Hạng D
20/7/07
2.634
2.442
113
Q Tân Phú
www.facebook.com
Thứ nhất là mình không bật đèn pha. Có thể cái điện thoại mình quay có chất lượng hình ảnh không tốt lắm nên Bác nhận nhầm thành đèn pha. Thực tế mỗi bên có 3 bóng đèn gồm : đèn mi, đèn cos và đèn cản xe. Nếu mình bật đèn pha thì CSGT sẽ phạt ngay lỗi bật đèn chiếu xa trong khu dân cư.
Thứ hai là đèn cản xe của mình là đèn chiếu gần. Nguyên thủy của của xe gắn đèn sương mù. Đèn sương mù có ánh sáng mạnh để chiếu xuyên qua sương mù. Do nó có ánh sáng mạnh nên Luật giao thông ở các nước Châu Âu cấm mở đèn sương mù khi thời tiết không có sương mù vì nó dễ gây lóa mắt cho xe ở chiều ngược lại. Xứ Việt Nam mình nóng quanh năm nên không cần dùng loại đèn này. Hãng xe đã cho lắp đèn cản khác có ánh sáng trắng nhẹ nhàng và không chiếu xa. Về thực tế nó cũng là đèn chiếu gần.
Như vậy về bản chất đèn mi, đèn cos hay đèn cản xe (bóng thường) đều là đèn chiếu gần. Theo Luật giao thông đường bộ năm 2008 chỉ đề cập đến việc xe lưu thông phải có 5 loại đèn (chiếu gần, chiếu xa, báo hãm, tín hiệu, soi biển số), không hề nêu rõ số lượng từng loại. Mình cũng không thấy Luật và các văn bản dưới luật nào đề cập đến việc này. Nếu Bác biết thì có thể khai sáng giúp mình với.
Thứ ba : Bác cũng đã xem clip, Bác cũng thấy mấy chú CSGT rất cay cú mình (đòi giam xe mình luôn). Vậy thì mình sai, mình cãi chày cãi cối như Bác nói liệu các chú ấy có rộng lượng hay cao thượng bỏ qua cho mình không ?

Đèn dưới cản sao dc coi là đèn chiếu gần được bác, đây là loại đèn không bắt buộc phải có..còn xe bác đứt đèn cos là bóng đèn chính thì cgst có cơ sở phạt được ạ

Hạng B2
15/3/15
299
1.425
93
Căn cứ vào các khoản 13, 14 điều 2.
Khoản 3, 4 điều 11 của bộ Luật XỬ LÝ VI PHẠM HÀNH CHÍNH thì hành vi trên "KHÔNG XỬ PHẠT".

View attachment 778912
Cái này mới là đúng nhất. Chuẩn cơ sở pháp lý vì lỗi vi phạm luật giao thông phải gọi đầy đủ tên của nó là vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và cũng chịu sự điều chỉnh của luật xử lý vi phạm hành chính này. Chứ cãi kiểu cảm tính thì ko đc

• Like
Reactions: sunching
Hạng C
30/4/11
578
530
93
Sì phố
Rơi vào trường hợp có "sự kiện bất ngờ" là chính xác rồi. Câu hỏi là: CSGT đòi chứng minh thì người "vi phạm" phải làm sao cho thích đáng?

• Like
Reactions: LẠC HẬU
Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
Cái này mới là đúng nhất. Chuẩn cơ sở pháp lý vì lỗi vi phạm luật giao thông phải gọi đầy đủ tên của nó là vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và cũng chịu sự điều chỉnh của luật xử lý vi phạm hành chính này. Chứ cãi kiểu cảm tính thì ko đc
Trên diễn đàn có bác cũng bị đứt bóng giữa đường. csgt vẫy vào, bác đó thanh minh và cho csgt sờ vào đèn để chứng minh là đèn mới bị hư. Kết quả là hai bên vui vẻ chia tay nhau.
Bác nào cần thì search lại, cũng TĐTL này đó.

Hạng F
16/7/15
6.297
25.176
113
sẳn đây em hỏi ké phát: đèn bên vàng (3000K) bên trắng (6000K) có vi phạm điều khoảng nào không mấy anh? (xe em thay LED, đi bảo hiểm nguyên cụm đèn, nó có sẳn bóng vàng trong đó, em lười nên chưa thay bóng LED vào)... :D

Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
sẳn đây em hỏi ké phát: đèn bên vàng (3000K) bên trắng (6000K) có vi phạm điều khoảng nào không mấy anh? (xe em thay LED, đi bảo hiểm nguyên cụm đèn, nó có sẳn bóng vàng trong đó, em lười nên chưa thay bóng LED vào)... :D
Không rành lắm, chỉ góp với anh từ thực tế bản thân thôi nha. Mình đã bị hơn 2 tháng chạy xe một bên đèn màu hồng (đèn HID bị lão, sắp tèo), một bên màu sáng trắng đi qua các chốt "nhạy cảm" thấy không sao.
Chỉ có một lần vào nhà hàng bị nhóm thanh niên xúm lại hỏi:
- đèn anh hiệu gì mà màu hồng dễ thương quá đi
- đèn hiệu gì vậy anh?
- anh ship ở trang nào vậy?
- sao anh không độ cả hai bóng luôn?
- .......
Không biết hỏi thiệt hay chọc quê mình nhưng cũng phai phái. He he.

Hạng D
5/6/13
1.119
1.201
113
hồi mới lái em cũng bị bên NVL 1 lần, bưa đó đi đam ma dưới LA về, thực sự lúc đó xuống là chịu thua luôn, kêu lỗi này 800k (im luôn). nhưng mà bữa đó cũng ttrinfh bày là nó tự đứt chứ a ko cố ý, giờ em phạt a chịu (chú csgt trẻ măng), nói chuyện 1 hồi thì tha do chắc mới đi đám ma về nên được thương

• Like
Reactions: nta139
Hạng D
14/6/09
2.580
2.964
113
Em nghĩ đứt bóng đèn nếu căn cứ vào Điều 11.3 của luật XLVPHC thì anh CSGT có thể chạm tay vào bóng để biết nóng/nguội...

Còn đúng ra bác chủ phải chứng minh của bác là sự kiện bất ngờ ? Vì đây là lỗi của bác mà anh CSGT không phải chứng minh mà là bác phải chứng minh trường hợp bác ngoại lệ...

Nếu anh CSGT cố tình lập biên bản bác cũng khó có khả năng lật kèo ... vì anh ấy có thể lập luận là bác hư đèn lâu rồi.. không phải mới hư... bác lúc đi kiện sẽ không có giấy tờ gì chứng minh đèn bác hư bất ngờ.... trừ khi bác có cái nhiệt kế không tiếp xúc trỏ vào cái đèn cos và ra nhiệt độ thấp ngay lúc đó (mà kèo này còn khó hơn đóng phạt)

EM thì la liếm trên OS lẫn FB luật giao thông để học cách xử lý tình huống mình bị thổi lụi.. chứ em sai thì nhanh chóng xin lỗi hoặc "làm hư" cán bộ (nếu ở xa) chứ không "Chày cố" làm gì