Hạng B2
17/11/17
171
415
63
33
Đà Lạt - Phú Yên! Chuyến đi Hè năm con cọp

Chào các bác, cũng hơn 1 năm kể từ lần em ngoi lên chia sẻ chuyến đi Về với Tây Nguyên đại ngàn! Sau thời gian ngụp lặn, nay em lại ngoi lên tiếp để chia sẻ về chuyến đi trong dịp hè vừa qua.

Do kế hoạch đi gần cả tuần nên lần này em không dám rủ ai, chỉ có gia đình nhỏ: em, vợ cả, vợ hai, 1 F1 6 tuổi và 1 F1 5 tháng trong bụng mẹ.

Lịch trình thì vẫn như lần trước: đi núi về biển nhưng sẽ thiên về nghỉ dưỡng nhiều hơn chứ không đi khám phá nữa.
  • Ngày 1: Sài Gòn - Đà Lạt
  • Ngày 2: chill Đà Lạt
  • Ngày 3: Đà Lạt - Phú Yên
  • Ngày 4: chill Phú Yên
  • Ngày 5: Phú Yên - Sài Gòn
Ngày 1: Sài Gòn - Đà Lạt

Kế hoạch em sẽ rời Sài Gòn lúc 5h sáng, mà không hiểu sao lúc nào em cũng vậy, đêm trước khi đi thì nôn nao không ngủ được, cứ chập chờn mãi gần 1h mới chợp mắt được. 4h30 chuông báo thức làm cả nhà tỉnh dậy, F1 của em ngày thường đi học thì thiếu điều muốn năn nỉ thỉnh đi, còn đi chơi thì dậy 1 phát ăn luôn. Nhưng mà lúc này lại hơi buồn rồi các bác, do ảnh hưởng của áp thấp nhiệt đới nên ngoài trời mưa, không lớn lắm nhưng cứ rả rít. Ở Sài Gòn mà bị thì không biết Đà Lạt sao lun.

Loay hoay tới 5h15 cả nhà mới yên vị trên xe, em thì lái, vợ cả em ngồi sau, F1 em cũng cho lên car seat ngồi thắt dây đầy đủ rồi bắt đầu xuất phát. Em chạy 1 lèo tới Định Quán mới ghé mua bánh mì để cả nhà ăn sáng. Dừng ở quán nước ven đường, em đậu xe dưới lề nhưng bác chủ quán kêu em đậu trên đây luôn nè con, âu cơ bác. Sẵn em làm bô hình vợ 2 của em đang mang trong mình đống hành lý. Do đi ít người nên em gập băng 3 lại luôn để đồ cho thoải mái. Các bác nhìn 3 cái vali chắc cũng biết của ai mà phải hog.

Em và vợ cả ăn bánh mì, còn F1 thì ăn bánh bao, rồi sau đó nhâm nhi cafe

Mà cái này là cafe của vợ em uốn nha các bác, chứ em uốn dừa vì uốn cafe là em bị xỉn:D
Đầy đục rồi thì lại lên xe đạp tiếp tới trạm dừng chân đèo Chuối thì em ghé vô xả lũ. Lúc này gặp nguyên 1 đoàn gần 10 chiếc 29 chỗ của công ty Oppo cũng lên Đà Lạt, đông vãi luôn.

Xe ta cứ bon bon, đường cho nhiu thì chạy bấy nhiu chứ em không dám chạy hơn, nhưng tuyệt nhiên em không chạy chậm. Lên tới đèo Bảo Lộc thì phải công nhận từ ngày gắn camera trên đèo thì các cụ các mợ chạy trật tự vãi luôn, Phương Trang mà còn phải xếp hàng ngay ngắn chứ không vượt ẩu như hồi xưa nữa. Chỉ có điều lúc em đi thì gặp nhiều xe container quá, ae phía sau bò hơi cực, đến đoạn thoáng thì mới vượt được.

Leo hết đèo Bảo Lộc đồng hồ đã điểm 10h, còn cách Đà Lạt 100km với khoảng 2 tiếng lái xe nữa thôi. Mà thời tiết thì cũng có vẻ không khả quan mấy, trời cứ mây mù rồi mưa rả rít, chuyến này đi chơi nhân phẩm không tốt rồi các bác ơi:(

12h30 thì em có mặt tại Hồ Xuân Hương, và mưa vẫn cứ rơi. Bụng cũng đói rồi nên tìm chỗ ăn thui, trước khi đi em có tìm được quán cơm cũng khá chill: 19 hồi đó
Quán nhỏ, khách đông nhưng cách các bạn phục vụ và sắp bàn rất nhanh. Trong khi chờ tới lượt thì tranh thủ làm vài bô hình các bác

Hai sếp nhà em, à không tới 3 sếp lận mới đúng

Ngồi chờ chỉ tầm 10p là có bàn rồi các bác.Ở đây menu sẽ có 5 món: 2 món mặn, 2 món rau, 1 canh và thay đổi theo ngày. Cứ đầu người là 55k,đi bao nhiêu người thì quán sẽ làm lượng đồ ăn tương ứng. Ngoài ra có các món kêu thêm như trứng chiên, thịt luộc, cà pháo....
Em chốt làm 2 phần, kêu thêm thịt luộc cà pháo và trứng chiên cho F1, nhìn cũng khá hấp dẫn các bác

Nhiều đồ ăn quá làm em phân vân không biết nên ăn cái nào nữa

Ăn xong thì vừa đúng 14h, đi nhận phòng thôi.
Lần này ở Đà Lạt em quyết định trải nghiệm thử Hôtel Colline, vì nó nằm ngay trung tâm, ngay chợ đêm luôn nên tối đi chợ đỡ phải đau đầu chuyện xe cộ. Từ quán qua KS chỉ có 5p, làm thủ tục rồi vô nhận phòng thui. Đêm đầu thì em ở phòng 1 giường King, qua hôm sau thì mới ở phòng 2 giường đơn. Kinh nghiệm là book phòng 2 giường đơn rồi ghép lại thì giường nó rộng vãi nồi luôn nha các bác. À mà lúc này trời vẫn mưa nha các bác, và dự báo mưa sẽ đến thứ 6 lận.

