Hạng B2
Rơi vào trường hợp có "sự kiện bất ngờ" là chính xác rồi. Câu hỏi là: CSGT đòi chứng minh thì người "vi phạm" phải làm sao cho thích đáng?
Nhà cháu không cố biện minh hay cãi chày cãi cối.
Nhà cháu chỉ "TRƯNG CẦU DÂN Ý" các Cụ xem thế nào thôi. Nhân tiện, nhà cháu đang cần sửa cái sân sau nên bao nhiêu gạch đá, nhà cháu xin nhận đủ ạ.
:p:p

Khi biết xe của mình bị "ĐỨT" một bên bóng đèn (ĐÈN TRƯỚC hoặc ĐÈN SAU), bạn có cho thay không:
1)- Có, phải thay ngay.
2)- KHÔNG, cứ để thế mà chạy.
Nhà cháu chờ kết quả tính tỷ lệ phần trăm để xem đứt bóng một bên là "CỐ Ý" hay "BẤT KHẢ KHÁNG".:p:p

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: nta139 and sunching
Hạng F
16/7/15
6.292
24.864
113
Nhà cháu chỉ "TRƯNG CẦU DÂN Ý" các Cụ xem thế nào thôi. Nhân tiện, nhà cháu đang cần sửa cái sân sau nên bao nhiêu gạch đá, nhà cháu xin nhận đủ ạ.

Khi biết xe của mình bị "ĐỨT" một bên bóng đèn (ĐÈN TRƯỚC hoặc ĐÈN SAU), bạn có cho thay không:
1)- Có, phải thay ngay.
Nhà cháu chờ kết quả tính tỷ lệ phần trăm để xem đứt bóng một bên là "CỐ Ý" hay "BẤT KHẢ KHÁNG".:p:p
1) chắc chắn rồi, không ai muốn bị phạt cả (yếu tố phụ); 1 bên chạy 2b tưởng xe máy chẻ vô là khổ (yếu tố chính - an toàn); chưa kể lở xui xẻo đứt luôn em còn lại thì thua (dự phòng)

• Like
Reactions: bacai
Hạng B1
3/10/16
67
73
18
44

1)- Có, phải thay ngay.
1. chắc chắn thay ngay bác à, đó là an toàn của mình, đi ban đêm mà mấy anh tải hay công ảnh vượt mà tưởng mình là xe máy thì toi mạng sao bác

• Like
Reactions: nta139 and bacai
Hạng C
30/4/11
578
530
93
Sì phố

1)- Có, phải thay ngay.
Có ai muốn mình bị chột mắt? 1 - có, 2 - không.

• Like
Reactions: nta139
Hạng B2
8/3/14
200
470
63
Em nghĩ đứt bóng đèn nếu căn cứ vào Điều 11.3 của luật XLVPHC thì anh CSGT có thể chạm tay vào bóng để biết nóng/nguội...

Còn đúng ra bác chủ phải chứng minh của bác là sự kiện bất ngờ ? Vì đây là lỗi của bác mà anh CSGT không phải chứng minh mà là bác phải chứng minh trường hợp bác ngoại lệ...

Nếu anh CSGT cố tình lập biên bản bác cũng khó có khả năng lật kèo ... vì anh ấy có thể lập luận là bác hư đèn lâu rồi.. không phải mới hư... bác lúc đi kiện sẽ không có giấy tờ gì chứng minh đèn bác hư bất ngờ.... trừ khi bác có cái nhiệt kế không tiếp xúc trỏ vào cái đèn cos và ra nhiệt độ thấp ngay lúc đó (mà kèo này còn khó hơn đóng phạt)

