái thiếu trong số hồ sơ đó là phí trước bạ, cái này đến chi cục thuế để nộp <span style=""color: #ff0000;"">nhưng</span> (đời ghét nhất từ này) chi cục thuế chưa giải quyết, họ đã hứa với em vào sáng nay 18/4/2013 là đã có hướng dẫn đang nghiên cứu, có thể tuần sau sẽ <span style=""color: #ff0000;"">cho</span> chúng ta nghĩa vụ đi nộp thuế. Làm dân của sứ thiên đường khổ thế đấy: mất tiền mà chưa chắc đã cho, làm ông chủ mà xin đầy tớ cũng không xong.

A1
14/12/03
2.555
4.253
113
Các bác cho em hỏi.
Chính Chủ bán xe cho mình bằng giấy tay (không có phường chứng) mà đã chết thi giải quyết như thế nào?