Tối qua ngủ thì chập chờn, lái xe từ sáng giờ nên mắt cũng mờ, lưng cũng đã mỏi nên ngủ cái cho đã các bác ơi. Chợp mắt có xíu mà 4h30 rồi, ngoài trời thì vẫn mưa lất phất, cộng với nhiệt độ 17 độ thì chill thật các bác, chỉ có điều là không biết đi đâu chơi. Suy nghĩ 1 hồi thì quyết định cho mấy mẹ con đi nhà thờ con gà, sẵn tiện cho vợ em cầu nguyện vì vợ em là người Công Giáo. 17h tới trước nhà thờ thì lại chưa mở cửa, em coi trên google thì thấy để thông tin 17h30 mới mở cửa, 30p này không biết đi đâu đây ta. Lăn tăn xíu thì chợt nhớ ra còn nhà thờ Domaine, hay mọi người còn lại là nhà thờ Mai Anh, thế là em phi thôi.

Lần trở lại Đà Lạt này mới thấy nhiều đèn giao thông, mà lượng xe cũng đông thật, em đi đầu tuần mà vẫn đông đúc, không biết mấy bác đi cuối tuần thở sao nữa.

Đến nhà thờ cho vợ em cầu nguyện xong rồi tới tiết mục không thể thiếu, vừa lái xe vừa làm phó nháy cũng vất vả phết các bác.

Tấm này F1 chụp cho ba mẹ và em
Tham quan chụp choẹt đã ùi thì quay lại nhà thờ con gà cho vợ em vô tham quan, lúc này cũng vừa có thánh lễ xong, vợ em cũng kịp chụp vài tấm lưu lại kỉ niệm

Trời cũng chuyển tối rồi, cả nhà thống nhất đi ăn lẩu gà lá é thôi. Thường thì em hay ăn ở quán trên đường 3/4, mà nay được đứa em chỉ quán Hạnh ở Yersin nên ăn thử. Nhưng kết quả thì không tốt xíu nào các bác, nước lẩu không đậm đà, lẩu nhỏ giá 250 cành mà măng với nấm thì nhiều, gà thì chỉ có chưa tới 10 cục thịt. Ăn vội rồi lấy xe về KS để ra chợ đêm chơi, mà lúc này trời vẫn mưa, có lúc mưa lớn lun các bác.

Từ KS bước xuống vài bậc thang là tới chợ mới, đi xuống nữa là đường ra chợ đêm nha các bác, mà lúc này mưa với gió giữ quá, nhà em chỉ ra ngồi ăn trái bắp nướng, uốn ly sữa rồi về lại phòng

Lúc này em đang cầm 2 cây dù, thêm cây dù của quán sữa nữa là 3 cây, lâu lâu gió lùa qua cái giữ mấy cây dù muốn sml luôn các bác.
Về lại phòng cũng gần 10h, làm cho vợ em ly mì để cô ấy chiến đấu. Phải công nhận đi du lịch mà tối đến làm ly mì nó đã thiệt các bác, nhất là với tiết trời Đà Lạt giờ nữa.
Xong xuôi hết cũng gần 11h, cà nhà đi ngủ nạp lại năng lượng để mai chinh chiến với mưa gió Đà Lạt.

Hẹn các bác mai em viết tiếp nhé, giờ mắt em mở hết lên rồi. Cám ơn các bác!

Attachments

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
17/11/17
171
415
63
33
Chào các bác, tranh thủ giờ trưa rãnh em viết tiếp về chuyến hành trình của em

Ngày 2: Chill Đà Lạt

Tối mệt nằm ngủ 1 giấc phê thật các bác, em để báo thức 6h30 dậy để xuống phòng gym tập thể dục cho phẻ, vợ con thì cho ngủ nướng đã đời, đằng nào trời cũng mưa nên hog đi đâu sớm được.

Xuống phòng gym của KS Colline thì hơi bất ngờ các bác, xịn vãi. Thường các KS có trang bị phòng gym chỉ ở mức vừa đủ với vài máy cơ bản, còn Colline thì đầu tư lớn vãi, kiểu như các phòng gym xịn ở SG lun. Vào gặp em lễ tân thì mới biết phòng này ngoài phục vụ cho khách lưu trú ở KS còn kinh doanh thêm khách ngoài, nhưng mà lúc em xuống thì thấy chỉ có mình em, không thấy ai tập, có thể sớm quá mà ngoài trời vẫn còn mưa rả rít

Phòng khá xịn, tạ Rogue chuẩn thi đấu lun, có boxing nữa. Bác nào tín đồ của Gym như em thì vô đây là hết bài. Loay hoay tập một hồi mà cũng đã gần 8h, em về lại phòng tắm rửa với gọi vợ con xuống ăn sáng nữa.

Khu vực nhà hàng của KS ở tầng 5, rộng và thoáng có view nhìn ra khu chợ đêm khá đẹp, chỉ tiếc là hôm nay trời mưa gió quá. Theo cảm nhận của em thì ăn sáng ngon, đầy đủ món. Ở KS 2 ngày mà quên chụp cái nhà hàng mất tiêu.

Ăn sáng xong thì cả nhà chuẩn bị đồ để chu du Đà Lạt, do sáng vợ con em dậy trễ nên dự định sẽ đi chơi rồi ăn trưa tới tầm 3h mới quay về lại KS nghỉ ngơi. Điểm đến được ấn định đầu tiên là nông trại Puppy Farm

Cả nhà làm tấm ở KS trước khi lên đường

Từ KS tới Puppy Farm tầm 20p lái xe, trời mưa và xe cũng khá đông khu vực thác camly. Những tưởng trời mưa sẽ vắng ai ngờ cũng đông vãi nồi các bác, đúng là mưa rơi không cản được bước chân dân chơi.