EM thì la liếm trên OS lẫn FB luật giao thông để học cách xử lý tình huống mình bị thổi lụi.. chứ em sai thì nhanh chóng xin lỗi hoặc "làm hư" cán bộ (nếu ở xa) chứ không "Chày cố" làm gì
Cám ơn ý kiến phản biện của Bác !
Đã là sự kiện bất ngờ thì không cần thiết phải chứng minh. Vì theo định nghĩa nó là sự kiện không thể thấy trước hay biết trước. Việc bóng đèn bị đứt lúc nào không biết là việc ai cũng đã từng gặp qua và ai cũng biết đó là sự kiện bất ngờ.
Sau khi mình biết đèn bị đứt bóng, mình vẫn phải chạy tiếp. Hoặc công an nếu có lập biên bản xong cũng phải cho mình chạy tiếp vì mình không thể thay bóng đèn giữa đường được. Xe phải vào gara mới sửa được. Đấy là trường hợp BẤT KHẢ KHÁNG.
Còn nếu nói CSGT có khả năng lập luận cho là bóng đèn của mình hư lâu rồi thì Bác sai rồi , CSGT muốn phạt thì phải có bằng chứng chứng minh. Không phải muốn nói sao thì nói, muốn lập luận sao thì lập luận. Trong 100% trường hợp chủ xe bị đứt bóng đèn bất ngờ thì chẳng bao giờ CSGT tìm được chứng cứ nói chủ xe bị hư đèn đã lâu.
Việc CSGT đòi phạt xe đang chạy bị đứt bóng đèn đột ngột là việc sai rõ ràng về luật. Cám ơn Bác Lạc Hậu đã trích dẫn các điều luật mà mình đã dùng trong clip một cách cụ thể. Trên thế giới và cả ở Việt Nam, Các nhà làm luật đã dự kiến trước các trường hợp này và đã đưa nó vào luật. Nó bắt nguồn từ đạo lý : không nên lợi dụng người khác gặp khó khăn để trục lợi.

Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
Có ai muốn mình bị chột mắt? 1 - có, 2 - không.
Ghê quá à, anh làm mình nhớ tới Trịnh Công Sơn:
"Người hai con mắt khóc người một con
Người hai con mắt một con khóc người...".
1) chắc chắn rồi, không ai muốn bị phạt cả (yếu tố phụ); 1 bên chạy 2b tưởng xe máy chẻ vô là khổ (yếu tố chính - an toàn); chưa kể lở xui xẻo đứt luôn em còn lại thì thua (dự phòng)
1. chắc chắn thay ngay bác à, đó là an toàn của mình, đi ban đêm mà mấy anh tải hay công ảnh vượt mà tưởng mình là xe máy thì toi mạng sao bác
Mấy anh này có lý nè.
Dông dài, nhưng mình thấy các bác nào chưa biết thay bóng đèn nên xem lại "Hướng dẫn sử dụng" hoặc hỏi ai biết chỉ cho.
Không thừa đâu.
Mình nói vậy là từ kinh nghiệm đợt mấy anh em cùng đi Tây Bắc, một xe bị cháy bóng bên tài. Cả đoàn cho xe đó chạy giữa cũng không yên tâm, sáng mỗi bóng bên phụ làm xe ngược chiều dễ nhầm xe máy không biết đường tránh. Cuối cùng phải dừng lại đổi bóng đèn bên phụ qua bên tài mới tạm yên tâm. Sáng hôm sau phải nhờ mua ngay 2 bóng về lắp 1 bóng còn một bóng để sơ cua.
Đi đường trong thành phố nếu phát hiện đèn bên tài bị đứt bóng không cần đợi đến lúc xảy ra va quẹt hoặc xxx hỏi thăm mình cũng nên tấp lề lấy bóng bên phụ gắn qua đi cho an toàn.
kinh nghiệm có chút xíu vậy mang góp với anh em.
Chúc các anh em vui, lái xe an toàn.
P/S lúc thay bóng tuyệt đối không cầm tay vào bóng thủy tinh, chỉ cầm vào phần đui thôi ạ. Nếu trót lỡ cầm vào thì lấy giẻ sạch lau kỹ trước khi lắp nha các bác.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
Còn nếu nói CSGT có khả năng lập luận cho là bóng đèn của mình hư lâu rồi thì Bác sai rồi , CSGT muốn phạt thì phải có bằng chứng chứng minh. Không phải muốn nói sao thì nói, muốn lập luận sao thì lập luận. Trong 100% trường hợp chủ xe bị đứt bóng đèn bất ngờ thì chẳng bao giờ CSGT tìm được chứng cứ nói chủ xe bị hư đèn đã lâu.
Việc CSGT đòi phạt xe đang chạy bị đứt bóng đèn đột ngột là việc sai rõ ràng về luật. Cám ơn Bác Lạc Hậu đã trích dẫn các điều luật mà mình đã dùng trong clip một cách cụ thể. Trên thế giới và cả ở Việt Nam, Các nhà làm luật đã dự kiến trước các trường hợp này và đã đưa nó vào luật. Nó bắt nguồn từ đạo lý: không nên lợi dụng người khác gặp khó khăn để trục lợi.
Sau khi đã "TRƯNG CẦU DÂN Ý" (gớm!! Từ ngữ dùng nghe phát khiếp:p).
Với tỷ lệ tán thành 100% cho thấy chả Cụ nào biết xe mình chỉ còn "MỘT MẮT" mà dám "CỨ ĐỂ THẾ MÀ CHẠY" ===> đây là trường hợp "BẤT KHẢ KHÁNG" rồi các Cụ nhỉ??
Tuy nhiên, nếu các cu (khác với CỤ) "THỪA HÀNH PHÁP LUẬT" cứ khăng khăng cho là bóng đèn của "PHE TA" hư lâu rồi thì vẫn có "CƠ SỞ PHÁP LÝ" viện dẫn để tắt cái đài ấy đi như hình bên dưới ạ.

