1/11/13
5
8
0
Daewoo Lacetti CDX chết máy đột ngột trên cao tốc?

Em đi CDX 2010 đã được 4 vạn km, từ trước đến nay chạy bình thường, vài lần đèn check báo hỏng ac quy, còn lại Ok hết. Cách đây 10 ngày, em đang vi vu trên đường cao tốc 80km/h thì tự nhiên máy dừng hoạt động, may mà vô lăng không khóa hẳn, theo đà em rê xe vào rìa đường, dừng lại thấy đèn báo trên taplo tắt hết, khóa xe mất tác dụng, đề lại xe chẳng có phản ứng gì cả, dùng chìa bấm cũng không nhận... [pagebreak][/pagebreak]

Gọi cứu hộ, chờ khoảng 30 phút, tiện tay nghịch chìa khóa bẩm khóa xe, tự nhiên thấy "pòp" một cái, mừng quá, điện lại lên rồi. Thế là em nổ máy và cũng không thấy báo lỗi gì; em chạy thẳng đến gara, các chú thợ dùng máy scan mất 1 giờ rồi tuyên bố "Không lỗi gì cả, có thể do ảnh hưởng của một nguồn sóng radio nào đó nên ECU lệnh tắt máy!!...". Em ra về lòng đầy bất an, tự nhủ cứ chạy, biết đâu trục trặc duy nhất 1 lần thôi. Đến hôm nay, lại diễn ra tình trạng chết máy bất ngờ như hôm trước, 30 phút sau lại có đèn trên taplo và nổ máy hoạt động bình thường, không cảm thấy bất kỳ khác lạ nào cả. Bây giờ mà nó chết máy ở các tình huống nguy hiểm trên đường thì chết. Em hoảng quá. Các bác giúp em đó là bệnh gì, ở đâu khám và chữa bệnh cho vợ hai em được ạ. Em cảm ơn!

Last edited by a moderator:
Hạng D
31/3/12
1.005
281
83
Trà Vinh
hay là hiện tượng UFO đi ngang làm mất nguồn năng lượng?hj...nói cho vui chứ. hay bi lỏng cọc bình hok bác.khó hiểu zụ này nhe.
lên cho bác nào hỉu thì zô cù ment

• Like
Reactions: truchaisgn
Hạng D
4/6/10
1.732
2.419
113
Em tìm trên google thấy cái này. Đang chạy tự dưng tắt máy là cực kỳ nguy hiểm, bác nên đem xe đi kiểm tra sớm. Nếu đèn đóm mà tắt thì có thể liên quan đến dàn cầu chì, acqui...

BTW, bác thay acqui lần cuối cùng lúc nào vậy, thông thường tuổi thọ acqui trên cruze tầm dưới 2 năm. Xe cdx 1.8 2010 của em chạy được 53,000km và đã thay acqui 2 lần rồi.

Since March 2012, the problem of the car stopping suddenly has become worse. The car went to dealer every time either by towing or by driving. The complainant has spent more than Rs 10,000 on towing of the vehicle. If the vehicle was left unused overnight, the error that was shown as a light also goes away. At least 3 times, the complainant personally witnessed that computer showing error in fuel injectors.

http://www.consumercourt....ors-chd-cruze-ltz.html

Hạng B2
24/9/12
411
31
28
theo e nghĩ bác cũng nên kiểm tra cả bugi nữa.xe em đời 2010 cũng đã thay bugi rồi lúc chạy dc khoảng 40k

1/11/13
5
8
0
Cảm ơn các bác! Ac quy chưa được 1 năm, còn bugi là denso em mới chạy được vài vạn km. Em nghĩ tại ECU nhưng không biết chạy lại phần mềm có được không, chỉ sơ sau rồi không ổn định thì chết.

Hạng B2
26/4/13
215
12
18
Theo em nghĩ xe của bác bị lỏng hoặc tiếp xúc không tốt do dây điện từ hộp cầu chì bắt qua bình ắc quy, cái dây màu đỏ có bọc lớp cách điện màu đen, bác cho thợ kiểm lại xem.

Hạng F
8/4/09
5.641
416
83
50
đâu nhỉ?
Em bị y như bác, kiểm tra bằng máy xong thì thấy con cảm biến trục khuỷu chập chờn sắp chết, nhét 1.7chai vô là chạy trở lại thôi.

Hạng B2
24/5/08
282
18
18
Xe bác bị tắt động cơ thui hay là bị mất điện toàn bộ xe luôn vậy? Luc em nó xảy ra thì bác đang chạy và có đá đèn hay còi ... gì ko?