Vé vào cổng 60k/người, trẻ em dưới 1m2 thì được free. Trong này thì có 3 phân khu: nông trại cún, vườn hoa, khu sen đá - xương rồng.

Vô chơi mới mấy em cún trước nha các bác:

Mấy em cún ở đây được thuần dưỡng rồi nên rất hiền, lại gần vuốt ve chụp hình thoải mái, nhưng em cảm giác các em hơi bùn các bác, không biết có phải vì bị làm thương mại hog.
Em thì dốt về các loại cún nên hog biết tên, nhưng mà ở đây nhiều loại lắm.

Chơi với mấy em cún xong thì ra vườn hoa, ngoài trời thì vẫn cứ mưa, em thì bị vợ cả chộp lén

F1 của em, đẹp trai hơn ba rồi.

Anh hai chụp hình với mẹ và em

Vợ cả em giữa rừng hoa

Ngoài vườn hoa cẩm tú cầu có 1 cái xích đu lớn, hai ba con nhào vô chơi thui

Chơi đã đời rồi thì cả nhà qua bên kia đường để vào tham quan vườn sen đá - xương rồng, nhìn mê vãi các bác.
Giữa các cây xương rồng lớn có để mấy cái ghế để ngồi sống ảo, cũng phải xếp hàng đợi mới được chụp ak các bác

Lúc này anh hai cầm máy chụp cho ba mẹ với em

Hai ba con cũng làm với nhau một bô

Chụp đã đời cũng hết cảnh, giờ đã hơn 11h30 rồi, hỏi thì mấy mẹ con chưa thấy đói do nãy ăn sáng trễ, yêu cầu ba chở đi đâu chơi tiếp rồi mới đi ăn cơm sau. Đề bài khó vãi các bác, đi đâu giờ ta. Lúc này tự nhiên chợt nhớ có bảo tàng sinh học Tây Nguyên, em đi lần cuối cách đây cũng 20 năm rồi. Nhớ mang máng là trong này có trưng bày nguyên bản các loại thú, thấy hay cho F1 nên quyết định đi lun.

Đầu đường vào bảo tàng có Giáo xứ Tùng Lâm, đường lên giáo xứ khá chill, và theo chỉ đạo của vợ cả dừng lại làm vài bô hình thôi các bác

Em cũng ké được 2 tấm

Từ đầu chạy vào tầm 300m là tới cổng mua vé, 15k/ người, trẻ em free. Đường vào có hàng cây khá đẹp mà em không biết tên

Vào đến bảo tàng thì cảm thấy hơi lạnh các bác, theo 2 nghĩa lun. Có thể do em di ngay giờ thiêng (12h) mà rất vắng, ngoài nhà em thì chỉ có thêm 4 bạn nữa, bảo tàng thì có vẻ cổ kính rêu phong nữa nên cảm giác cũng rờn rợn.

Tranh thủ làm 2 bô cho em và vợ 2

Ở ngoài thấy lạnh rồi vô trong còn ác hơn nữa các bác, giống như mấy cảnh trong phim kinh dị vậy. Nguyên dãy hành lang sáng đèn một các im ắng, lạnh lẽo không bóng người, em thì không sao chứ vợ con em thì cứ nắm chặt tay em.

Vào tham quan một hồi thì F1 nhà em cũng tươi tắn chụp hình các kiểu

Đi một vòng tầm 20p thì cũng hết khu vực tham quan, cả nhà ra lại bên ngoài tìm chỗ chụp hình.
Lang thang thì gặp được Lâu đài Chocolate nằm bên cạnh bảo tàng lun. Trong này có biểu điễn chocolate nữa nha các bác, mà lúc em đi thì hog có. Nếu đi theo đoàn hoặc khách đông thì em nghĩ sẽ có show.

Vào tham quan rồi mua mấy thanh chocolate cho F1 rồi chuẩn bị đi ăn trưa thôi, 13h30 mất tiêu ùi.

Đến đây hệ thống giới hạn up 30 file hình nên em viết tiếp khúc sau nha các bác!

Attachments

Hạng B2
17/11/17
171
415
63
33
Hôm qua ăn cơm cảm thấy khá ưng nên hôm nay vợ cả em quyết định ăn cơm tiếp. Mà hôm nay không ăn quán 19 hồi đó nữa mà chuyển qua quán khác: Tiệm cơm Hồi Nớ. Quán nằm kế bên quảng trường lâm viên lun, tiệm có chỗ để ô tô nhưng khá nhỏ, chỉ vừa 3-4 chiếc nên em phải đậu ở ngoài rồi lết vô. Trời mưa sình với nước khá nhiều, lết vào khổ vãi các bác.

Quán này thì y hệt quán 19 hồi đó, từ các phục vụ, menu, đến cách bày trí, cũng có cái chòi nhỏ nhỏ để chụp hình lun

Làm vài kiểu hình thì đồ ăn cũng lên, tranh thủ lùa rồi về KS nghỉ ngơi thôi các bác

Cơm trên này nấu khá ngon, hợp khẩu vị với nhà em nên lần nào cũng cạn tàu ráo máng.

No nê xong thì đồng hồ cũng đã điểm 15h, chạy về KS hết 5p rồi lên phòng ngủ 1 xíu. Kế hoạch chiều nay em sẽ dẫn cả nhà đi tham quan Ga Đà Lạt, xong lên chùa Ve Chai lạy Phật, ăn hủ sữa chua phô mai rồi tối đi ăn nướng.

Nghỉ lưng 1 xíu mà đã 16h30 rồi các bác, tranh thủ chạy ra ga chơi thôi

Làm vài tấm hình lưu lại kỉ niệm, các bác thấy đó, trời cứ mây mù như vậy, còn mưa thì cứ ào xong hết xong lại ào, lặp lại như vậy cả ngày.
Nói thêm là ga Đà Lạt có chuyến phục vụ cho khách du lịch, xuất phát từ đây đi lên ga Trại Mát xong quay về. Bác nào có thời gian thì trải nghiệm thử, em thấy cũng khá hay. Chuyến cuối hình như là 16h15 thì phải, em ra trễ quá nên chỉ chụp hình thôi, mà giá vé em hình sơ qua cũng kha khá nha các bác.

