Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
Chuyện cái đèn.
Góp vói chủ thớt chuyện của mình.
Lúc chưa có đường cao tốc, đi đường N3 VT tầm 7 giờ tối tới bò sữa Long Thành nghỉ chân. Bác nào qua khu này lúc đó thì biết, toàn đèn công suất lớn sáng trưng cả một vùng. Nghỉ xong đi ra do đèn sáng quá nên mình cũng quên bật đèn. Qua khỏi ngã tư thì bị vẫy vào. Một anh trung tá CA ra chào, mình hỏi
- lỗi gì vậy anh? Quá tốc độ sao?
- anh cứ xuống đây.
Mình xuống xe đi theo ảnh ra đầu xe, ảnh chỉ vào bộ đèn nói:
- anh chưa bật đèn xe.
Chứng cứ rành rành, mình nói
- đèn khu bò sữa sáng quá đâm ra quên. May có anh nhắc chứ không chạy lúc nữa mới biết. Cám ơn anh. Vừa nói vừa đi lại xe bật đèn.
- Giờ anh đi được rồi, lần sau đừng có quên đó.
Anh csgt này ở trạm N3 Thái Lan.
Chuyện cái đèn xe mình cũng có 1 kỷ niệm để răn mình chạy xe phải chú ý hơn.

Hạng D
26/6/11
3.125
2.170
113
Đà Lạt 0918.525.070
Xui thôi, mà ngoài lề tí, em thấy chất lượng bóng đèn của i10 cực kém , hay bị đứt lắm. Ko biết do hệ thống điện hay ráp bóng kém chất lượng

Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
https://youtu.be/QQ_XxboKO7o
Mình bị lần này là lần thứ ba rồi. Có lẽ đèn của chiếc Huyndai nhà mình đến tuổi thọ hay sao mà lần lượt ra đi không hề thông báo trước. Cả 3 lần tranh cãi với CSGT mình đều quay lại clip để làm bằng chứng đề phòng CSGT ghi biên bản bậy. Lần thứ ba này là tương đối nhẹ nhàng hơn hẳn 2 lần trước đó. Các Bác xem tham khảo.
Bỏ qua việc các anh CSGT không nắm được hết luật_ dù CSGT chỉ chủ yếu làm việc với mỗi luật giao thông_ Mình cho rằng CSGT giơ gậy gọi vào xe bị đèn đứt bóng để phạt là một hành vi không đẹp, không cao thượng, không xứng đáng là công an nhân dân. Theo từ điển Việt Nam: hành vi canh me nhân lúc khó khăn, nguy khốn của người khác để trục lợi là hành vi của kẻ tiểu nhân. Không lẽ trong trường học, trong gia đình, thầy cô hay bố mẹ của các anh không dạy các anh bài học đạo đức này ???.
Chuyện trong nhà, mình nói thiệt tình với anh chút nha:
- mọi người góp ý đúng đó, đèn đứt bóng mà tham gia giao thông là mình sai rồi đó. Anh tự tra tìm trong luật GTĐB cho nó nhớ.
- Trên diễn đàn có nhiều anh chưa chịu coi đúng, sai đã gân cổ lên chửi (không tính những thành phần cố tình kích động nha) làm như mình luôn đúng, chỉ có csgt là sai, làm như chỉ mình có đạo đức còn csgt toàn là vô đạo đức. Nghe nên có chọn lọc đúng sai anh à. Đâu cũng có người tốt, người xấu. Đừng để ám ảnh những cái sai làm mình gặp csgt ứng sử theo định kiến dễ đưa sự việc tới những chỗ không hay, không có lợi cho bản thân mình như nhiều người hay nói là: rách việc.
- còn chuyện bóng đèn cos bị đứt thì trên diễn đàn có mấy bài nói về cách xử lý rồi đó. Cách đơn giản nhất mấy bác đó áp dụng là dán băng keo phía trên đèn pha, khi chạy mở đèn pha mình vẫn nhìn rõ đường mà không làm chói mắt xe ngược chiều. Mình thấy cách này hay, tuy chưa phải áp dụng nhưng trong xe luôn có cuộn băng keo phòng hờ.
Đôi dòng vậy, cái gì anh thấy nghe được thì nghe, cái gì không lọt tai thì anh bỏ qua nhé.
Chúc anh vui, khỏe.
Thân ái.