Gạch đầu dòng thứ nhất: nghĩa vụ chứng minh thuộc về "BÊN BUỘC TỘI" (sau đây gọi tắt là BÊN A - Chết, quên!!! Cứ tưởng là đang soạn hợp đồng kinh tế !!:p:p), còn "BÊN BỊ BUỘC" thì không có nghĩa vụ phải chứng minh (vui thì chứng minh, còn giận thì miễn :p).
Gạch đầu dòng thứ hai: khi có những nghi ngờ về pháp luật và chứng cứ; thì những nghi ngờ này "PHẢI ĐƯỢC HIỂU và GIẢI THÍCH THEO HƯỚNG CÓ LỢI CHO NGƯỜI BỊ TÌNH NGHI".
Ở tình huống trong bài này, ta không cần phải chứng minh, còn các cu kia thì phải chứng minh, nếu chứng minh không được thì phải "SUY LUẬN THEO HƯỚNG CÓ LỢI CHO TA" !!:p:p

Đang chạy bị đứt 1 bóng đèn và cách xử lý khi tiểu nhân đòi phạt

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
16/7/15
6.292
24.864
113
Ghê quá à, anh làm mình nhớ tới Trịnh Công Sơn:
"Người hai con mắt khóc người một con
Người hai con mắt một con khóc người...".

Mấy anh này có lý nè.
Dông dài, nhưng mình thấy các bác nào chưa biết thay bóng đèn nên xem lại "Hướng dẫn sử dụng" hoặc hỏi ai biết chỉ cho.
Không thừa đâu.
Mình nói vậy là từ kinh nghiệm đợt mấy anh em cùng đi Tây Bắc, một xe bị cháy bóng bên tài. Cả đoàn cho xe đó chạy giữa cũng không yên tâm, sáng mỗi bóng bên phụ làm xe ngược chiều dễ nhầm xe máy không biết đường tránh. Cuối cùng phải dừng lại đổi bóng đèn bên phụ qua bên tài mới tạm yên tâm. Sáng hôm sau phải nhờ mua ngay 2 bóng về lắp 1 bóng còn một bóng để sơ cua.
Đi đường trong thành phố nếu phát hiện đèn bên tài bị đứt bóng không cần đợi đến lúc xảy ra va quẹt hoặc xxx hỏi thăm mình cũng nên tấp lề lấy bóng bên phụ gắn qua đi cho an toàn.
kinh nghiệm có chút xíu vậy mang góp với anh em.
Chúc các anh em vui, lái xe an toàn.
P/S lúc thay bóng tuyệt đối không cầm tay vào bóng thủy tinh, chỉ cầm vào phần đui thôi ạ. Nếu trót lỡ cầm vào thì lấy giẻ sạch lau kỹ trước khi lắp nha các bác.
1 số xe phải mở cả cụm đèn ra mới thay bóng được đó anh; hic..

• Like
Reactions: realman_80