Tạm biệt ga, em phi về chùa ve chai. Đường tới chùa đi ngang một con đồi cũng khá cao, 1 bên là rừng thông 1 bên là thung lũng và có khá nhiều nhà lồng. Khu này thì cũng rất nhiều quán cà phê view nhà lồng, đón bình minh, hoàng hôn hoặc tối xem nhà lồng lên đèn thì cũng chill lắm các bác. Nhưng mà chưa bao giờ em vô mấy quán này hết:D

Vô chùa lạy Phật, ra quán làm mấy ly sữa chua phô mai xong trời cũng chập tối, em tìm quán nướng ăn thui. Trên Đà Lạt thì quán nướng nhiều vô số kể, sau 7749 lần search google, xem review các kiểu thì em chọn quán nướng Lá ở Nguyễn Trãi, cũng nằm trên đường từ chùa về lại trung tâm.

Quán cũng khá chill, em ưng cách decor của quán. Chỉ có điều do em đi có 2 người, mà bên trong thì hết bàn 2 người rồi nên phải ngồi ngoài, trời mưa nữa nên hơi lạnh xíu.

Tới lúc lên món, cảm giác trời mưa phùn, lạnh lạnh mà ngồi bên bếp than nướng phê vãi các bác ạ

Hôm nay kỉ niệm 7 năm ngày tụi em đám hỏi, vợ cả ngồi nướng cho em ăn:D

Lúc này F1 của em lười nên ngồi trên xe, em có thỉnh 2 chén cơm chiên với tôm nướng lên xe cho F1 ăn luôn, còn 2 vợ chồng thì ôn lại kỉ niệm dưới đây, kaka.

Ăn xong thì em rủ vợ em ăn kem bơ Chạm, quán cũng khá nổi tiếng, nằm gần quán nướng lun. Mà vợ em kêu lười quá thôi về khách sạn nằm cho đã. Âu cơ, sếp ra lệnh thì triển thôi.

Về tới KS thì cũng gần 9h, vô tình em gặp thèn bạn cấp 3 cũng đi du lịch trên này, vậy là 2 thèn hẹn nhau đi ún cafe. Vợ con em thì ở KS chơi, em uốn cafe xong mua trái bắp nướng về cho vợ ăn vì thèm, mà tối nay Đà lạt lại tạnh mưa các bác. Chợ đêm đông đúc vui như hội. Vậy mới thấy kì này đi chơi nhân phẩm bị sao sao ak.

Gần 23h thì cả nhà đi ngủ lấy sức cho hành trình ngày mai. Theo kế hoạch thì tụi em sẽ tham quan ZooDoo tour lúc 9h, sau đó đổ đèo Khánh Lê qua Nha Trang ăn cơm rồi đạp ra Phú Yên nhận phòng.

Hẹn các bác tối nay em chia sẻ tiếp nhe!

Attachments

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
17/4/15
409
743
93
43
Rong chơi như anh quá đã luôn... Chúc mừng anh.
Tui thì chiều ngược lại.. NT trước xong lên ĐL rồi về...
Không biết anh đi chưa.. Nhưng trên đường xuống NT, tới đèo Giang Ly có mấy quán cá tầm, ăn cũng được.

• Like
Reactions: siunhanmap1410
Hạng B2
17/11/17
171
415
63
33
Rong chơi như anh quá đã luôn... Chúc mừng anh.
Tui thì chiều ngược lại.. NT trước xong lên ĐL rồi về...
Không biết anh đi chưa.. Nhưng trên đường xuống NT, tới đèo Giang Ly có mấy quán cá tầm, ăn cũng được.
Thú thật với bác đây là lần đầu em đi đèo Khánh Lê, trước khi đi em cũng có nghiên cứu mấy quán dưới chân đèo ngày bờ suối, mà vợ em lại thèm cơm gà Nha Trang nên em đạp thẳng lun

• Like
Reactions: lazzy_vn
Hạng B2
17/11/17
171
415
63
33
Chào các bác, lại là em đây. Định online sớm mà mãi giờ này mới rãnh để viết tiếp.

Ngày 3: Đà Lạt - Tuy Hòa

Thường các bác sẽ nghe Đà Lạt - Nha Trang, lần này em khác người tí, đạp ra Tuy Hòa lun. Em và vợ đều thống nhất cao như vậy, cảm giác ra Tuy Hòa đỡ xô bồ như Nha Trang, có nhiều thắng cảnh đẹp để tham quan, đặc biệt là đường bờ biển Tuy Hòa thì tắm thích hơn so với Nha Trang.

Cũng như hôm qua, em dậy sớm lao xuống phòng tập gym. Do em đang trong chế độ giảm cân nên siêng lắm, đi chơi mà mang theo đồ tập, vợ em thì không tin là em có thể dậy sớm được:D

Do hôm nay book chuyến tham quan đầu tiên của ZooDoo lúc 9h, mà ZooDoo cách KS tầm 35km với gần 1 tiếng lái xe nên 8h tụi em phải xuất phát rồi. Tranh thủ tập gym xong lúc 6h30, về phòng kêu vợ con dậy tranh thủ đi ăn sáng. Đồ thì tối qua em đã thu dọn hết rồi nên ăn sáng xong về phòng lấy đồ là check out lun cho kịp giờ.

Lúc check out thì trời vẫn còn mưa rả rít, kiểu này không biết lát sao tham quan ZooDoo đây. Mà muốn hay không thì cũng phải đi đường QL27C để qua Nha Trang, nên thôi cứ lên đường thôi các bác. Cuối cùng thì cũng tới ZooDoo, may sao lúc này trời đã trong hơn, tạnh mưa và nắng cũng đã lên nhẹ, quá đã.