Hạng B2
8/3/14
200
470
63
Xe bác đứt đèn cốt nên chơi trò bật pha chứ cái gì mà đèn chiếu gần 2 bóng vậy....nói chuyện đàng hoàng nhẹ nhàng thì may ra có cơ hội nhắc nhở, kiểu như bác cãi chày cối không nên đưa clip và lập topic làm gì
Thứ nhất là mình không bật đèn pha. Có thể cái điện thoại mình quay có chất lượng hình ảnh không tốt lắm nên Bác nhận nhầm thành đèn pha. Thực tế mỗi bên có 3 bóng đèn gồm : đèn mi, đèn cos và đèn cản xe. Nếu mình bật đèn pha thì CSGT sẽ phạt ngay lỗi bật đèn chiếu xa trong khu dân cư.
Thứ hai là đèn cản xe của mình là đèn chiếu gần. Nguyên thủy của của xe gắn đèn sương mù. Đèn sương mù có ánh sáng mạnh để chiếu xuyên qua sương mù. Do nó có ánh sáng mạnh nên Luật giao thông ở các nước Châu Âu cấm mở đèn sương mù khi thời tiết không có sương mù vì nó dễ gây lóa mắt cho xe ở chiều ngược lại. Xứ Việt Nam mình nóng quanh năm nên không cần dùng loại đèn này. Hãng xe đã cho lắp đèn cản khác có ánh sáng trắng nhẹ nhàng và không chiếu xa. Về thực tế nó cũng là đèn chiếu gần.
Như vậy về bản chất đèn mi, đèn cos hay đèn cản xe (bóng thường) đều là đèn chiếu gần. Theo Luật giao thông đường bộ năm 2008 chỉ đề cập đến việc xe lưu thông phải có 5 loại đèn (chiếu gần, chiếu xa, báo hãm, tín hiệu, soi biển số), không hề nêu rõ số lượng từng loại. Mình cũng không thấy Luật và các văn bản dưới luật nào đề cập đến việc này. Nếu Bác biết thì có thể khai sáng giúp mình với.
Thứ ba : Bác cũng đã xem clip, Bác cũng thấy mấy chú CSGT rất cay cú mình (đòi giam xe mình luôn). Vậy thì mình sai, mình cãi chày cãi cối như Bác nói liệu các chú ấy có rộng lượng hay cao thượng bỏ qua cho mình không ?

Hạng D
20/7/07
2.634
2.442
113
Q Tân Phú
www.facebook.com
Thứ nhất là mình không bật đèn pha. Có thể cái điện thoại mình quay có chất lượng hình ảnh không tốt lắm nên Bác nhận nhầm thành đèn pha. Thực tế mỗi bên có 3 bóng đèn gồm : đèn mi, đèn cos và đèn cản xe. Nếu mình bật đèn pha thì CSGT sẽ phạt ngay lỗi bật đèn chiếu xa trong khu dân cư.
Thứ hai là đèn cản xe của mình là đèn chiếu gần. Nguyên thủy của của xe gắn đèn sương mù. Đèn sương mù có ánh sáng mạnh để chiếu xuyên qua sương mù. Do nó có ánh sáng mạnh nên Luật giao thông ở các nước Châu Âu cấm mở đèn sương mù khi thời tiết không có sương mù vì nó dễ gây lóa mắt cho xe ở chiều ngược lại. Xứ Việt Nam mình nóng quanh năm nên không cần dùng loại đèn này. Hãng xe đã cho lắp đèn cản khác có ánh sáng trắng nhẹ nhàng và không chiếu xa. Về thực tế nó cũng là đèn chiếu gần.
Như vậy về bản chất đèn mi, đèn cos hay đèn cản xe (bóng thường) đều là đèn chiếu gần. Theo Luật giao thông đường bộ năm 2008 chỉ đề cập đến việc xe lưu thông phải có 5 loại đèn (chiếu gần, chiếu xa, báo hãm, tín hiệu, soi biển số), không hề nêu rõ số lượng từng loại. Mình cũng không thấy Luật và các văn bản dưới luật nào đề cập đến việc này. Nếu Bác biết thì có thể khai sáng giúp mình với.
Thứ ba : Bác cũng đã xem clip, Bác cũng thấy mấy chú CSGT rất cay cú mình (đòi giam xe mình luôn). Vậy thì mình sai, mình cãi chày cãi cối như Bác nói liệu các chú ấy có rộng lượng hay cao thượng bỏ qua cho mình không ?

Bác đưa hình dàn đèn xe bác lên cho anh em xem thử, theo e biết về xe thì 1 vài model đèn cos và pha tách riêng, nên khi cos cháy mình ăn gian bằng cách bật pha lên chạy tạm.
Chính e đã dùng chiêu này trên camry 3.5 bị đứng bóng cos, xui xui bị ăn đạn thì chịu thôi
ngoài ra e có thấy các xe khác như captiva, escape sử dụng
Nên em mới nghi ngờ bác xài chiêu này

Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
Hiểu rồi, chắc chắn là đã xin phép nên hãng mới hoán cải từ đèn sương mù sang đèn chiếu gần. Như vậy bác chủ nói là có cơ sở.
Ây dzà, vậy mà anh không đưa cho xxx giấy cho phép hoán cải từ đèn sương mù sang đèn chiếu gần đỡ phải cãi mệt người.

• Like
Reactions: votranphu