Nói sơ qua về ZooDoo thì đây là vườn thú khá hay, được xây dựng và phát triển theo mô hình chuẩn vườn thú Úc, với rất nhiều bạn thú nhập và gần như độc quyền chỉ có ở ZooDoo. Để đảm bảo chất lượng phục vụ, cũng như có thời gian để chăm sóc cho các bạn thú nên mỗi ngày ZooDoo sẽ nhận giới hạn lượng khách tham quan với nhiều khung giờ, do vậy các bác có ý định cho F1 đi tham quan thì cần phải gọi đặt lịch trước. Mỗi chuyến tham quan sẽ kéo dài từ 1h15p tới 1h30p, và trong chuyến tham quan sẽ có 1 bạn dẫn đoàn để hướng dẫn và thuyết minh về các bạn thú. Theo em đánh giá là khá chuyên nghiệp, xứng đáng.

Chỉ có điều ZooDoo nằm cách xa trung tâm ĐL, mà trên cung này cũng không có thêm điểm nào để kết hợp tham quan nên đôi lúc cũng làm các bác phân vân. Em có ghé ZooDoo cách đây 4 năm, mà lần đó em tìm hiểu thấy hay quá nên dành 1 buổi cho F1 chơi ở đây luôn. Còn như lần này thì em quá tiện, trên đường qua Nha Trang lun nên múc thôi. Nếu có dịp, các bác nên cho F1 ghé tham quan, em gửi ít hình chụp với các bạn thú

Coi vậy chứ chuyến tham quan trôi qua nhanh lắm các bác, vừa thăm tới em thú cuối cùng thì đồng hồ cũng đã 10h15 rồi. Ra quầy mua cho F1 cây kem ăn xong rồi cả nhà lên đường đổ đèo Khánh Lê để qua Nha Trang.

Thú thật với các bác đây là lần đầu em đi đèo Khánh Lê, lâu nghe thấy các bác chia sẻ trải nghiệm lái xe trên đèo với sương mù dày đặc, tầm nhìn chỉ 4-5m phía trước mà em cũng thấy phấn khích. Mà khổ nổi lúc em đi sao không có sương mù, trống trơn, mây bay là đà trên ngọn núi thì có.

Dọc đèo có nhiều đoạn 1 bên là vực thẳm, 1 bên là vách núi đá rồi có nước chảy ra như thác nhìn hùng vĩ lắm các bác. Có 1 đoạn cực đẹp như vậy mà em quên nhờ vợ cả chụp hay quay lại. Chỉ kịp dừng lại ở 1 đoạn có thác nước kế bên đường, có cả tượng Chúa Jesus lun, vợ cả em không thể không checkin

Em cũng tranh thủ xin vợ cả bô hình kỉ niệm

Cũng không quên làm tấm hình kỉ niệm vợ 2 đã chinh chiến cùng em bấy lâu nay, trời mưa nên nhìn em nó thảm quá các bác, trong lòng tự nhủ gáng chuyến này về cho đi spa lại nghen

Đang chụp thì vợ cả em kêu em chụp tấm hình hai bà, ô kê lun bạn ơi

Check in xong rồi thì lên xe thui. Trước khi đi em có tìm hiểu một số quán ăn nằm cạnh suối bên dưới chân đèo, cũng chấm được quán rồi mà vợ em kêu thèm cơm gà Nha Trang, lệnh bà đã ban thì em chỉ biết đạp thôi.

À có 1 lưu ý nhỏ cho các bác là lúc đổ đèo có rất nhiều bảng giới hạn tốc độ 50, đặc biệt là bên địa phận của Khánh Hòa. Trước khi đi ông anh cũng dặn em cẩn thận vì mấy anh CSGT Khánh Hòa bắn rát lắm. Nhưng lúc em đi thì không thấy anh nào hết, tuy nhiên vẫn nên cẩn thận nghen các bác. Sẵn đây nói thêm kinh nghiệm đổ đèo thì các bác nên về số tay hoặc L để chạy, đừng để D rồi rà thắng, thói quen này không nên. Như lúc em toàn đổ đèo bằng số 3, có những đoạn dốc quá phải về luôn số 2, rồi khi nào đường bằng bằng lại thì mới chuyển sang D chạy.

Từ ZooDoo thì em đạp cũng khá rát, chỉ sau 2 tiếng thì đã tới đường Trần Phú rồi. Thường thì em hay ăn cơm gà Trâm Anh ở Bà Triệu, mà xui cái quán đợt này nghỉ 3 ngày mới bán lại, trong khi lệnh bà thì vẫn chỉ muốn ăn cơm gà, xu cà na ghê. Bình tĩnh google một lúc thì em phát hiện quán cơm gà Hà, xem review thì cũng khá ổn nên phi tới, đặt mông xuống ghế ngồi thì cũng đã 13h. Kêu 2 phần cơm gà chặt cho em với vợ cả + một phần gà xé cho F1.

Nhìn hấp dẫn không các bác. Gà chặt là 85k/phần, gà xé là 40k, có thêm canh trứng cút nữa. Đói quá ăn sạch sẽ không còn sót miếng nào trên dĩa.
No nê rồi thì bình tâm ngồi nghiệm lại thấy quán này ăn được hơn bên Trâm Anh chứ ta, chất lượng cơm với gà thì như nhau, nhưng mà gà chặt này 85k so với phần 60k bên Trâm Anh thì em thấy vẫn ưng hơn, lại có màn canh trứng cút nữa, hảo.

Ăn xong thì cũng 14h, tranh thủ lùa vợ con lên xe còn đạp ra Tuy Hòa nữa, 115km lận. Em thì không dám chạy nhanh, đường cho nhiêu chỉ dám đạp bây nhiêu, tuy nhiên em không bao giờ chạy chậm hơn tốc độ cho phép nên sau đúng 2 tiếng thì em tới Tuy Hòa rồi. Một phần thì đường từ Nha Trang đổ ra cũng khá đẹp nên cứ đạp thoải mái nha các bác.

Ở Tuy Hòa lần này được bạn giới thiệu em chọn Sala Grand Tuy Hòa, KS chuẩn 5 sao ngay biển luôn, và sau khi nhận phòng thì em hoàn toàn hài lòng mọi thứ, từ CSVC đến sự phục vụ ân cần của các bạn nhân viên.

View từ phòng nhìn ra bãi biển Tuy Hòa

Hai mẹ con chưa gì đã thay đồ kêu ba dẫn đi tắm biển rồi, đôi chân chưa kịp nghỉ ngơi nữa các bác:)

Thôi vì cố gắng vì đàn con thân yêu vậy, xuống biển xõa thôi các bác. Mà nào có được yên đâu, hết đạp ga thì phải bấm máy, đó là chân lý ùi.

Phía trước bãi biển của KS có để một con tàu để check in cũng khá đẹp

Thêm cái trái tim nữa mới ác

Xong thủ tục thì xuống biển ngâm mình thôi các bác. Nhận xét của em thì biển Tuy Hòa tắm êm hơn biển ở Trần Phú của Nha Trang. Nước trong, ngang đầu gối mà vẫn thấy rõ dưới chân, bãi tắm lài, đi ra cả 20m mà vẫn chỉ ngang hông. Cộng với sóng rất nhỏ nên tắm đã lắm các bác. khúc này thì em quên chụp lại.

Ngâm nước muối đã đời rồi thì F1 em muốn tắm hồ bơi. KS thì có 2 hồ bơi: 1 cái trên rooftop ở tầng 17, 1 cái ngay biển luôn. Hôm nay trải nghiệm cái ở biển rồi mai bơi trên mái nhé con trai

Cho đôi chân nghỉ ngơi thư giãn xíu, để mấy mẹ con tự chơi ở dưới.

Khuôn mặt sung sướng của F1 em khi đang nằm thư giãn

Tắm đã đời thì cũng đã 6h30, trời sập tối lun ùi. Cả nhà phải về KS tắm rửa thôi mặc dù lúc này F1 em vẫn còn xin tắm nữa ak.

Thơm tho rồi thì tới tiết mục khám phá Tuy Hòa về đêm. Trước mắt là đi ăn đã. Vợ em thì chưa thèm hải sản mà ra đề bài muốn ăn bún cá, còn F1 thì thèm cơm sườn. Google 1 lúc thì em chọn quán bún cá Đất Phú ở Lê Thánh Tôn. Quán này thì thường khách du lịch ăn sáng đông hơn là ăn tối. Trên đường đi thì ghé cơm tấm cô Ba Sài Gòn ở góc Hùng Vương - Trần Hưng Đạo mua cho F1 hộp cơm. Ghé quán, vợ em làm tô bún chả cá 25k, em làm tô chả cá - cá dầm- sứa. Nhận xét là ăn hợp khẩu vị, không gian quán sạch sẽ, duyệt.

Ăn xong rồi thì chở vợ con ra check in địa điểm mới nổi của Tuy Hòa - Mũi Nghinh Phong

Đậu xe cái kịch, móc 10k trả tiền giữ xe rồi là phải chụp cho vợ 2 tấm hình liền.

Làm bô hình với F1 trên vai nữa các bác

Buổi tối lên đèn khá đẹp nha các bác, mặc dù hôm em đi hình như người ta chưa lên full đèn thì phải

Chời đã đời rồi thì nhìn kế bên thấy có hải đăng nữa, rủ vợ con qua check in nốt luôn các bác

Làm cho vợ 2 bô hình trước cái đã

Rồi tới vợ cả

Khúc này F1 bắt em quỳ gối cầu hôn vợ cả để nó chụp hình lại, đúng là thời này con đặt đâu cha mẹ ngồi đó

Công nhận Phú Yên cũng chịu khó đầu tư thật các bác. Đoạn đường ven biển này rất đẹp, khúc mũi Nghinh Phong với hải đăng thì cảnh quan tuyệt vời để khách du lịch checkin, hy vọng thời gian tới sẽ có nhiều khách ghé thăm Tuy Hòa hơn.

Mà sau một tối chu du ở đây thì cá nhân em thấy các bác nên checkin khu này buổi tối, mát mẻ, lên đèn rất đẹp chứ buổi sáng thì nắng bể đầu.

Tới giờ lên chuồng ùi, đèo vợ con về lại phòng nghỉ ngơi lấy sức mai đi vài điểm tham quan Phú Yên.

Hẹn các bác mai em viết tiếp, cám ơn các bác đã theo dõi!

Attachments

Chỉnh sửa cuối:
14/6/17
876
424
63
Chào các bác, lại là em đây. Định online sớm mà mãi giờ này mới rãnh để viết tiếp.

Ngày 3: Đà Lạt - Tuy Hòa

Thường các bác sẽ nghe Đà Lạt - Nha Trang, lần này em khác người tí, đạp ra Tuy Hòa lun. Em và vợ đều thống nhất cao như vậy, cảm giác ra Tuy Hòa đỡ xô bồ như Nha Trang, có nhiều thắng cảnh đẹp để tham quan, đặc biệt là đường bờ biển Tuy Hòa thì tắm thích hơn so với Nha Trang.

Cũng như hôm qua, em dậy sớm lao xuống phòng tập gym. Do em đang trong chế độ giảm cân nên siêng lắm, đi chơi mà mang theo đồ tập, vợ em thì không tin là em có thể dậy sớm được:D

Do hôm nay book chuyến tham quan đầu tiên của ZooDoo lúc 9h, mà ZooDoo cách KS tầm 35km với gần 1 tiếng lái xe nên 8h tụi em phải xuất phát rồi. Tranh thủ tập gym xong lúc 6h30, về phòng kêu vợ con dậy tranh thủ đi ăn sáng. Đồ thì tối qua em đã thu dọn hết rồi nên ăn sáng xong về phòng lấy đồ là check out lun cho kịp giờ.

Lúc check out thì trời vẫn còn mưa rả rít, kiểu này không biết lát sao tham quan ZooDoo đây. Mà muốn hay không thì cũng phải đi đường QL27C để qua Nha Trang, nên thôi cứ lên đường thôi các bác. Cuối cùng thì cũng tới ZooDoo, may sao lúc này trời đã trong hơn, tạnh mưa và nắng cũng đã lên nhẹ, quá đã.

Nói sơ qua về ZooDoo thì đây là vườn thú khá hay, được xây dựng và phát triển theo mô hình chuẩn vườn thú Úc, với rất nhiều bạn thú nhập và gần như độc quyền chỉ có ở ZooDoo. Để đảm bảo chất lượng phục vụ, cũng như có thời gian để chăm sóc cho các bạn thú nên mỗi ngày ZooDoo sẽ nhận giới hạn lượng khách tham quan với nhiều khung giờ, do vậy các bác có ý định cho F1 đi tham quan thì cần phải gọi đặt lịch trước. Mỗi chuyến tham quan sẽ kéo dài từ 1h15p tới 1h30p, và trong chuyến tham quan sẽ có 1 bạn dẫn đoàn để hướng dẫn và thuyết minh về các bạn thú. Theo em đánh giá là khá chuyên nghiệp, xứng đáng.

Chỉ có điều ZooDoo nằm cách xa trung tâm ĐL, mà trên cung này cũng không có thêm điểm nào để kết hợp tham quan nên đôi lúc cũng làm các bác phân vân. Em có ghé ZooDoo cách đây 4 năm, mà lần đó em tìm hiểu thấy hay quá nên dành 1 buổi cho F1 chơi ở đây luôn. Còn như lần này thì em quá tiện, trên đường qua Nha Trang lun nên múc thôi. Nếu có dịp, các bác nên cho F1 ghé tham quan, em gửi ít hình chụp với các bạn thú
View attachment 2769567
View attachment 2769568
View attachment 2769573
View attachment 2769574
View attachment 2769575
View attachment 2769576
View attachment 2769577

Coi vậy chứ chuyến tham quan trôi qua nhanh lắm các bác, vừa thăm tới em thú cuối cùng thì đồng hồ cũng đã 10h15 rồi. Ra quầy mua cho F1 cây kem ăn xong rồi cả nhà lên đường đổ đèo Khánh Lê để qua Nha Trang.

Thú thật với các bác đây là lần đầu em đi đèo Khánh Lê, lâu nghe thấy các bác chia sẻ trải nghiệm lái xe trên đèo với sương mù dày đặc, tầm nhìn chỉ 4-5m phía trước mà em cũng thấy phấn khích. Mà khổ nổi lúc em đi sao không có sương mù, trống trơn, mây bay là đà trên ngọn núi thì có.

Dọc đèo có nhiều đoạn 1 bên là vực thẳm, 1 bên là vách núi đá rồi có nước chảy ra như thác nhìn hùng vĩ lắm các bác. Có 1 đoạn cực đẹp như vậy mà em quên nhờ vợ cả chụp hay quay lại. Chỉ kịp dừng lại ở 1 đoạn có thác nước kế bên đường, có cả tượng Chúa Jesus lun, vợ cả em không thể không checkin

View attachment 2769579View attachment 2769578

Em cũng tranh thủ xin vợ cả bô hình kỉ niệm
View attachment 2769580

Cũng không quên làm tấm hình kỉ niệm vợ 2 đã chinh chiến cùng em bấy lâu nay, trời mưa nên nhìn em nó thảm quá các bác, trong lòng tự nhủ gáng chuyến này về cho đi spa lại nghen
View attachment 2769581

Đang chụp thì vợ cả em kêu em chụp tấm hình hai bà, ô kê lun bạn ơi
View attachment 2769600

Check in xong rồi thì lên xe thui. Trước khi đi em có tìm hiểu một số quán ăn nằm cạnh suối bên dưới chân đèo, cũng chấm được quán rồi mà vợ em kêu thèm cơm gà Nha Trang, lệnh bà đã ban thì em chỉ biết đạp thôi.

À có 1 lưu ý nhỏ cho các bác là lúc đổ đèo có rất nhiều bảng giới hạn tốc độ 50, đặc biệt là bên địa phận của Khánh Hòa. Trước khi đi ông anh cũng dặn em cẩn thận vì mấy anh CSGT Khánh Hòa bắn rát lắm. Nhưng lúc em đi thì không thấy anh nào hết, tuy nhiên vẫn nên cẩn thận nghen các bác. Sẵn đây nói thêm kinh nghiệm đổ đèo thì các bác nên về số tay hoặc L để chạy, đừng để D rồi rà thắng, thói quen này không nên. Như lúc em toàn đổ đèo bằng số 3, có những đoạn dốc quá phải về luôn số 2, rồi khi nào đường bằng bằng lại thì mới chuyển sang D chạy.

Từ ZooDoo thì em đạp cũng khá rát, chỉ sau 2 tiếng thì đã tới đường Trần Phú rồi. Thường thì em hay ăn cơm gà Trâm Anh ở Bà Triệu, mà xui cái quán đợt này nghỉ 3 ngày mới bán lại, trong khi lệnh bà thì vẫn chỉ muốn ăn cơm gà, xu cà na ghê. Bình tĩnh google một lúc thì em phát hiện quán cơm gà Hà, xem review thì cũng khá ổn nên phi tới, đặt mông xuống ghế ngồi thì cũng đã 13h. Kêu 2 phần cơm gà chặt cho em với vợ cả + một phần gà xé cho F1.

View attachment 2769583
Nhìn hấp dẫn không các bác. Gà chặt là 85k/phần, gà xé là 40k, có thêm canh trứng cút nữa. Đói quá ăn sạch sẽ không còn sót miếng nào trên dĩa.
No nê rồi thì bình tâm ngồi nghiệm lại thấy quán này ăn được hơn bên Trâm Anh chứ ta, chất lượng cơm với gà thì như nhau, nhưng mà gà chặt này 85k so với phần 60k bên Trâm Anh thì em thấy vẫn ưng hơn, lại có màn canh trứng cút nữa, hảo.

Ăn xong thì cũng 14h, tranh thủ lùa vợ con lên xe còn đạp ra Tuy Hòa nữa, 115km lận. Em thì không dám chạy nhanh, đường cho nhiêu chỉ dám đạp bây nhiêu, tuy nhiên em không bao giờ chạy chậm hơn tốc độ cho phép nên sau đúng 2 tiếng thì em tới Tuy Hòa rồi. Một phần thì đường từ Nha Trang đổ ra cũng khá đẹp nên cứ đạp thoải mái nha các bác.

Ở Tuy Hòa lần này được bạn giới thiệu em chọn Sala Grand Tuy Hòa, KS chuẩn 5 sao ngay biển luôn, và sau khi nhận phòng thì em hoàn toàn hài lòng mọi thứ, từ CSVC đến sự phục vụ ân cần của các bạn nhân viên.

View từ phòng nhìn ra bãi biển Tuy Hòa
View attachment 2769585

Hai mẹ con chưa gì đã thay đồ kêu ba dẫn đi tắm biển rồi, đôi chân chưa kịp nghỉ ngơi nữa các bác:)

View attachment 2769586

Thôi vì cố gắng vì đàn con thân yêu vậy, xuống biển xõa thôi các bác. Mà nào có được yên đâu, hết đạp ga thì phải bấm máy, đó là chân lý ùi.

View attachment 2769587
Phía trước bãi biển của KS có để một con tàu để check in cũng khá đẹp

Thêm cái trái tim nữa mới ác
View attachment 2769591

Xong thủ tục thì xuống biển ngâm mình thôi các bác. Nhận xét của em thì biển Tuy Hòa tắm êm hơn biển ở Trần Phú của Nha Trang. Nước trong, ngang đầu gối mà vẫn thấy rõ dưới chân, bãi tắm lài, đi ra cả 20m mà vẫn chỉ ngang hông. Cộng với sóng rất nhỏ nên tắm đã lắm các bác. khúc này thì em quên chụp lại.

Ngâm nước muối đã đời rồi thì F1 em muốn tắm hồ bơi. KS thì có 2 hồ bơi: 1 cái trên rooftop ở tầng 17, 1 cái ngay biển luôn. Hôm nay trải nghiệm cái ở biển rồi mai bơi trên mái nhé con trai
View attachment 2769592

Cho đôi chân nghỉ ngơi thư giãn xíu, để mấy mẹ con tự chơi ở dưới.
View attachment 2769593

Khuôn mặt sung sướng của F1 em khi đang nằm thư giãn
View attachment 2769601

Tắm đã đời thì cũng đã 6h30, trời sập tối lun ùi. Cả nhà phải về KS tắm rửa thôi mặc dù lúc này F1 em vẫn còn xin tắm nữa ak.

Thơm tho rồi thì tới tiết mục khám phá Tuy Hòa về đêm. Trước mắt là đi ăn đã. Vợ em thì chưa thèm hải sản mà ra đề bài muốn ăn bún cá, còn F1 thì thèm cơm sườn. Google 1 lúc thì em chọn quán bún cá Đất Phú ở Lê Thánh Tôn. Quán này thì thường khách du lịch ăn sáng đông hơn là ăn tối. Trên đường đi thì ghé cơm tấm cô Ba Sài Gòn ở góc Hùng Vương - Trần Hưng Đạo mua cho F1 hộp cơm. Ghé quán, vợ em làm tô bún chả cá 25k, em làm tô chả cá - cá dầm- sứa. Nhận xét là ăn hợp khẩu vị, không gian quán sạch sẽ, duyệt.

Ăn xong rồi thì chở vợ con ra check in địa điểm mới nổi của Tuy Hòa - Mũi Nghinh Phong

Đậu xe cái kịch, móc 10k trả tiền giữ xe rồi là phải chụp cho vợ 2 tấm hình liền.
View attachment 2769594

Làm bô hình với F1 trên vai nữa các bác
View attachment 2769595

Buổi tối lên đèn khá đẹp nha các bác, mặc dù hôm em đi hình như người ta chưa lên full đèn thì phải
View attachment 2769596

Chời đã đời rồi thì nhìn kế bên thấy có hải đăng nữa, rủ vợ con qua check in nốt luôn các bác

Làm cho vợ 2 bô hình trước cái đã
View attachment 2769597

Rồi tới vợ cả
View attachment 2769599

Khúc này F1 bắt em quỳ gối cầu hôn vợ cả để nó chụp hình lại, đúng là thời này con đặt đâu cha mẹ ngồi đó

View attachment 2769602

Công nhận Phú Yên cũng chịu khó đầu tư thật các bác. Đoạn đường ven biển này rất đẹp, khúc mũi Nghinh Phong với hải đăng thì cảnh quan tuyệt vời để khách du lịch checkin, hy vọng thời gian tới sẽ có nhiều khách ghé thăm Tuy Hòa hơn.

Mà sau một tối chu du ở đây thì cá nhân em thấy các bác nên checkin khu này buổi tối, mát mẻ, lên đèn rất đẹp chứ buổi sáng thì nắng bể đầu.

Tới giờ lên chuồng ùi, đèo vợ con về lại phòng nghỉ ngơi lấy sức mai đi vài điểm tham quan Phú Yên.

Hẹn các bác mai em viết tiếp, cám ơn các bác đã theo dõi!
Phải công nhận bác chủ rất đam mê chụp ảnh. Em đi chơi thì cũng ít khâu này. tuy nhiên rất đẹp và rất hay. làm động lực cho anh em đi.